เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16993 เชิญดวลเพลงกันต่อที่กระทู้นี้ค่ะ ทั้งขุนพลเพลงและขุนศึกหญิง
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 20:25

โถ... พ่อเสมาฝีปากเอก
ยิ่งร้องคะแนนยิ่งติดลบไปเรื่อย

งั้นเอา "ขอให้เหมือนเดิม" ปีสองพัน ของ บูโดกัน มาฝากก็แล้วกันนะคะ

ไม่ต้องรักฉันจนล้นฟ้า
ไม่ต้องหาถ้อยคำหวาน ๆ
อย่างที่เคยบอกกันก็ยังซึ้งอยู่
ขอแค่รักคำเดียวเท่านั้น
หมายถึงฉันคนเดียวเท่านี้
อยากจะฟังอีกทีว่าเธอรักฉัน

ไม่ต้องรักเท่าฟ้า
แต่ขอให้รักเท่าเดิม
ไม่ต้องมีเพิ่มเติม
แค่รักไม่น้อยลงไป

ไม่ต้องรักกันชั่วนิรันดร์
ตราบที่ฉันนั้นยังหายใจ
ขอให้เหมือนเดิม ขอให้เหมือนเดิม

ไม่ต้องฝืนตัวเองเพื่อฉัน
ไม่ต้องผันจนเป็นเหมือนใคร
ก่อนเคยเป็นอย่างไรให้เป็นเหมือนเก่า

รักเท่านี้ที่เธอให้ไว้
รักเท่าไหนก็ไม่สำคัญ
บอกว่ายังรักกัน ต้องการเท่านี้...

ว่าแต่พ่อเสมา และคุณจะเด็ดแจ้ง รู้จัก วงบูโดกัน
หรือเปล่า
อัพเดท ทันไหมเจ้าคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 21:52

ดูดู๋ กระทู้ที่แล้วยังอ้อนออดขอแต่งงานอยู่ดีๆ จนถึงขนาดได้สอนบทเรียน
ก่อนวิวาห์ไปแล้วด้วย  ใจแม่หญิงนี้ยังมาเปลี่ยนแปลงได้ขนาดนี้  นี่ถ้าหาก
ผมเผลอตกปากรับคำแต่งงานไปแล้ว มิต้องมาร้องเพลงนี้หรือครับ
"สิ้นสุดกันที  ไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน เท่านี้ก็สาแก่ใจ ซาบซึ่งทรวงในอกเรา
โบราณท่านว่า บรรดาช้างสารงูเห่า อีกทั้งข้าเก่าเมียรัก ท่านเปรียบไว้นักอย่าได้วางใจ"

เอาละ ใหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอร้องเพลงประชดอีกซักเพลงเถอะ
...ใจนางเหมือนทางรถ...

ใจนางเหมือนดั่งทางรถ  ช่างคดเหลือจะคะเน  
เจ็บปวดใจจังช้ำชอกใจจริงเจอแม่หญิงรวนเร(ไร)
ใจนางคล้ายทางรถเมล์รักง่ายถ่ายเทไม่เห็นจริง
หรือว่ารูปสวยเล่นรักรวยยิ่ง  ใจจริงอยู่ไหนหนอนาง

ใจพี่นี้เปรียบดังรถ บรรทุกรักหนักเต็มหลัง
หนักจนยางแบนแล่นลิ่วตะบึงคงไม่ถึงปลายทาง
วิ่งบนถนนใจของนางแสนคดตลอดทางไม่ตรงได้
รถพี่คงพลิกหงายท้องคว่ำไป  ด้วยใจแม่หญิงเรรวน

หญิงใดแม้ใจซื่อตรง  อยู่ดงเขาป่านาสวน
ถึงจะยากจนพี่ก็ขอเชิญชวน  บูชารักเจ้าหน้านวลแม้จวนสิ้นลม
ไม่ขอห่าง ขอกอดดวงใจแนบไว้เคียงข้าง
แนบนางจวบสิ้นลมปราณ

