เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16952 เชิญดวลเพลงกันต่อที่กระทู้นี้ค่ะ ทั้งขุนพลเพลงและขุนศึกหญิง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 21:32

แปลว่าถ้าผมจีบจริงๆ ไม่หว่านเสน่ห์เล่นๆ แล้ว แม่หญิงจะเอ็นดูผมจริงๆ รึเปล่า?ฮืม?

ไอ้ผมมัวแต่ร้องเพลงรุ่นสุนทราภรณ์อยู่นี่เอง เลยจีบไม่ติด ยังงั้นพยายามอัพเดทหน้าและรสนิยมทางดนตรีตัวเองดูทีก็ได้
ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยไม่ได้อย่างแม่หญิงว่า ก็ขอเพลง ปฏิหาริย์ไม่มีจริง ครับ ค่อยรุ่นไล่ๆ กับอัสนีและวสันต์หน่อย ขอกับแม่หญิงนี่แหละ (เปลี่ยนดีเจแล้ว เชิญคุณแจ้งข้างหน้าก่อนนะครับ ไว้เขาไล่อีกรอบแล้วผมจะตามไป ขอบคุณครับ)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 21:33

โอ้ย- ปาฏิหาริย์ ครับ สะกดผิดเดี๋ยวถูกหักคะแนนอีก
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 22:07

ตำราพิชัยสงครามว่า ตีเหล็กต้องตีกำลังร้อน ข้าศึกกำลังถอยต้องรุกไล่ตามตี งั้นขอร้องเพลง (สำทับ) อีกเพลงครับ
...เป็นโสดทำไม อยู่ใยให้เศร้าเหงาทรวง ไม่คิดจะหาคู่ควงเดี๋ยวจะล่วงพ้นวัยไปเปล่า...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 23:08

ขอโทษค่ะ ข้าศึกไม่ได้ถอย อย่าเพิ่งได้ใจ

เพียงแต่มัวไปเพลินอ่านกระทู้ข้างล่าง เห็นใครบางคนกำลังหาวิธีจีบหมวยสาวเสิร์ฟอยู่
ภายในชั่วโมงเดียว ผู้ชายบางคนสามารถจีบสาวได้ถึงสองคนสองชาติ
พ่อเสมา "รอบจัด" ออกอย่างนี้  เรไรคงตามไม่ทัน เมตตาอย่าเห็นแม่หญิงเรไรเป็นดอกไม้ใกล้มือเลยเจ้าค่ะ

เดี๋ยวหาเนื้อเพลงมาให้นะคะ โปรดรอสักครู่
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 23:30

มวลเหล่าดอกไม้ใกล้มือ
เป็นสื่อให้คนเด็ดถือชมเชย
เจ้าอยู่ในที่เปิดเผย
เขาใคร่เชย เห็นเจ้าก็เลยเด็ดมา
คนเด็ดก็เพราะมันใกล้
ใครใกล้เด็ดไปได้สมอุรา
บานล่อใจใครจะรู้ค่า
ต่างปรารถนาจะได้ชม....

เพลงนี้แม่หญิงร้องสอนตัวเองเป็นประจำอยู่แล้ว
เพราะฉะนั้น ถึงจะหัวโบราณอย่างไร
แมงหวี่แมงวันทั้งหลายก็...อย่าหวัง
ไม่ได้แอ้มหรอกเจ้าค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 23:31

แน่ะ หาความอีกแล้ว แม่หญิงนี่
โปรดอ่านกระทู้หมวยฮ่องกงใหม่นะจ๊ะ- เอ๊ย นะครับ จะเห็นว่าเป็น statement of fact ความบ่งแถลงข้อเท็จจริง คือ เห็นขาเขาขาว ที่เห็นก็เพราะเขาตั้งใจเปิดให้ดูเอง เมื่อเขาแต่งชุดกี่เพ้าอย่างนั้นก็ต้องถือว่าเขามีเจตนาที่จะให้เราดู พอดูเห็นแล้วก็บอกกับเขาเสียหน่อย ตามข้อเท็จจริงที่ได้เห็น ว่า ขาลื้อสีขาว (เออ- เห็นแล้ว) จบ

