เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 34056 Looking for the Royal Family of "Navarat"
Armada
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 14 พ.ย. 09, 17:25

แล้วมีใครรู้บ้างว่านามสกุล เนาวบุตร มีที่มาอย่างไร
เปนนามสกุลที่ได้รับมาหม่อมเจ้าปรานีเนาวบุตร นวรัตน ฤป่าว

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 14 พ.ย. 09, 19:09

ผมตามไปดูในเวป เห็นมีผู้ถามคำถามเดียวกันนี้หลายท่านแต่นานมาแล้วไม่เคยมีคำตอบ สังเกตุว่าผู้ที่ถือนามสกุลนี้มีด้วยกันอยู่หลายจังหวัด และหลายภาคของประเทศ ถ้ามาจากต้นสายเดียวกันก็น่าจะเป็นตระกูลใหญ่มาก แต่ถ้าจะให้เดา ผมว่าไม่น่าจะมาจากหม่อมเจ้าปราณีเนาวบุตรประทานให้ท่านผู้ใด แต่บังเอิญพ้องกันมากกว่ากระมัง นามสกุลที่ขึ้นต้นด้วยเนาว มีมากมาย คำว่าเนาวบุตรเป็นคำง่ายๆแต่ฟังดูดีคำหนึ่ง พวกอำเภอคงนำไปใช้ตั้งให้ผู้มาขอนามสกุล เลยมีด้วยกันอยู่หลายเมือง และซ้ำๆกันดังกล่าว
Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 15:31

เข้ามาหาความรู้ครับ  ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยเก่งเรื่องประวัติศาสตร์มากนัก แต่พยายามศึกษา

สวัสดีคับคุณ NAVARAT.C ดีใจจังครับที่เจอคุณ NAVARAT.C ที่ห้องเรือนไทยด้วย ( หลังจากเจอกันที่ห้องประวัติศาสตร์พันทิปเรื่องของพม่า..... Numenor )
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 18:23

สวัสดีครับ ดีใจที่ได้เจอเพื่อนเก่า

พอดีผมมาสมัครเล่นที่เรือนไทยนี่ เลยเป็นตัวประกอบไปก่อน มีบทอยู่ในขุนช้างขุนแผนตอน2กับตอน3 นี่เขามาถึงตอน4กันแล้ว ผมยังหาคิวจะออกฉากอีกไม่ได้เลยครับ ก็เรื่องนิยายผมไม่ค่อยถนัดเท่าไร ถนัดแต่เรื่องจริง สมควรจะอยู่ในห้องประวัติศาสตร์นี่แหละครับ แต่ก็อดไม่ได้ที่จะโผล่ไปแจมที่อื่นหาความรู้บ้าง หาความสนุกบ้าง

เข้ามาแลกเปลี่ยนทัศนะกันสิครับ เก่งไม่เก่งไม่เป็นไร สุภาพและจริงใจต่อเพื่อนๆร่วมห้องก็พอ เชิญเผื่อไปถึงท่านอื่นๆทุกคนด้วยนะครับ (แน่ะ ทำอย่างกับเป็นเจ้าของบ้านเชียว)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 19 พ.ย. 09, 12:17

.พระรูป.งามสง่า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 19 พ.ย. 09, 17:00

ขอบพระคุณคุณSiameseมากนะครับที่อาพระรูปมาลงแบบเต็มๆ และก็ทำให้ผมได้เข้าใจอะไรต่อมิอะไรมากขึ้น

จากข้อสันนิฐานของผมเองว่าเครื่องแบบทหารวังหน้า น่าจะได้รับอิทธิพลมาจากอังกฤษ ตามพื้นเพของร้อยเอก น๊อกซ์ ที่พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าท่านทรงว่าจ้างให้มาฝึกทหารแบบตะวันตก ผมจึงเข้าไปหาดูเครื่องแบบสมัยวิกตอเรีย พบอินทนูที่คล้ายๆกับในพระรูป บรรยายภาพของอังกฤษว่าเป็นเครื่องแบบนายทหารเรือ

ตามเข้าไปหาในเวป เจอที่มาของพระรูปนี้ในcollectionของอเมริกัน บรรยายภาพว่า A younger brother of Prince George, a Midshipman in the Siamese Navy. อเมริกันใช้คำว่าmidshipmanในความหมายของนักเรียนนายเรือ

ดังนั้น ฉลองพระองค์มี่ทรงสวมอยู่ ก็ไม่น่าจะเป็นเครื่องแบบนายทหารปืนใหญ่ แต่อาจเป็นนายเรือฝึกหัดของทหารเรือวังหน้าก็ได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 19 พ.ย. 09, 17:03

สำหรับนายทหารชั้นผู้ใหญ่ อินทนูของอังกฤษจะมีภู่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 19 พ.ย. 09, 17:07

พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ ท่านถือพระองค์เป็นทหารเรือ ฉลองพระองค์เครื่องแบบนายทหาร จะทรงชุดทหารเรือเสมอ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 19 พ.ย. 09, 17:13

พระรูปพระองค์เจ้ายอดยิ่งยศ ก็น่าจะทรงเครื่องแบบนายทหารเรือด้วย โปรดสังเกตุว่ามีกระดุมเสื้อสองแถวเหมือนของอังกฤษมาก

Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 18:30

ดีใจเช่นกครับ ที่มาเจอ ท่านNavarat.c ที่นี่ แอบเข้ามาอ่าน มาเล่นห้องนี้อยุ่นานแล้ว แต่ล๊อกอินเดิม มีปัญหา ลเยต้องสมัครชื่อใหม่ พระองคืเจ้ายอดยิ่งยศ กับ พระองคืเจจ้านวรัตน์ พระพักตร์คล้ายกันมาก เรื่องของคุณ นิติภูมิ ฟังไปฟังมา ก็คล้าย เรื่อง ของนาธาน โอมาน หรือ ป๊อป อารียา ที่คาวหนึ่งไดใช้ ราชสกุล ชุมสาย เลยแหะ อิอิ  (akkarachai..)
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 02:07

ภาพของ ม.ร.ว.เขาว์ เนาวรัตน์ จากเวบไซต์ของคุณนิติภูมิ

หม่อมราชวงศ์ เชาวน์ นวรัตน์
๓ มิ.ย. ๒๔๖๓ - ๙ ม.ค. ๒๕๔๑
เกิดเลขที่ ๑๒  ถ. เลียบเนิน
ต. วัดใหม่ อ. เมือง จ. จันทบุรี
บุตรหม่อมเจ้า นพมาศ นวรัตน์
ผวจ.จันทบุรี พ.ศ.๒๔๕๙-๒๔๖๙
บิดาบุญธรรมของ
ร.ต.อ. ดร. นิติภูมิ นวรัตน์
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 02:15

ในเวบไซต์คุณนิติภูมิ บรรยายว่าเป็นครอบครัวผู้มีพระคุณของคุณ นิติภูมิ นวรัตน์ ลองเปรียบเทียบดูกันครับ ระหว่างชายในภาพ กับ หม่อมราชวงศ์เชาวน์ คุณNavarat.c ได้บอกไว้ว่า ม.ร.ว.เชาวน์ นั้นไม่ไดสมรสหรือมีครอบครัว ผู้หญิงในภาพก้คงจะไม่ใช่ภรรยาของม.ร.ว.เชาวน์ ใช่ น้องสาวม.ร.ว.เชาวน์ ที่คุณนิติภูมิไปขอเป็นบุตรบุญธรรมหรือเปล่าครับ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 02:23

น.ส. นภาวรรณ ธีระศิลป์ และ
พี่เล็กของ ร.ต.อ. ดร.นิติภูมิ นวรัตน์
คือ หม่อมหลวง ธนพร ตรีสุคนธ์
ชื่อเดิมของพี่เล็กคือ หม่อมหลวง วรรณพร นวรัตน

ช้อมูล และ ภาพจากเวบไซต์ของคุณนิติภูมิ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 02:43

ม.ร.ว.เชาวน์ นวรัตน ในงานแต่งงานของคุณนิติภูมิ  เมื่อปี 2529
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 07:57

คุณน้องแบงค์ครับ (เกือบจะตีสามแล้ว คุณยังไม่ยอมหลับยอมนอน)

อย่างที่เขียนไว้ในตอนต้นๆ
สมาชิกชั้นม.ร.ว.ในราชสกุลนวรัตน หรือบางท่านสะกดว่านวรัตน์นั้น มีจำนวนมากเกินกว่าที่จะรู้จักกันได้หมด

ผมไม่รู้จัก ม.ร.ว.เชาว์ นวรัตน์ มาก่อนเลย หน้าท่านก็เพิ่งได้เห็นในวันนี้จากรูปที่คุณไปหามา เท่าที่เขียนไป ก็เขียนตามข้อมูลที่ญาติใกล้ชิดเล่าให้ฟัง

ใครจะอธิบายอย่างไร ก็ว่ากันไป ข้อมูลก็ตรงกันบ้าง ไม่ตรงกันบ้างกับที่ผมได้ยินได้ฟังมา มันก็เป็นเรื่องปกติ มนุษย์ย่อมเติมอคติของตนลงไปในข้อเท็จจริงได้เสมอ หากไม่สังวรในศีล

เอาเถิด เรื่องนามสกุลหรือราชสกุล มันเป็นสิ่งสมมติที่มนุษย์สร้างขึ้นแล้วทึกทักว่ามันเป็นของตน ความจริงแล้วไม่ใช่ เราสามารถควบคุมให้คนที่เกิดมาในตระกูล(ใดๆก็ตาม)ร่วมกับเรา เป็นคนดีเท่านั้นคนเลวไม่เอา จะได้รักษาชื่อเสียงวงศ์ตระกูลไปชั่วกาลปาวสาน ทำได้หรือ แค่ให้ทุกคนคิดเหมือนกันยังทำไม่ได้เลย

เรื่องคุณนิติภูมิ นวรัตน์ คนในราชสกุลมีทั้งชอบและไม่ชอบ ก็ไม่เป็นไร มันเป็นสิทธิ์ของแต่ละบุคคล ผมเองหมดความยึดถือว่านามสกุลเป็นของตนไปแล้ว เห็นแต่ธรรมะที่มันแสดงความเป็นอนัตตา ถ้าเราไม่ยอมหลุดพ้นในเรื่องประติ๋วแค่นี้ เราจะไปหลุดพ้นจากความเป็นทุกข์ได้อย่างไร

คุณแบงค์ยังเป็นเยาวชนอยู่ หากฟังความเห็นของผมแล้วไม่เข้าใจ ก็ไม่ต้องโวยวายนะครับ เมื่อใดสติปํญญาแก่รอบขึ้นมา วันหนึ่งจะเข้าใจได้ด้วยตนเอง
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์