หมายเหตุ : แม่หญิงคิดเอาเองก็แล้วกันว่าดวงใจคือใคร อ้อ แล้วไอ้วงบูโดกัน
มันเหมือนกับวงชาโด้ที่ผมฟังตอนเด็กๆ หรือเปล่าฮึ เห็นมันโดๆโด้ๆ เหมือนกัน
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 22:54

นี่แหละหนา... ผู้ชายเจ้าชู้
พอจับได้ไล่ทัน ก็มาทำเป็นร้องเพลงประชดเรา
ทำไมคุณแจ้งไม่คิดบ้างล่ะคะ ว่าตอนที่คุณแจ้งเสียใจ บางคนเค้าก็อาจเสียใจเหมือนกัน

ไม่เป็นไรค่ะ
แม่หญิงร้องเพลงคนเดียวก็ได้

เก็บใจ เก็บไว้มานาน
เก็บมันคล้าย ๆ รอใคร
ก็เคยไถ่ถาม...ทำไม
หรือใครเล่าหนอรอเรา
แดดลมดอกไม้ชมเชย
ก็เคยว่าสวยพอใจ
ยิ่งดูยิ่งสวยทำไม อาจเป็นไปเพราะพบเธอ
ผ่านพ้นไปในชีวิตเรา
โลกมัวเมามากความลุ่มหลงระเริง
เก็บใจมิเคยให้เหลิง
เหมือนมีคนที่เราเฝ้ารอ
เก็บใจ เก็บไว้มานานมานาน
เก็บมันคล้าย ๆ รอใคร
ก็เคยไถ่ถามในใจ
ใช่เธอ ใช่ไหม คนดี

เก็บใจ ของ เฉลียง ค่ะ
ถ้าคุณแจ้งไม่รู้จักเฉลียงอีก
จะเรียกลุงแจ้งแล้วนะคะ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 23:45

เมื่อเราเจอกัน มองตาแค่ครั้งเดียว ก็ผูกพันเหมือนใกล้ชิดมานาน บอกไม่ถูกว่าทำไม  หรือเราจะเคยเจอะเจอกันชาติก่อน

ต่างใจตรงกัน มองตาก็เข้าใจ  แต่อาจเป็นเพียงได้แค่มองตา  อยากจะกอดเก็บเธอไว้  แต่พบกันเมื่อสาย ไม่อยากจะแย่งใคร

น่าจะเจอกันมาตั้งนาน ก่อนที่เธอจะเป็นของใคร
อยากให้มันมีปาฏิหารย์ให้ตัวฉันย้อนเวลากลับไป
จะไม่ยอมให้ใครพรากกัน ฉันคงจะพบรักเธอก่อนใคร
มันน่าเสียดาย

น่าจะเจอกันมาตั้งนาน  ก่อนที่เธอจะเป็นของใคร
อยากให้มันมีปาฏิหารย์ให้ตัวฉันย้อนเวลากลับไป
จะไม่ยอมให้เราพรากกัน ฉันคงจะพบรักเธอก่อนใคร
พบกันสายไป มันน่าเสียดาย ปาฏิหารย์ไม่มีจริง

ต่างใจตรงกัน มองตาก็เข้าใจ แต่อาจเป็นเพียงได้แค่มองตา อยากจะกอดเก็บเธอไว้  แต่พบกันเมื่อสาย
ไม่อยากจะแย่งใคร

เห็นคุณเสมาอยากฟังเพลงปาฏิหารย์  เลยเอามาฝาก แต่ไม่รู้ว่าฟังแล้วอาการจะดีขึ้นหรือเปล่านะคะ
คิกคิก..  (แอบลุ้นคุณแจ้งอยู่ค่ะ)
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 00:24

รู้จักแต่ระเบียงน่ะครับแม่หญิง เดาเอาว่าคงคล้ายๆ กัน เอ...ตอนที่ผมเสียใจนี่ใครเค้า
จะมาเสียใจกับผมหรือครับ ไม่เห็นมาแสดงตัวเลย ไอ้ผมมันก็คนบ้านนอก พูดจาซับซ้อน
ซ่อนเงื่อนแบบคนกรุงไม่เป็น คิดไม่ทันน่ะครับ พอเจอหญิงพูดหวานเข้าหน่อยหัวใจก็เลย
ไปรักเค้าง่ายๆ มอบเพลงนี้ให้กับตัวเองครับ