แต่ในกระทู้นี้ กับแม่หญิงนี่ ไม่ใช่การแถลงข้อเท็จจริงทื่อๆ อย่างงั้นเลยครับ โธ่- ทำไมแม่หญิงถึงเอาตัวลงไปเปรียบเป็นคู่แข่งกับหมวยสาวเสิฟฮ่องกงยังงั้น... ในกระทู้นี่ผมทั้งออดอ้อนรำพันแสดงความหวัง ความปรารถนา ใส่อารมณ์สุดๆ แล้ว แม่หญิงยังไม่ยอมเห็นใจอีก...
เอ - หรือว่าแม่หญิงหึงผม ผมจะได้ไชโยโห่ร้องเลี้ยงฉลอง เพราะถ้าหึงเก้าะแปลว่า แคร์ผมอยู่บ้างล่ะสิ คนไม่รักกันชอบกันเขาไม่หึงกันหรอกจริงไหม งานนี้มีหวังๆ ครับ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 00:01

แม่หญิงไม่ใช่ดอกไม้ริมทางซักกะหน่อย แต่เป็รเอื้องงามอยู่บนคบไม้สูง
ผมก็ร้องเพลงนี้สอนใจตัวเรื่อยๆ เหมือนกัน ตอนนี้ต้องร้องบ่อยๆ แล้ว ฮึดครับฮึด

จากพระราชนิพนธ์ ร.6 เรื่อง ท้าวแสนปม ใครเอามาร้องเป็นเพลงไทยสากลก็จำไม่ได้
...ในลักษณ์นั้นว่าน่าประหลาด
เป็นชายชาตินักรบแกว่นกล้า
เหตุไฉนย่อท้อรอรา
หรือจะกล้าแต่เพียงวาที
เห็นแก้วแวววับที่จับจิต
ใยไม่คิด... บุ๋งๆ...ให้เต็มที่
เมื่อไม่เอื้อมก็จะได้อย่างไรมี
อันมณีหรือจะโลดไปถึงมือ
อันของสูงแม้ปองต้องจิต
ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้หรือ
มิใช่ของตามตลาดที่อาจซื้อ
หรือแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม
ไม่คิดสอยมัวคอยดอกไม้ร่วง
คงชวดดวงบุปผชาติสะอาดหอม
ดูดั่งฝูงภุมรินเที่ยวบินดอม
จึงได้ออม อบกลิ่น สุมาลีฯ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 00:56

โอ๊ย ชักจะกลุ้มเจ้าค่ะ  
ไล่ก็ไม่เคยจน  แถมพยายามจะต้อนดิฉันให้เข้ามุมอีก
แล้วสุดท้ายยังมาตีขลุมหาว่าดิฉันหึงหวงซะอีกแน่ะ

ก็รู้อยู่แล้วว่า ... ปาฏิหารย์ไม่มีจริง
ยังจะมาหวังอะไรแถวนี้อีกล่ะคะ
เอาเวลาไปจีบสาวหมวยสวยอื๋มต่อเถิดเจ้าค่ะ
เรไรไม่สน.. เชอะ..
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 08:48

อะแฮ่ม    ใครหนอตั้งหน้าขายขนมจีบ  แม่ยายบุญธรรมขอดูหน้าตาหน่อยซิจ๊ะ   ท่าทางกิจการขายจะใหญ่โต โกอินเตอร์ ทั้งไทยทั้งจีน
ลูกสาวชั้นเค้ามีพ่อมีแม่นะพ่อหนุ่ม     นอกจากนั้นยังมีพี่ชายสองคนกับร็อทไวเลอร์อีกหนึ่งด้วย  อย่าบุกรุกสถานที่ง่ายๆ

ส่วนพ่อหนุ่มเจ้าของกิจการกล้วยนั่นก็หายเงียบไปเฉยเลย     ป่านนี้คงเปลี่ยนไปปลูกแห้วส่งออกแข่งกับขนมจีบนำเข้าแล้วละลูกรัก

