เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 34027 Looking for the Royal Family of "Navarat"
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 19:37

คือ ผมไม่ไดบอกว่าชอบหรือไม่ชอบครับเพียงแต่ยกภาพและข้อความจากเวบของเค้ามา เพื่อสืบค้นต่อไปด้วยความอยากรุ้ประสาเด็กเท่านั้นเองครับ เมื่อคืนนั่งปั่นงานpowerpoint ดึกมากครับ ไม่สิ จนย่ำรุ่งเลย ขอบคถุณในความเป็นห่วงเป็นใยครับ รุ้สว่าไม่ดีครับ เป็นเด็กเป็นเล็กมานอนดึกดื่นๆแต่ก็ยังทำ เข้าใจความหวังดีของคุณ Navarat.c ครับ ผมก็พึ่งไดยิน ขื่อม.ร.ว.เชาวน์ และ เห็นภาพไปพร้อมๆกับท่านNavarat.แ นี่แหละ จากเวบของคุณนิติภูมิ พอดีผมเองก็สงสัยเรื่องวนี้มานานมากแล้วก้เลยอย่างสืบค้นต่อไป แต่ถ้าอยากให้ยุติผมก็จะยุติครับผมน้อมรับคำผู้ใหญ่ครับ เดี่ยวจะหาว่าเป็นเด็กเป็นเล็กมาทำกริยาก้าวร้าวผู้ใหญ่ ยังเรื่องสงสัยอีกเยอะลเยครับในรอยหยักของสทองอันน้อยนิด อย่างบางสกุลที่ไม่ไดเป้นราชสกุล อย่าง อุทรธวิการ ณ อยุธยา แต่อำเภอกลับให้เปนราชสกุล มี ณ อยุธยาต่อท้ายด้วยซะงั้น เห้อ! แต่ก็เอาเถอะครับ ผมก็ยังง ตัวเองอยุ่ว่าแปลกคนจริง มานั่งสนใจนามสกุลชาวบ้าน ชาวช่องเค้าทำไม ทุกวันนี้ก้ยังตอบคำถามตัวเองไม่ไดเลย เมื่อก่อนเคยถามสาแหรกแบบนี้แหละกับเพื่อนซี้ ที่เปนหม่อมหลวง ในราชสกุลหนึ่ง จนเพื่อนหาว่าบ้า ชอบยุ่งเรื่องชาวบ้าน หลังๆก็เลยพยามจะเพลาๆลดละ ความสงสัย ความอยากรุ้ลงบ้างครับ หากทำให้ท่านผู้ใหญ่ท่านใดไม่พอใจในการขุดคุ้ย สาแหรก สกุล เรื่องเหล่านี้ของผม ก็ขออภัย และ ขอโทษ มา ณ ที่นี้ด้วย
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 19:44

อนึ่ง พอหนังสือพิมพ์ฉบับดังกล่าวแพร่ออกไป สมเด็จพระจอมเกล้าฯท่านทรงออกมาแก้ข่าวเอง เรื่องนี้คุณวันดีเคยลงในเรือนไทยนานมาแล้วว่า

“ที่ เราเรียกหมอปลัดเลว่าเป็นนักหนังสือพิมพ์นั้น อาจจะสูงเกินไป ท่านถนัดในทางหาข่าวมาหากินมากกว่าการ หวังดีต่อสยาม หรืออาจจะพอๆ กัน ตอนหม่อมราโชทัย ท่านก็ตีข่าวว่าถูกดีดตกกระไดบ้านกงศุลฝรั่งเศส พระเจ้าอยู่หัวต้องมาทรงแก้ข่าว และคงจำได้ที่มีประกาศห้ามคนเชื่อเรื่องที่ส่งหนังสือตีพิมพ์”

ในความคิดเห้ฯที่ ๖๗ ที่ท่านNavarat.cได้ยกคำพูดมาแล้ว ระบุว่าเป็นของคำพูดคุณWandee นั้น  อ.pipat ฝากให้กระผมมาแก้ว่า ข้อความนี้เป้นคำพูดของ อ.pipat เอง บังเอิญว่าล๊อกอิน อาจาร์ยมีปัญหานิดหน่อย เลยฝากมาแก้ และ แจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน เพื่อป้องกันความเข้าใจผิด และ เกรงใจคุณWandeeที่ต้องมาสมอ้างเป็นเจ้าของข้อความครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 20:41

คุณแบงค์คะ

กลุ่มนักอ่านหนังสือเก่าและตัวดิฉันผู้สนใจที่จะศึกษา  สาแหรก สายสกุล ยินดีที่จะแลกเปลี่ยนความคิด และสนทนากับคุณแบ้งค์เสมอ
ขอความกรุณาฝากความระลึกถึง คุณพิพัฒน์ ไปด้วย

เรื่องบรัดเลนั้นดิฉันก็พอมีอยู่บ้าง  รู้สึกว่าจะไม่มีปกทั้งนั้น  แรกๆได้มาจากคุณ ลูกชิด(นามปลอมคล้ายจริง)
มีหนังสือกฎหมายบรัดเล ฉบับพิมพ์ต่อจาก ก.ศ.ร. กุหลาบ ที่พิมพ์ ตาม หนังสือกฎหมายนายโหมดก็พอมี