มันก็ดีเหมือนกัน ให้ใจมันเจ็บซะบ้าง
มันจะได้เชื่อฟัง ไม่รักใครง่ายอีกแล้ว
มีโม้ดให้โม้ด  เลยต้องซดน้ำแห้ว
อกหักเข้าแล้ว เจ็บไหมล่ะหัวใจ

เธอก็อยู่ของเธอ ไอ้เรามันแส่หาเรื่อง
ชอบไปทำสิ้นเปลือง เอารักไปฝากทำไม
แค่เขาทำเขิน....ก็คิดเกินไปใหญ่
แล้วไงแล้วไง  ต้องมานั่งล้างท่อน้ำตา

จดจำไว้นะใจเจ้ากรรม ตอกและย้ำให้จำฝังใจ
ใส่โอ่งหินฝังดินเอาไว้  อย่ามักง่ายรักใครอีกเด้อ

คงอีกนานเหมือนกันหัวใจจะหายอักเสบ
ถึงจะเจ็บเจ๊บเจ็บอย่างไรก็ขอบใจเธอ
ที่ช่วยสั่งช่วยสอนหัวใจคนเซ่อ
พระคุณของเธอจะจดจำฝังใจจนตาย

ชอบรักเขาแล้วเขาไม่รัก ชอบอกหักรักเขาข้างเดียว
อย่ารักเขาถ้าเขาไม่รัก จะอกหักหัวใจซีดเซียว

จดจำไว้นะใจเจ้ากรรม ตอกและย้ำให้จำฝังใจ
ใส่โอ่งหินฝังดินเอาไว้  อย่ามักง่ายรักใครอีกเด้อ

คงอีกนานเหมือนกัน หัวใจจะหายอักเสบ
ถึงจะเจ็บเจ๊บเจ็บ  อย่างไรก็ขอบใจเธอ
ที่ช่วยสั่งช่วยสอน หัวใจคนเซ่อ
พระคุณของเธอจะจดจำฝังใจจนตาย

โอะโอละเดอ  สะใจหัวใจมักง่าย...

สงสัยคุณบัวจะลุ้นไม่ขึ้นเสียแล้วครับ (เริ่มท้อใจ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 09:00

สาวๆคะโปรดทราบ
พ่อแจ้ง  แจ้งรัมย์  หนุ่มหัวใจสะออน  สารภาพออกมาแล้วว่าพอเจอหญิงพูดหวานเข้าหน่อยหัวใจก็เลย
ไปรักเค้าง่ายๆ  
ยังงี้ต้องระวังค่ะ หนุ่มคนนี้
เพราะสาวบนเรือนไทยพูดหวานกันทั้งนั้น  ไม่มีใครพูดเผ็ดพูดเค็ม    
พ่อแจ้งคงแบ่งหัวใจเป็นคอนโด ให้อยู่กันทั่วถึง
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 12:03

แหม นึกถึงคอนโดไก่ของซีพีแล้ว  สมมติดิฉันเป็นแม่หญิง  ดิฉันก้อเห็นท่าจะต้องบอกศาลาล่ะค่ะ  คุณแจ้งขา  ม่ายหวาย

เอ้า พ่อเสมาเจ้าคะ  รีบๆ มาทำคะแนนเข้าเร้ว  พ่อแจ้งเธอกำลังทำท่าจะเพลี่ยงพล้ำแล้ว
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 13:12

เอ้า...เอากันเข้าไป พอผมเพลี่ยงพล้ำหน่อย ก็มีแต่คนคอยซ้ำเติม
เป็นคนดีแล้วไม่ได้ดีก็อย่าเป็นคนดีเลยครับ เป็นคนเจ้าชู้มั่งดีกว่า
สาวๆจะได้รู้สึกซะบ้าง ขอประกาศว่าตอนนี้หัวใจผมว่างแล้วคร้าบๆๆๆๆ
เชิญจองคอนโดหัวใจผมได้เลย...

