เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 33888 Looking for the Royal Family of "Navarat"
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 23:00

สวัสดีครับคุณวันดี เข้ามาจ๊ะเอ๋กันในนี้ยังกับนัดกัน สงสัยจะกดส่งพร้อมกันด้วย รูปของผมเลยรวนน่าดู แต่เรื่องของคุณวันดีต่อกับของผมได้พอดิบพอดี

พระองค์เจ้ายอดยิ่งยศทรงเป็นพี่น้องร่วมชนกชนนีเดียวกันกับพระองค์เจ้านวรัตน (หรือเนาวรัตน์-ผมจะกลับมาแจงเรื่องนี้อีกที)
พระชนนี หรือจะเรียกตามที่ได้รับพระราชทานชื่อจากสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯว่า เจ้าคุณพระชนนี เมื่อพระองค์เจ้ายอดยิ่งยศได้เป็นกรมพระราชวังบวรฯนั้น คือเจ้าคุณจอมมารดาเอม ซึ่งเป็นพระชายาเอก พระราชโอรสทั้ง2พระองค์ในเจ้าคุณจอมมารดาเอมนั้น สมเด็จพระบิดาโปรดให้ใกล้ชิดพระองค์ทุกอย่าง จึงไม่แปลกที่พระองค์เจ้านวรัตนจะทรงได้รับพระราชทานเครื่องแบบนายทหารเรือวังหน้า ดังในภาพ

ดูเหมือนหลังๆจะมีภาพพระราชโอรสรุ่นเล็กๆของพระองค์ท่าน ทรงฉายรูปในเครื่องแบบทหารเรือน่ารักๆด้วย

ตรงนี้ถือว่าได้ตอบคำถามคุณWhitearmyแล้วนะครับ
รูปพระองค์เจ้ายอดยิ่งยศทรงชุดปกติ

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 23:10

พระรูปใน คคห ๒  นั้น  คุ้นตา

พบว่าอยู่ใน โฉมหน้าประวัติศาตร์ ชุด ราชสำนักสยาม   ของสำนักพิมพ์สยาม  ๒๕๑๖  หน้าต้น ๆ

มีพระรูปของ พระองค์เจ้าหญิงสุดาสวรรค์(พระองค์เจ้าปุก)   พระราชธิดาองค์ที่ ๑๑ ของ พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวอยู่ก่อนหนึ่งหน้า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 23:32

ตอบคำถามที่2ของคุณกองทัพขาวนะครับ หลังจากยกเลิกวังหน้าแล้วทุกอย่างก็ปกติครับ จริงอยู่ก็อาจลำบากที่ต้องย้ายที่อยู่ เจ้านายผู้หญิงก็ต้องย้ายเข้าไปอยู่ในวังหลวง แต่เจ้านายผู้ชายก็รับราชการต่อไปในระบบที่ทรงปฏิรูปขึ้นใหม่ ไม่มีการล้างบางอย่างสมัยต้นรัตนโกสินทร์นะครับ อย่าคิดไปไกลถึงขนาดนั้น ถึงทัพเรือวังหน้าจะโปรดให้ยุบมารวมกับทัพเรือวังหลวงเป็นกองทัพเรือสยาม หรือทหารปืนใหญ่วังหน้าก็ให้มารวมกันภายใต้สายบังคับบัญชาเดียว ก็เป็นเพียงการปรับปรุงการจัดกองทัพแบบสมัยใหม่ ก็ระบบเดิมมันโบราณ มีกองทหารของวังหน้า วังหลัง วังหลวง พอมีศึกสงครามกับพม่า ทหารวังหน้าก็ไปรบเป็นทัพหน้า วังหลวงก็เป็นทัพหลวง วังหลังก็ทัพหลัง มันหมดสมัยแล้วต้องจัดเป็นกองพล กองพัน กองร้อย อะไรอย่างนั้น