ที่ร้านหนังสือเก่าแถวสะพานอรุณอัมรินทร์นั้น  ชมรมของเราไปปักธงอยู่นานแล้ว

เพิ่งได้หนังสือแปลก ๆ มาฝากคุณ นวรัตน์ และคุณเทาชมพูด้วยความเคารพ(นำส่งในงานหนังสือนะคะ) ๑ เล่ม เป็นตำราศัพท์วรรณคดีของวังหน้า   
พิมพ์ด้วยตัวพิมพ์ดีด  และทำปกที่อังกฤษ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 22:42

ข้อมูลต้นตระกูลของเจ้าคุณจอมมารดาเอมที่ผมเขียนลงไปในกระทู้ราชสกุลนวรัตนนี้ ผมได้เขียนไปตามบันทึกลายมือที่ญาติผู้ใหญ่ท่านหนึ่งเคยมอบให้ เข้าใจว่าท่านเขียนขึ้นจากเรื่องเล่าต่อๆกันมา จึงมีข้อเท็จจริงผิดไปจากหลักฐานที่มีการตีพิมพ์ไว้ในหนังสือสมัยรัชกาลที่๕อันน่าเชื่อถือกว่า ซึ่งผมเพิ่งได้มาเมื่อภายหลัง  จึงปรารถนาจะนำความในหนังสือเล่มนั้นมาเขียนเพื่อแก้ไข หากมีการนำเรื่องของท่านไปอ้างอิงกันต่อจะได้ไม่ผิดกัน แต่จะลงต่อในกระทู้นี้เห็นทีจะไม่เหมาะสม จึงตั้งเป็นกระทู้ใหม่ ให้ชื่อว่า “ประวัติสายสกุลจีนของเจ้าคุณพระชนนี เจ้าคุณจอมมารดาเอกในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ”
ท่านที่สนใจ โปรดติดตามอ่านได้ที่

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3546.0
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 16 ก.ย. 16, 17:49

เข้ามาเป็นเพื่อนคุณนวรัตน

Was he (khun Nitipoom Navarat) from the direct line of the Royal Family Navaratana?

คุณนิติภูมิเล่าประวัติตนเองไว้ว่าเดิมชื่อ บุญช่วย อยู่พร้อม ต่อมาหม่อมราชวงศ์เชาวน์ นวรัตน์ บุตรชายของหม่อมเจ้านพมาศ (ศุขศรีนพมาศ) นวรัตน์ (โอรสในพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเนาวรัตน์ กรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสดิ์) รับเป็นบุตรบุญธรรมเมื่อ ๑๗ ธันวาคม ๒๕๓๓

http://www.nitipoom.com/th/about1.asp

วันนี้ผมพบความเปลี่ยนแปลงใหม่ครับ

ร้อยตำรวจเอก ดร. นิติภูมิธณัฐ มิ่งรุจิราลัย (ชื่อเล่น: หมู; 5 มิถุนายน พ.ศ. 2503 — ) เกิดที่ บ้านดงกลาง ตำบลเขาสมิง อำเภอเขาสมิง จังหวัดตราด แต่มาเติบโตที่บ้านซึ้งล่าง ตำบลวันยาว อำเภอขลุง จังหวัดจันทบุรี บิดาชื่อ มิ่ง อยู่พร้อม มารดาชื่อ เชื้อน อยู่พร้อม (สกุลเดิมกลิ่นอยู่ มีเชื้อสายสกุลชัชวาลย์, พูลเกษม และเจริญลาภ) มีเชื้อสายฝ่ายแม่เป็นคนจีนแซ่ลี้ และบรรพบุรุษบางสายมาจากอินเดีย เขานับถือศาสนาพุทธ จบการศึกษาระดับปริญญาเอกทางประวัติศาสตร์ จากสถาบันเอเชียและแอฟริกาศึกษา มหาวิทยาลัยมอสโก อดีตสหภาพโซเวียต เดิมนามสกุล อยู่พร้อม แต่เปลี่ยนมาใช้นามสกุลของบิดาบุญธรรมคือ หม่อมราชวงศ์เชาวน์ นวรัตน์ และเมื่อวันจันทร์ที่ 12 กันยายน พ.ศ.2559 สมเด็จพระวันรัต เจ้าคณะใหญ่คณะธรรมยุตและเจ้าอาวาสวัดบวรนิเวศวิหาร ซึ่งเกิดที่จังหวัดตราดเช่นเดียวกัน ประทานชื่อและนามสกุลตามหนังสือเลขที่ 01/2559 ให้เปลี่ยนชื่อเป็น นิติภูมิธณัฐ (Nitiphumthanat) และให้เป็นต้นตระกูล มิ่งรุจิราลัย (Ming-rujiralai) โดยนำชื่อบิดาคือนายมิ่งซึ่งมีความหมายว่า สิริ + รุจิราลัย ซึ่งหมายถึงที่อยู่ที่มีความเจริญรุ่งเรืองสว่างไสว และได้เปลี่ยนมาใช้ชื่อนามสกุลดังกล่าวอย่างเป็นทางการเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน พ.ศ.2559

https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%93%E0%B8%B1%E0%B8%90_%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 16 ก.ย. 16, 17:52