ท่องไว้ลูกหญิง ของสุนทรภู่

อันชายใดใจประสงค์มาหลงรัก
ให้รู้จักเชิงชายที่หมายมั่น
อันความรักของชายนี้หลายชั้น
เขาว่ารักรักนั้นเป็นฉันใด
จงพินิจพิศดูให้รู้แน่
อย่าทำแต่ใจเร็วจะเหลวไหล
เสมือนคิดปริศนาอย่าไว้ใจ
มันมักไพล่แพลงขุมเป็นหลุมพราง

เอาเพลงนี้มาฝากลูกสาว  เผื่อคนอื่นๆด้วยค่ะ

วังน้ำวน
วังน้ำวนสายชลวนเชี่ยว เป็นเกลียวลึกลง
เกลียวน้ำวน วนวิ่งดิ่งตรง ลึกลงทุกที
สิ่งใดที่หลงในวัง วนอับจนจะพ้นหรือมี  
สายชลเชี่ยววนทวี เหลือที่จะดันสายชล
วังน้ำวนแม้วนแรงเร่า ไม่เท่ารักวน
วังรักวน วนด้วยเล่ห์กล วกวนล้นไป
หากใจใครถลำรักกล รักพาใจวน
หลงจนเวียนใจสุดปัญญา สุดหาทางไป
ทุกข์ทนจนใจอยู่ใน วังรักวน

รักลึกล้นกลสวาทอาจจะก่อกวนหัวใจให้มัวหม่น
เล่ห์ความรักวน  เปรียบน้ำวนใครถูกวนต้องหลง

วังน้ำวนสายชลวนเชี่ยว เป็นเกลียวลึกลง
เกลียวน้ำวน วนวิ่งดิ่งตรง ลึกลงทุกที
สิ่งใดที่หลงในวัง วนอับจนจะพ้นหรือมี
สายชลเชี่ยววนทวี เหลือที่จะดันสายชล
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 10:21

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ แต่ช่วงนี้มีปัญหาเรื่องเรียนนิดหน่อย อาจารย์ตามตัวกลับไปทำวิทยานิพนธ์
ให้เสร็จ ช่วงเย็นๆหัวค่ำๆ ก็เข้าเนตไม่ได้ มันขึ้น Information Alert ตลอด เป็นเฉพาะที่เรือนไทยเท่านั้น
ที่อื่นๆก็ไม่เห็นเป็น เมื่อวานโพสต์เพลงน้ำตาลาไทร (อ้อนวอนสิ่งศักดิ์สิทธิ์) แต่ไม่เห็นเข้า นี่ก็ยังไม่ได้เช็คเลย
ว่าหลุดไปอยู่กระทู้อื่นหรือเปล่า.... (แฮะๆๆ เปล่าเลียนแบบคุณ นกข.นะครับ)
มีคนกล่าวหาว่าผมเป็นคนจับปลาสองมือ ยอมรับโดยดุษณีย์ครับ แต่การจับสองมือของผมนั้นเป็นการจับปลา
ตัวเดียวด้วยสองมือ จะได้แน่นๆ ดิ้นไม่หลุดง่ายๆ...ตอนนี้พระเอกเก่าก็เข้ามาอ้อนเหลือเกิน ผมเลยเปิด
โอกาสให้ก่อน ตามสนธิสัญญาสุภาพบุรุษ  แต่ไอ้คนที่จะมาฉุดนี่ผมไม่ยอมแน่ แค่เนงบาคนเดียวผมก็แย่แล้ว
ยังมีพ่อ รปภ สอพินยาเข้ามาอีก... (สงสัยช่วงนี้ยังไม่ออกเวร)

ฝากโคลงนี้ให้แม่หญิงครับ

เจ็ดวันเว้นดีดซ้อม.............ดนตรี      
อักขระห้าวันหนี.................เนิ่นช้า  
สามวันจากนารี..................เป็นอื่น
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 10:26

เอาใหม่ครับ ถูกตัดตอน...