หัวใจผมว่างจะมีใครบ้างจับจอง
เปิดโอกาสให้คุณครอบครองมาจับมาจองหัวใจผมได้
รับรองไม่เสียนายหน้าแป๊ะเจี๊ยะแต่อย่างใด
ให้คุณแม่หญิงมาจองไว้ แต่คุณผู้ชายผมห้ามจอง

หัวใจผมว่างเหมือนตึกที่สร้างไฉไล
หากมาจองกันช้าไปคุณจะเสียใจที่มิได้ห้อง
หากคุณมาช้าคนอื่นเค้าคว้าใจผมไปครอง
คุณจะพลาดการเป็นเจ้าของ แล้วคุณจะต้องเสียใจ

ถ้าหากมาจองรับรองเมื่อไหร่เมื่อนั้น
ผมบริการรับใช้มิได้แหนงหน่าย
ยามกินจะป้อน ยามร้อนจะพัดให้
คุณเมื่อยคุณปวดผมนวดยังไหว ให้คุณเป็นนายใจผม

หัวใจผมว่างให้คุณมานั่งบงการ
ให้คุณชี้นิ้วใช้งานแล้วแต่คุณนั้นจะขู่หรือข่ม
ผมขอรับใช้แต่กับเรไรที่ผมนิยม
ถ้าหากคุณเห็นเหมาะสมมาจองใจผมเป็นของคุณ

เห็นมั้ยครับถึงจะปลอมตัวเป็นคนเจ้าชู้แค่ไหน ก็ไม่แนบเนียน เพราะยังอดห่วงแม่หญิงไม่ได้...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 13:23

มอบเพลงนี้ให้คุณหญิงเรไรอีกเพลง  ให้คุณหญิงตัดสินใจดีๆนะครับ
เพราะว่า "วันใดขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก"

ใจจริงส่วนลึกฉันเองยังรักเธอ
เอาใจเสมอแม้เธอใจแสนดำ
เธอต้องการสิ่งใดใด เพียรหาให้อยู่ประจำ
ไม่เคยกระทำให้เธอหมองหม่น

ใยจึงไม่ซึ้งในค่าของคำรัก
เพราะคนบอกรักเธอมีมากหลายคน
คนภักดีอย่างจริงใจ เธอไม่เคยใส่กมล
ลวดลายสับสนวกวนอุรา

ฉันจึงจำตัดใจ  หลีกทางห่างไกล หนีภาพคอยบาดตา
จงโชคดีอย่างที่ปรารถนา ถึงฉันคนไร้ค่า คงมีวันหาได้ใหม่

วันใดขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก
วันใดสำนึกแล้วเธอจะเสียใจ
มีแก้วงามอยู่ในมือ เธอไม่เคยห่วงอาลัย
ต่อวันหลุดไปจึงค่อยคร่ำครวญ

สังเกตว่ากระทู้นี้จะเล่นอยู่ไม่กี่คนเอง ท่านอื่นๆที่ฟังอยู่ขอเพลงบ้างก็ได้ครับผม
เดี๋ยวผมจะโยงไปเข้าเรื่องรักสามเส้าให้ได้ (หรือจะเป็นรักสามเศร้าดี)
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 13:33

Khun Jang kha, your matchmaker has been very busy for days ka, since her school already started last week.

Keep trying to win her heart na ka. Moreover, if you promise me that you will have "Ped-pa-lo-nai-nub" from Donwai market in your wedding party, I will (try) to help you ka. (Your matchmaker is so greedy!)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 13:46

คุณแจ้งถ่อมตัวว่าเจ้าชู้ไม่แนบเนียน  ดิฉันว่าแนบเนียนมากนะคะ   ไม่มีพิรุธซักนิด
ดิฉันฟังแบบคนนอกยังหลงเชื่อว่าเจ้าชู้เลยค่ะ  แล้วแม่หญิงเธอจะไม่เชื่อได้ยังไงไหว

