เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5657 ขอเสียงจากสมาชิกชมรมฯหน่อย พร้อมช่วยกันร่วมส่งชื่อชมรมกันดีไหมคะ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

เมื่อ 09 พ.ย. 09, 19:19

พักนี้ ห้องชมรมฯเราเหงาๆจังเลย หรือเพราะว่า อากาศร้อนๆหนาวๆ เปลี่ยนแปลง...(เกี่ยวกันไหมนี้)

ระหว่างรอเวลา เหล่าสมาชิก รวบรวมภาพมาลง ฉันรักบางกอก ขอค่าเวลา ขั้นกระทู้ สอบถามจำนวนสมาชิกของชมรม มีใครกันบ้าง เผื่อจะเป็นการรวบรวม และแนะนำตัวไปด้วยเลย...

และเนื่องด้วย ในกระทู้ของคุณ chounws ที่คุณพี่ Yutthana ส่งภาพแบบร่างตราประจำชมรมฯ ใช้ชื่อชมรมอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมไทย แต่ท่านหัวหน้าชมรม คุณ Jean1966 หรือพี่ยีนส์ ที่เคารพรัก ได้ขยายความไปอีก

ซึ่งชมรมเรา ก็อนุรักษ์ และสนใจทุกอย่าง ที่เป็นศิลปะเก่าๆ หาดูได้ยาก และนับวันก็จะสูญสิ้น นำเสนอโดยภาพถ่าย และรวมตัวกันตามวันเวลา และโอกาสจะอำนวย

ฉันรักบางกอก ก็เลยคิดว่า เราจะเปลี่ยนชื่อชมรมกันดีหรือไม่คะ

เช่น

"ชมรมอนุรักษ์ศิลปะไทย"

เพื่อเพิ่มขอบข่ายของชมรม ทั้งการนำเสนอผลงาน และคนที่สนใจมากยิ่งขึ้น

ควรมิควร แล้วแต่เพื่อนๆสมาชิกคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ย. 09, 20:06

ศิลปะไทยนั้นมันกว้างไงครับน้องแพร การที่พี่จำเพาะเจาะจงไปที่จิตรกรรมฝาผนังเป็นหลัก เพราะจะได้แคบเข้ามา แต่เนื่องด้วยเมื่อไปถึงสถานที่มีจิตรกรรมแล้ว ซึ่งมักจะอยู่ในวัดวาอารามซึ่งก็จะมีส่วนประกอบของประติมากรรม สถาปัตยกรรมหรืองานหัตถศิลป์อื่นๆเป็นส่วนประกอบอยู่ด้วยจึงได้เพิ่มชื่อศิลปะไทยต่อท้ายเข้าไปและต้องพ่วง"ด้วยรูปถ่ายเข้าไปอีก ฟังๆดูแล้วมันก็เยิ่นเย้อแต่ยังหาคำที่เหมาะเจาะและกระทัดรัดไม่ได้ อาจจะต้องพึ่งอาจารย์นักอักษรศาสตร์ที่เว็ปนี้ ลองสมาสคำว่า"จิตรกรรมฝาผนัง"-"ศิลปะไทย"และ"การถ่ายภาพ"ด้วยครับ ทั้งนี้จุดมุ่งหมายที่ชื่อชมรมยาวๆก็เพื่อความชัดเขน และถ่าถ้าชื่อ"ชมรมอนุรักษ์ศิลปะไทย" น่าจะมีคนใช้กันอยู่เยอะครับ ยังไงก็ขอบใจน้องแพรที่เป็นตัวตั้งตัวตี ว่าแต่คุณยุทธออกแบบลายเสร็จยังเนี่ย แล้วน้องแพร เสาร์-อาทิตย์ที่หยุดนี้ไปไหนมาละครับ

พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ย. 09, 21:27

จะไปไหนด๊ายยยยยย (พิมพ์ตามเสียงจริง)

อยุธยา เมื่องเก่าของเราแต่ก่อน...

แค่นี้ก็ยังเห็นไม่หมดเลย น้ำหูน้ำตาแทบไหล ได้เห็นของวิเศษ ตามที่น้องเนว่าไว้จริงๆ รอให้น้องเน กับพี่เซียร์เอาภาพมาอวดคะพี่

ส่วนเรื่องชื่อชมรม น่าสนุกเหมือนกันนะคะ เอาสามวลีมารวมกัน สมาส สนธิ ....อืม.. นึกไม่ออก

ปล. อยากให้กระทู้นี้รวบชื่อสมาชิกทั้งเก่า และใหม่ด้วยได้ไหมคะ จะได้จัดเป็นหมวดหมู่ แล้วจะนัดกันคราไหน ฉันรักบางกอกจะได้ทำจดหมายข่าวเลย...ดีไหมคะ

อาทิ...