แม้จะเกิดเหตุวิกฤตขึ้นมาครั้งหนึ่งสมัยต้นรัชกาลที่5 เจ้านายวังหน้าก็ไม่มีองค์ใดต้องสงสัยในความจงรักภักดีนะครับ พระองค์เจ้านวรัตนรับราชการทางด้านศิลปวัฒนธรรม ทรงกรมเป็นกรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสดิ์ งานหลักคือหอสมุดวชิรญาณ วังของท่านอยู่ถนนพระอาทิตย์ในภาพล่าง ปัจจุบันเป็นสำนักงานของASTVเลยต้องคลุมตาข่ายกันระเบิด  สายตรงของกรมพระราชวังบวรเอง อย่างราชสกุลรัชนีที่คุณยกตัวอย่างมา กระทั่งชั้นลูกหลาน มีใครสงสัยในความจงรักภักดีต่อแผ่นดินหรือไม่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 23:57

มาถึงพระนามที่ติดค้างไว้ตะกี้

พระองค์เจ้านวรัตนทรงมีผู้สะกดชื่อหลากหลายแบบที่สุดพระองค์หนึ่ง ที่จริงทรงสะกดพระนามขององค์ท่านเองว่าเนาวรัตน์ตามที่คุณวันดีเขียนแต่ต้น แต่คนในราชสกุลบางคนก็เขียนตามใบพระราชทานนามสกุลที่สมเด็จพระมงกุฏเกล้าพระราชทานให้มาตามรูป จะเห็นอาลักษณ์จารึกพระนามว่าพระองค์เจ้านวรัตน

ส่วนนามสกุลก็มีทั้งนวรัตนที่ยึดถือตามที่ได้รับพระราชทาน และนวรัตน์ที่มีการันต์ เพราะกาลครั้งหนึ่ง หลวงพิบูลสงคราม(แปลก ขีตัสังคะ)นายกรัฐมนตรีได้มีนโยบายเรียกว่ารัฐนิยมในเรื่องภาษา ตอนนั้นคนต้องเปลี่ยนชื่อกันมากเพราะรัฐเห็นว่าเป็นผู้หญิงแต่ชื่อเป็นชาย หรือเป็นชายชื่อเป็นหญิง ราชสกุลนวรัตนก็โดนเติมการันต์ให้ พวกที่รับราชการก็ต้องยอมเพราะตอนนั้นหลวงพิบูลฯใหญ่จริงๆ พอหมดอำนาจไปแล้วบางคนก็เปลี่ยนกลับ บางคนก็เลยตามเลยมาจนบัดนี้

Whitearmy
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 04:30

Thanks khun Wandee and khun Navarat C. for the greatest information, more than I can find else where.

I have some questions:

1. Is khun Navarat C. a relative of khun Nitipoom Navarat? Was he from the direct line of the Royal Family Navaratana?

2. I am confused a bit by the post 17. Some information there on Baan Pra Artit  contradicts with the link below.

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A2%E0%B9%8C

ASTV Office originally belonged to whom?

Again, thanks so much for the contribution of both of you. So sorry that last night I fell asleep while waiting for the answers. How interesting!
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 06:14

เจ้าหน้าที่กรมปกครองสมัยหนึ่งคงไม่เข้าใจ พระราชบัญญัตินามสกุล

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 06:38

สวัสดีตอนเช้าครับ หวังว่าวันนี้ระบบการลงรูปคงจะดีขึ้นกว่าเมื่อคืน
ผมขอแก้เอาพระรูปของพระองค์เจ้ายอดยิ่งยศมาลงใหม่ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 06:43

ดีขึ้นเยอะเลย
นี่เจ้านายวังหน้าอีกพระองค์หนึ่ง กรมหมื่นบริรักษ์นรินทร
พระองค์เจ้าหัสดินทร์ สมัยหนุ่มๆทรงชุดทหารเรือวังหน้าเหมือนกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 07:03