คุณอ้อยขวั้นหายไปนานนับแต่ลิเกปิดโรง จะฟังเพลงอะไรล่ะคะ จะเปิดแผ่นให้

คุณ B กลับมาเมื่อไรจะพาไปดอนหวายเองค่ะ  
มือระดับโปรอย่างคุณแจ้ง ไม่ต้องมีคนลุ้นแล้วละค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 13:53

Do not say that you will flirt with other girls! (Let Khun Nil keeps doing that....kik...kik...). And please sing this song for her:

รักเธอ
ฟอร์ด

สายลมอะไรนะที่พาฉันมา
ฉันจึงคืนมาคืนกลับมาในวันเหงา
หวนมาที่ตรงนี้ ที่มีเรื่องราว
และวันเก่าเก่ามีแต่เราไม่เคยห่าง
ที่นี่มีรักผูกพัน
และมีคืนวันที่ดีให้ฉันเสมอ
สายลมแห่งความรักนั่นเองพัดมา
ฉันจึงคืนมามาหาเธอ
แม้นานสักเพียงไหนเธอก็ยังงดงาม
เพราะความทรงจำคงอยู่ในหัวใจ
ฉันเคยได้ฝากรักฝากหัวใจ
ฉันจึงคืนมามาทวงถาม
และมีคืนวันที่ดีให้ฉัน
ต่อไปจากนี้ ทุกสิ่ง
จะยอมให้เธอ ทุกอย่าง
ไม่จากไปไหน เพราะในใจ
เฝ้าร่ำร้อง
ว่าเธอไม่เคย ไกลห่างจากใจฉัน
แม้นานแสนนาน ที่ฉันได้จากไป
ขาดเธอคนเดียว ทุกอย่างหมดความหมาย
ทุกลมหายใจบอกหัวใจ ฮืม..ว่ารักเธอ

และมีคืนวันที่ดีให้ฉัน
ต่อไปจากนี้ ทุกสิ่ง
จะยอมให้เธอ ทุกทุกอย่าง
ไม่จากไปไหน เพราะในใจ
เฝ้าร่ำร้อง
เธอไม่เคย ไกลห่างจากใจฉัน
แม้นานแสนนาน ที่ฉันได้จากไป
ขาดเธอคนเดียว ทุกอย่างหมดความหมาย
ทุกลมหายใจบอกหัวใจ
ว่าเธอไม่เคย ไกลห่างจากใจฉัน
แม้นานแสนนาน ต้องจากไป
ทุกลมหายใจบอกหัวใจ รักเธอ

Good luck!
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 14:02

I have just seen Khun Taochompoo's note ka. Thank you so much ka Khun Taochompoo.

Thus, Khun Jang ka, I would likke to cancel what I asked you to do. (Your mother in law bribed me ka!)
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 14:15

ดิฉันก็เร่ร่อนเป็นสัมภเวสีอยู่แถวๆ นี้แหละค่ะ  ปิดวิกไปแล้วหาที่ลงเป็นหลักแหล่งไม่ค่อยได้

ว่าแล้วก็ขอซะเลย  "สมมติว่าเขารัก" ละกันนะคะ  เผื่อคุณแจ้งจะสมมติว่าแม่หญิงรักมั่ง  อ้ะ เชียร์ให้แล้วนะคะคุณแจ้ง  เดี๋ยวจะว่าเชียร์แต่พ่อเสมา

อ้อ จำได้ว่าคุณดีเจบอกว่าชอบเพลง Top of the World  ไม่เห็นเปิดแผ่นเลยคะ  เพราะดีออก
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 14:22

อ้าว ผมกำลังจะไปสั่งเป็ดพะโล้ให้คุณบีพอดี ยกเลิกเสียแล้ว
คุณแม่ยายก็ช่างกระไร ชอบกันท่าอยู่เรื่อย ถ้ามีโอกาสดีๆ ไว้
ผมจะร้องเพลงนี้มอบให้คุณแม่ยาย
"สุดระกำช้ำตรมอุรา  หนีเมียจากมาด้วยระอาแม่ยาย"

ตอนนี้ติดไว้ก่อนครับ ให้โอกาสเหมาะอีกหน่อยเถิด
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์