เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16]
  พิมพ์  
อ่าน: 40794 สี่ห้าวันกับการตามรอยศิลปะอยุธยา
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 18 พ.ย. 09, 21:13

ดีใจจริงๆที่ตู้พระธรรมชิ้นงามนี้ยังอยู่ น่าเสียดายที่เมื่อ2เดือนก่อนไปถ่ายวัดทองธรรมชาติแล้วไม่ได้ลองแวะไปดู นี่ครับถ่ายด้วยฟิลม์ขาวดำ27ปีมาแล้ว สวยทั้งตู้ทั้งด้านหน้าด้านข้าง โดนเฉพาะกรอบลายข้างตู้สวยมากๆ

sak
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 25 ส.ค. 11, 16:11

ดีใจที่ได้เห็นงานโบราณที่ยังมีอยู่
หลังจะนึกว่างานเหล่านั้นคงสูญสิ้นไปหมดแล้ว
คอยติดตามครับ
หัวโบราณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 30 ก.ย. 11, 12:07

ขอบคุณอย่างที่สุดเลยครับ

ไม่ทราบว่าพี่ virain  ได้เสก็ตลวดลายปูนปั้นที่พี่เก็บมาไว้หรือไม่ครับ 

เพราะว่าลวดลายน่าสนใจมาก  และผมขออณุญาติ copy  ไฟล์รูปบางส่วนที่ผมสนใจเพื่อนำไปศึกษาต่อนะครับ

เพราะเป็นข้อมูลได้ดีมากเลยครับ  แล้วจะติดตามอีกนะครับ

อืม  พอดีมีงานปูนปั้นที่วัดไลย์  ลพบุรีอยู่บ้างส่วน  กำลังหาข้อมูลเพื่อเสริมรูปภาพอยู่  คิดว่าจะเอามาลงเพื่อให้กูรูช่วยแนะนำได้บ้าง

ขอบคุณในข้อมูลครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16]
  พิมพ์