กองเรือวังหน้า มีเรือที่สมเด็จพระปิ่นเกล้าฯทรงต่อแบบมาตรฐานยุโรป ได้แก่ เรืออาสาวดีรส เรือยงยศอโยชณิยา และเรือวรารัตนพิไชย ซึ่งเป็นเรือกลไฟลำแรกของกรุงสยาม
สำหรับเรือยงยศอโยชณิยานั้น ใช้ในราชการตั้งแต่สงครามญวณในรัชกาลที่3 กระทั่งรัชกาลที่5 กรมหลวงชุมพรท่านทรงตั้งโรงเรียนนายเรือขึ้นมาแล้วก็ยังใช้งานอยู่ โดยเป็นเรือฝึกให้นักเรียนออกทะเล

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 07:10

กลับมาที่พระองค์เจ้าเนาวรัตน์ (ผมสะกดตามที่ท่านทรงสะกดพระนามพระองค์เองดีกว่า) มีอีกรูปหนึ่งต้นฉบับที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติก็ไม่ค่อยจะชัด คุณเอนก นาวิกมูลเอามาลงไว้ในหนังสือเล่มหนึ่ง เป็นสมัยทรงมีอายุน่าจะยังขึ้นต้นด้วยเลข2

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 07:26

กลับมาดูรูปที่คุณกองทัพขาวหามาได้อีกทีนะครับ ดูชัดๆแบบไม่ง่วงแล้วผมมีความเห็น(ขอย้ำว่าส่วนตัวจริงๆนะครับ-อาจถูกอาจผิดได้) เอาเป็นว่าผมคิดดังๆให้ฟังก็แล้วกัน พระพักตร์รูปบนกับรูปใหม่ ไม่เหมือนกันสักเท่าไร

รูปบน วงหน้าออกไปทางรูปไข่ คล้ายพี่ท่านมาก ลักษณะท่าทางทรงเป็นแนวบุ๋นไม่ใช่แนวบู้ ประวัติพระองค์เจ้าเนาวรัตน์ท่านทรงเป็นนักวิชาการ ไม่ใช่ทหาร
ภาพล่าง ทรงเป็นแนวบู้เต็มที่ วงหน้าออกเหลี่ยมเล็กน้อย

เอ้อ...เครื่องแบบก็ไม่ใช่ทหารเรือเสียแล้ว สังเกตุอินทนูไม่มีภู่ห้อย อาจจะเป็นเครื่องแบบนายทหารปืนใหญ่ก็ได้นะครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 07:55

ประวัติโดยสรุปของพระองค์ท่านก็คือ ทรงมีส่วนร่วมสำคัญที่หอพระสมุดวชิรญาณสำหรับพระบรมราชตระกูล ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งแต่ละปีเป็นผู้รับผิดชอบการจัดทำหนังสือวารสารวิชาการชื่อว่าวชิรญาณวิเศษ โดยมีกรรมสัมปาทิกของหอพระสมุดฯ เปรียบได้กับคณะบรรณาธิการหนังสือ เป็นผู้รับผิดชอบ

นี่..คัดมาจากส่วนหนึ่งของ เล่ม ๖ แผ่น ๘ วันพฤหัศบดีที่ ๖ เดือนพฤศจิกายน รัตนโกสินทร์ศก๒๔ ๑๐๙ ราคาแผ่นละ ๓๒ อัฐ

๔ อนึ่งมีเหตุอันควรเปนที่เศร้าโศกเสียใจของกรรมสัมปาทิกแลสมาชิกทั้งหลายเกิดขึ้นอย่างหนึ่งคือ พระเจ้าบวรวงษ์เธอ กรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสดิ์ ซึ่งได้เข้าเปนภาคีสมาชิกมาแต่ปีกรรมสัมปาทิกที่ ๓ มาปีนี้ทรงพระประชวรวรรณโรคภายใน แพทย์ประกอบพระโอสถถวายหาคลายไม่ เสด็จสิ้นพระชนม์ล่วงลับไปเมื่อวันที่ ๑๔ ธันวาคม รัตนโกสินทร์ ๒๓ศก ๑๐๙ นี้