จึงแจ้งมาเพื่อให้สังคมได้รับทราบตามนี้ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 16 ก.ย. 16, 20:13

เห็นบุตรชายคุณนิติภูมิธณัฐ มิ่งรุจิราลัย เขียนคอลัมน์ในไทยรัฐ (สำนวนเหมือนคุณพ่ออย่างกับแกะ) ยังคงใช้นามสกุล "นวรัตน์" อยู่

http://www.thairath.co.th/content/723505

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 16 ก.ย. 16, 21:03

ต้องให้เวลาเค้าสักนิดครับ เพิ่งเปลี่ยนข้อมูลในwiki และ fb เมื่อวานนี้เอง หนังสือพิมพ์ต้องส่งต้นฉบับล่วงหน้าอาจไม่ทันในวันนี้

อ้างถึง
เจ้าคณะใหญ่คณะธรรมยุตและเจ้าอาวาสวัดบวรนิเวศวิหาร ซึ่งเกิดที่จังหวัดตราดเช่นเดียวกัน ประทานชื่อและนามสกุลตามหนังสือเลขที่ 01/2559 ให้เปลี่ยนชื่อเป็น นิติภูมิธณัฐ (Nitiphumthanat) และให้เป็นต้นตระกูล มิ่งรุจิราลัย (Ming-rujiralai) โดยนำชื่อบิดาคือนายมิ่งซึ่งมีความหมายว่า สิริ + รุจิราลัย ซึ่งหมายถึงที่อยู่ที่มีความเจริญรุ่งเรืองสว่างไสว และได้เปลี่ยนมาใช้ชื่อนามสกุลดังกล่าวอย่างเป็นทางการเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน พ.ศ.2559 [1]

คำว่าต้นตระกูล ก็ต้องประกอบด้วยภรรยาและบุตรธิดาด้วย โดดๆคงเรียกตระกูลไม่ได้
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 04:55

เข้ามาอ่านแล้วรุ้สึกว่า 6 ปีที่แล้วผมพิมพ์อะไรไม่รู้เต็มไปหมด ขอโทษท่าน navarat.c  คุณ wandee และ ท่านอื่นๆด้วยนะขอรับ ฮ่าๆ  ดูเป็นเด็กขี้สงสัยในความเยาวว์จริงๆ เห็นทีตอนนี้สติปัญญาเริ่มแก่รอบ
ดังที่ คุณอา navarat.c ได้บอกไว้แล้วแน่แท้ อยากจะแจ้งลบที่พิมพ์ไป6 ปีก่อนจังครับ 555     ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 10:09

เอาไว้อย่างนี้ก็ดีนะน้อง อ่านแล้วดูจริงใจดี
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 19 ก.ย. 16, 09:37

บุตรชายคุณนิติภูมิธณัฐ เขียนไว้ในคอลัมน์ "เปิดฟ้าส่องโลก" วันนี้ (๑๙ กันยายน ๒๕๕๙) เกี่ยวกับการเปลี่ยนชื่อและนามสกุล

สมเด็จพระวันรัตซึ่งเป็นพระอุปัชฌาย์ของพ่อ และพ่อผมเกิดที่จังหวัดตราดเช่นเดียวกันกับท่าน ได้มอบนามสกุล ‘มิ่งรุจิราลัย’ ให้เป็นสิริมงคลให้กับครอบครัวของผม โดยนำชื่อของปู่ คือ ‘มิ่ง’มาประกอบกับ ‘รุจิราลัย’ ส่วนนิติการุณย์เป็น ‘นามปากกา’ ของพวกเราหลายคนผู้เป็นบุตรของ ดร.นิติภูมิธณัฐ นั่นเองครับ

http://www.thairath.co.th/content/726518

เหตุผลในการเปลี่ยนนามสุกลคงมีมากกว่านั้น คุณนวรัตนคงทราบตื้นลึกหนาบางบ้างกระมัง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 19 ก.ย. 16, 10:10

จบบริบูรณ์ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 25 ธ.ค. 18, 18:06

แจ้งความล่าสุดจากราชสกุลนวรัตน

https://www.facebook.com/1174884455908584/posts/2141313445932342/

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 26 ธ.ค. 18, 10:31

^

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 26 ธ.ค. 18, 14:55

ขอถามในแง่กฎหมายหน่อยนะคะ
บุคคลดังกล่าวมีบุตรหลายคนที่ใช่้นามสกุล นวรัตน์      เมื่อบิดาเปลี่ยนนามสกุลแล้ว  บุตรยังมีสิทธิ์ใช้นามสกุลเดิมก่อนเปลี่ยนอยู่ไหมคะ

คุณนริศว่าไงคะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์