ชื่อ : ฉันรักบางกอก
อีเมลล์ : pattra_arttap@hotmail.com

ส่วนเบอร์ติดต่อ ส่งมาก็ยิ่งดีคะ ทางหลังไมค์ หรือว่าอีเมลล์ ฉันรักบางกอกก็ได้คะ

asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 พ.ย. 09, 11:55

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ และเป็นการดีที่จะมีสมาชิกที่รักในความเป็นศิลปะของชาติเรา ส่วนภาพสวยๆนั้น
คุณแพรต้องรอชมของน้องเนไปก่อน นะครับ ของพี่นั้นคงต้องรอให้อุปกรณ์ที่มันทันสมัยก่อนนะครับและขอบคุณ
ข้อมูลดีๆ หนังสือดีๆจากพี่เมคนเก่งของเราด้วยนะครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 พ.ย. 09, 12:33

สวัสดีคะพี่เซีย วันนั้นไปไปส่งน้องเนด้วย แว๊บไปดูปูนปั้นหน้าฝรั่งมาด้วย จมูกโด่งทีเดียว เห็นแล้วเสียดายจริงๆ

เฮ้ออออ นึกว่า ไม่มึใครตอบกระทู้ของเราเสียอีก  ยิงฟันยิ้ม

สมาชิกคะ ยังไง ขอชื่อและอีเมลล์ด้วยนะคะ อยากตามเก็บข้อมูลไว้เพื่อส่งข่าวคะ

เบอร์ติดต่อถ้าสะดวก ทางหลังไมค์ หรือ ส่งมายังเมลล์ของฉันรักบางกอกด้วยก็ดีคะ

...ปล.พี่ยีนส์ได้รวบรวมชื่อและอีเมลล์ของสมาชิกชมรมฯแล้วหรือยังคะ

pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 พ.ย. 09, 14:36

เด๋วส่งเมลให้ทาง PM ให้นะครับ
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 พ.ย. 09, 19:30

แอบมาชมมาอ่านอยู่เรื่อยเรื่อย
ชอบเข้าวัดไหว้พระ
จนซึมซับความงาม
ในรูปแบบของศิลปะต่างต่าง
ไปโดยไม่รู้ตัว

ทั้งจิตรกรรม,ประติมากรรม,สถาปัตยกรรม

แม้ว่าจะแบ่งยุคสมัยออกหรือไม่ก็ตาม
แม้ว่าจะประเมิณคุณค่าถูกหรือผิดก็ตาม

แค่รู้ว่าชมด้วยตาสัมผัสด้วยใจแล้วมีความสุข
แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 พ.ย. 09, 19:41

รับทราบคะ คุณ pansa ถ้ามีข่าวอะไร จะส่งไปทางอีเมลล์นะคะ

ถึงคุณ kui045 ยินดีต้อนรับคะ หากสนใจไปออกทริปด้วยกัน หรือรับข่าวจากอีเมลล์ แจ้งฉันรักบางกอกหลังไมค์ได้นะคะ

ฉันรักบางกอก เองก็ไม่ได้มีความรู้มากมายอะไร เพียงแต่สนใจ แล้วก็มีความสุขทุกครั้งที่ได้ไปเยี่ยมชมโบราณสถาน ชมศิลปะวัตถุต่างๆ
แล้วได้รู้จัก พี่ๆ น้องๆในชมรมฯ ทำให้ฉันรักบางกอกได้ความรู้เพิ่มเติม เห็นอะไรมายิ่งขึ้น แล้วยังได้เพื่อนทีคอเดียวกัน ไม่ต้องไปทนเที่ยวคนเดียว เหงาๆ อีกต่อไป...

ยิงฟันยิ้ม

somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 พ.ย. 09, 19:22

สวัสดีทุกท่านครับ ผม สมชาย สมาชิกใหม่ครับ

คุณยุทธนาไปเห็นรูปที่ผมถ่ายวัดในเว็บผม เลยอีเมล์มาชวนให้มาร่วมกับชมรมฯ ไม่รู้จะไปโพสต์ที่ไหน เลยขอแนะนำตัวที่หัวข้อนี้ละกันครับ

ผมเป็นช่างภาพครับ ชอบถ่ายภาพสถาปัตยกรรมไทย วัดไทย ถ้าว่างมีเวลาก็จะหาเรื่องเข้าวัดถ่ายรูปประจำครับ

เข้ามาที่นี่แล้ว ก็งงๆ ครับ ไปไม่ค่อยถูก ผมมีแต่ภาพถ่าย แต่ไม่มีข้อมูลทางวิชาการอะไรครับ เลยไม่รู้จะโพสต์รูปลงยังไง

....มีอะไรจะแนะนำก็ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ห้องในบอร์ดที่ผมไว้ลงภาพถ่ายสถาปัตยกรรมไทยครับ
http://www.cameraeyes.net/index.php?option=com_smf&Itemid=27&board=21.0

ขอบพระคุณครับ

สมชาย สุริยาสถาพร
อีเมล์ : somchai@cameraeyes.net
เว็บ  : http://www.cameraeyes.net