เปนน่าที่จะเกิดความเสียใจของสมาชิกทั้งปวงเปนอันมาก เพราะพระเจ้าบวรวงษ์เธอพระองค์นี้ได้เปนสมาชิกณหอพระสมุดวชิรญาณมาก็นาน แลพระองค์ได้รับตำแหน่ง
กรรมสัมปาทิกในหอพระสมุดมาถึงสองคราว คือเมื่อปีกรรมสัมปาทิกที่ ๗ ได้ทรงรับตำแหน่งบรรณารักษคราวหนึ่ง เมื่อปีที่ ๘ ได้ทรงรับตำแหน่งปฏิคมคราวหนึ่ง ปีนั้นได้ทรงช่วยในหน้าที่ตรวจเรื่องหนังสือส่งไปลงพิมพ์ แลแจกหนังสือพิมพ์ แลได้ทรงพระอุสาหประกอบการในหน้าที่ให้สำเร็จเรียบร้อย ทั้งได้ทรงนิพนธ์เรื่องต่าง ๆลงพิมพ์วชิรญาณวิเศษ ได้เปนที่ระฦกของคนทั้งปวงต่อมาเปนอันมาก กับได้ทรงประทานหนังสือแลสิ่งของแก่หอพระสมุดก็หลายอย่างหลายสิ่ง เปนผู้มีพระคุณแก่หอพระสมุดวชิรญาณมาเปนหลายประการ

เมื่อมามีเหตุจำเปนที่เสด็จลับล่วงไปฉนี้ ก็จำเปนที่หอพระสมุดวชิรญาณจะเกิดความอาไลยในพระเจ้าบวรวงษ์เธอพระองค์นั้นขึ้นเหมือนกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 08:17

ตอบคำถามของคุณกองทัพขาวที่อยากตอบก่อน อีกข้อหนึ่งไม่อยากตอบแต่ก็จะตอบรอหน่อยแล้วกันนะครับ(คุณวันดีช่วยตอบไปนิดนึงแล้ว)
รูปที่มาให้ดูนี้ก็อธิบายความได้เยอะแล้ว

วังของกรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสดิ์หลังสิ้นพระชนม์ครอบครัวก็คงต้องแยกย้ายกันไป ลูกหลานบารมีไม่เท่าพ่อก็คงรักษามรดกไว้ไม่ได้ตลอด

ชายาเอกของท่านคือหม่อมนุ่ม อดีตนางเอกของละครวังหน้า แม้จะไปอยู่บ้านใหม่ ก็ยังทำหน้าที่เดิมต่อไปคือเป็นครูสอนนาฏศิลป์หลวงจนชราภาพ ท่านได้เป็นเสาหลักคนหนึ่งของวงการนาฏศิลป์ไทย ทุกวันนี้โรงเรียนนาฏศิลป์ประกอบพิธีไหว้ครูประจำปียังเอ่ยนามหม่อมนุ่มรวมอยู่ในบรรดาบูรพาจารย์ทั้งหลาย มีท่ารำที่เรียกว่าท่าหม่อมนุ่มด้วย แต่อย่าถามผมนะครับว่ารำอย่างไร

ในภาพหม่อมนุ่มท่านถ่ายรูปกับหลานยายและหลานย่า อายุมากแล้วยังสวย งามสง่าอยู่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 09:17

คำถาม

Is khun Navarat C. a relative of khun Nitipoom Navarat? Was he from the direct line of the Royal Family Navaratana?

คำตอบ

No ma'am.

ความจริงก็ได้ความตามที่ประสงค์แล้ว จะอธิบายเกินกว่านั้น ก็ต้องเรียกว่าแสดงธรรมโดยที่ไม่มีใครอาราธนา เป็นพระก็ต้องอาบัติทุกกฏ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 09:25

ชักเหงาแฮะ... เชิญท่านอื่นช่วยวิจารณ์ภาพในห้อง24-25ด้วยครับ ท่านพิเคราะห์ว่าอย่างไร
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์