เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 16941 เชิญดวลเพลงกันต่อที่กระทู้นี้ค่ะ ทั้งขุนพลเพลงและขุนศึกหญิง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 22:39

เฮ่ย... คุณแจ้ง แม่นกกางเขนเวอร์ชั่นผมนี่ เป็นนางเอกนะ ตามเรื่องเดิม นกกางเขนที่เด็กๆ นักเรียนสมัยก่อนเคยอ่านจนร้องไห้น้ำหูน้ำตาไหลกัน  แม่นกก็เป็นตัวเอก นกขมิ้นนี่ผมนึกไม่ออกว่าอยู่ในเรื่องอะไร นอกจากเพลง นกขมิ้นเหลืองอ่อน ค่ำแล้วจะนอนไหนก็ไม่รู้ ... เป็นกกางเขนดีกว่า พ่อนกจะทำรังให้ในซอกกำแพง (รึเปล่าหว่า - จำเรื่องไม่ค่อยได้แล้ว) รับรองน่าอยู่แล้วก็ไม่มีงูด้วย

นกกระจาบของคุณก็ตามไปง้อกันไปงอนกันมาข้ามชาติภพ จนได้นิทานชาดกมาอีกตั้งเรื่องแล้วไง (พระสรรพสิทธิ?) ในชาติใหม่ คุณไปเกิดเป็นเจ้าชายหลายใจ - เอ๊ย มีวิชาถอดดวงใจหนีออกจากร่างไปเที่ยวข้างนอกได้ใช่ไหมล่ะ แล้วงี้จะไว้ใจให้แม่นกของผมไปอยู่ด้วยได้ยังไง เดี๋ยวถอดดวงใจหนีเที่ยวอีก

ถึงแม่หญิง แต่งเรื่องต่อไม่ออกจ้ะ รอฟังคำตอบจากแม่หญิงตัวจริงอยู่จ้ะ...

ใครทราบบ้างครับว่านิทานเรื่อง นกกางเขน จริงๆ แต่งเมื่อไหร่ กระทรวงศึกษาฯ เอาออกจากหลักสูตรเมื่อไหร่ก็ไม่ทราบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 22:47

แสนสุขสมนั่งชมวิหค...อยากเป็นนกเหลือเกิน...

แม่หญิงอย่ายอมเป็นนกขมิ้นง่ายๆนะคะ  นกขมิ้นเหลืองอ่อนค่ำแล้วจะนอนไหน
หาที่อยู่ไม่ได้เดี๋ยวต้องไปพักในสวนกล้วย
เจ้าของกำลังอาละวาด   แม่ยงแม่ยายหลบแทบไม่ทัน

เป็นคีรีบูนในกรงทองดีกว่านะคะ  รู้สึกจะมีกรงว่างอยู่กรงนึงค่ะตอนนี้

คีรีบูนบิน

โบกบินไปแล้วหรือ คีรีบูน
อาดูร สิ้นสูญเสียดายใจปอง
โอ้คีรีบูนเสียงทอง
เจ้าลืมหอห้อง กรงทองสิ้นแล้วหรือนี่
เจ้าทรนงหลง เริง ลม บน
ดิ้นรน อำลาหาทางเสรี
ปีกเจ้ายังอ่อน เพียงนี้
เพียงพอหรือที่ หลบหนีพี่ไป
โลกนี้ กว้างใหญ่ไพศาล
เจ้าอาจแหลกลาญเมื่อมีภัย
เสียงหวานหวานขนสวยสวยช่วยอะไรไม่ได้
จะไม่ปลอดภัยเสมือนในกรง

ส่วนแม่ยายขอเป็นเจ้าของภัตตาคารนกทอดกรอบเห็นจะดี
เห็นนกกระจาบกำลังดิ้นขลุกขลักอยู่ในตาข่ายตัวนึงค่ะ
นกแจ้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 22:54

ผมเปล่าถอดดวงใจหนีเที่ยวครับ แค่ถอดแล้วไปแอบซ่อนตามประตูบ้าง ตะเกียงบ้างเท่านั้นเอง
ช่วงหลังเคราะห์ร้ายหน่อย เลยถูกลูกน้องทรยศสวยรอยใช้ร่างแทน แต่ในที่สุดผมก็ถอดดวงใจ
ไปอยู่ในตัวนกนะ (นกอะไรจำไม่ได้) เลยได้คุยกับแม่หญิง เอ๊ยเจ้าหญิงทางหน้าต่างไง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 23:02

นิทานเรื่องนกกางเขนเข้าใจว่าแต่งเมื่อตอนสงครามโลกจบลงใหม่ๆค่ะ หลังโกโบริตายไปไม่กี่เดือน
เพราะมีการยกร่างหลักสูตรใหม่หลังหมดยุควัธนธัมของจอมพล ป.
ส่วนยกเลิกไปเมื่อไร ก็น่าจะก่อนคุณนกข.เกิดนะคะ
แต่ที่แน่ๆคือลูกหญิงของอีชั้น เกิดไม่ทันแน่นอนค่ะ คำตอบสุดท้าย

เห็นทีจะศึกเพลงครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก จนกลายเป็นนิทานชาดกไปแล้ว  ขอยกไปต่อกระทู้บนค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 23:09

...เอ- แต่โรงเรียนผมยังใช้สอนเด็กนะครับ ผมยังทันได้เรียน หรือว่าเราแก่แล้วจริงๆ หว่า?

เอาเป็นว่าเรียนเมื่อชาติที่แล้วก็แล้วกันแต่ระลึกชาติได้ ตอนนี้เพิ่งมาเกิดใหม่เป็นนกเอ๊าะๆ อายุวัยรุ่นครับ
เดี๋ยวตามไปกระทู้โน้นนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 23:14

โปรดติดตามได้ที่

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=319' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=319
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์