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 พ.ย. 09, 20:10

ยินดีที่ได้รู้จักคะ คุณ somchaisuriya
แอบเข้าไปดูภาพแล้ว สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้ามีกิจกรรมอะไร จะส่งข่าวไปนะคะ เผื่ออยากไปถ่ายภาพด้วยกันคะ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 พ.ย. 09, 20:35

แหม๋ผมก็แอบไปก๊อปภาพคุณสมชายมาเหมือนกันคงไม่ว่านะครับ ดีใจจริงๆ มีช่างภาพอาชีพมาเป็นกำลังของชมรมอีกแล้ว วันหลังถ้าได้ไปด้วยกันก็อย่าลืมโชว์ฝีมือด้วยนะครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 พ.ย. 09, 09:21

ยินดีที่ได้รู้จักคะ คุณ somchaisuriya
แอบเข้าไปดูภาพแล้ว สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้ามีกิจกรรมอะไร จะส่งข่าวไปนะคะ เผื่ออยากไปถ่ายภาพด้วยกันคะ

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ
...ถ้ามีเวลา+ โอกาส คงได้เจอกันครับ  ยิ้ม

แหม๋ผมก็แอบไปก๊อปภาพคุณสมชายมาเหมือนกันคงไม่ว่านะครับ ดีใจจริงๆ มีช่างภาพอาชีพมาเป็นกำลังของชมรมอีกแล้ว วันหลังถ้าได้ไปด้วยกันก็อย่าลืมโชว์ฝีมือด้วยนะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ  ยิ้ม

ถ้าก๊อปมาดูส่วนตัว ก็ไม่ว่าไรครับ   โพสต์รูปในเว็บฯใครๆก็คลิ๊กขวาก๊อปได้อยู่แล้วครับ...ตอนโพสต์ก็ทำใจไว้แล้วครับ

....แต่ถ้าก๊อปเอาไปทำธุรกิจการค้า ก็มีเคืองกันครับ  ยิ้มเท่ห์

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 19:24

วันนี้คิดได้หนึงชื่อเอามาลงดูครับ ชมรมอนุรักษ์ศึกษางานศิลป์ประณีตไทย ??

เขาว่าการตั้งชมรมเป็นเรื่องง่ายๆไม่ต้องมีการจดทะเบียนอะไรมากมาย แต่ไม่ค่อยมีความน่าเชื่อถือ
เขาเลยมีสมาคมเข้า อันนี้มีความน่าเชื่อถือมากกว่า แต่ดูจะพิธีรีตองมากมาย

http://www.pantown.com/board.php?id=24014&area=3&name=board1&topic=45&action=view

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 23:11

ไม่มีการก๊อปไปทำการค้าครับ เพราะผมก็เคืองเหมือนกันถ้าใครมาขโมยรูปผมไป ที่ก๊อปมาส่วนใหญ่เอาครับมาดูมุมกล้องแล้วถ้าข้อมูลสอดคล้องกับที่นี่แล้วไม่มีรูปก็ขอเอามาลงครับแต่ไม่เยอะครับ ไม่ถึงจรูปมั๊ง ไว้เจอกันค่อยขอเยอะๆจะได้ไม่ต้องถ่าย(หวังว่าคงได้นะครับ)อิอิ สำหรับน้องเน ไอ้การตั้งเป็นชมรมก็เพื่อความสะดวกนั่นแหละ เอาไว้พี่ได้เป็นนายกฯอะไรซะอย่างก่อนค่ยมีสมาคม โปรโมตดีๆชมรมเราก็ดังน่าเชื่อถือได้ไม่ต้องห่วงน้อง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 พ.ย. 09, 09:21

ไม่มีการก๊อปไปทำการค้าครับ เพราะผมก็เคืองเหมือนกันถ้าใครมาขโมยรูปผมไป ที่ก๊อปมาส่วนใหญ่เอาครับมาดูมุมกล้องแล้วถ้าข้อมูลสอดคล้องกับที่นี่แล้วไม่มีรูปก็ขอเอามาลงครับแต่ไม่เยอะครับ ไม่ถึงจรูปมั๊ง ไว้เจอกันค่อยขอเยอะๆจะได้ไม่ต้องถ่าย(หวังว่าคงได้นะครับ)อิอิ สำหรับน้องเน ไอ้การตั้งเป็นชมรมก็เพื่อความสะดวกนั่นแหละ เอาไว้พี่ได้เป็นนายกฯอะไรซะอย่างก่อนค่ยมีสมาคม โปรโมตดีๆชมรมเราก็ดังน่าเชื่อถือได้ไม่ต้องห่วงน้อง

หวังว่า วันหน้าคงมีโอกาสได้เจอครับท่านประธานฯ นะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปล. เรียกพี่ยีนด้วยคนนะครับ ผม 1968 น่าจะอ่อนกว่านะครับ  เจ๋ง

หน้า: [1] 2
  พิมพ์