เจ็ดวันเว้นดีดซ้อม.............ดนตรี      
อักขระห้าวันหนี.................เนิ่นช้า  
สามวันจากนารี..................เป็นอื่น  
วันหนึ่งเว้นล้างหน้า.............อับเศร้าศรีหมอง

ฝากเพลงอ้อนส่งท้ายหน่อยเถอะไหนๆ ก็เข้ามาแล้ว

เพราะพี่มันจนคนที่ไหนแล   ต้องจากบ้านจากพ่อและแม่
คอยชะแง้แลวันฉันมา         ต้องจากไกลเรไรบ้านป่า
ต้องจากทุ่งนามาหางานทำ

เพราะพี่มันจน ต้องดิ้นรนเรื่อยไป    เข้าสู่กรุง สู่กรุงวิไล
หัวใจพี่เศร้าระกำ                          ทำงานล่ะเหงื่อกายไหลฉ่ำ
ตากแดดหน้าดำก็ต้องทำเพราะจน

เรไรจ๋าอย่าว่าพี่จาก            เพราะความจนยากต้องจากหน้ามน
เมื่อพี่ไกลเรไรอย่าบ่น         หากพี่หายจนหน้ามนคงสบาย

เพราะไกลเธอเพ้อใจลอย    คิดถึงเธอ คิดถึงเธอบ้อยบ่อย
ใจลอยกระวนกระวาย         ตัวไกลแต่หัวใจอยู่ไกล้
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 10:29

เห็นมั้ยครับเครื่องผมมีปัญหาจริงๆ สงสัยเป็นลาง ถูกตัดตอนเสียทุกครั้ง
เอาใหม่

เพราะพี่มันจนคนที่ไหนแล   ต้องจากบ้านจากพ่อและแม่
คอยชะแง้แลวันฉันมา         ต้องจากไกลเรไรบ้านป่า
ต้องจากทุ่งนามาหางานทำ

เพราะพี่มันจน ต้องดิ้นรนเรื่อยไป    เข้าสู่กรุง สู่กรุงวิไล
หัวใจพี่เศร้าระกำ                          ทำงานล่ะเหงื่อกายไหลฉ่ำ
ตากแดดหน้าดำก็ต้องทำเพราะจน

เรไรจ๋าอย่าว่าพี่จาก            เพราะความจนยากต้องจากหน้ามน
เมื่อพี่ไกลเรไรอย่าบ่น         หากพี่หายจนหน้ามนคงสบาย

เพราะไกลเธอเพ้อใจลอย    คิดถึงเธอ คิดถึงเธอบ้อยบ่อย
ใจลอยกระวนกระวาย         ตัวไกลแต่หัวใจอยู่ไกล้
เจ้าอย่านอกใจเมื่อพี่ไกลบ้านมา

หวังว่าเพลงนี้แม่หญิงคงจะไม่อ้าง "น้องหน้ามน  น้องเธอ  น้องเจ้า " มาว่าผมจับปลาสองมือนะครับ
ว่าแต่ แม่สื่อ ของผมหายไปไหนเนี่ยะ ไม่มาช่วยกันบ้างเลย
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 12:31

เพิ่งเดินหน้าละห้อยออกมาจากห้องสอบเจ้าค่ะ
เมื่อคืนอยู่โต้คารมกับพ่อเสมาดึกไปหน่อย วันนี้ทำข้อสอบไม่ได้เลย
ฮึ่ม .. นี่ถ้าสอบตกล่ะก็  ขอบริจาคทุนการศึกษาให้เด็กเรียนดีแต่ติดเน็ทด้วยนะเจ้าคะ
(ไม่ต้องกลัวค่ะ.. แม่หญิงอายุเกิน 14 แน่นอน)

คุณแม่เทาเจ้าขา  แม่หญิงเปล่าอยากโดดลงวังน้ำวนนะเจ้าคะ
แต่พ่อเสมา กับ พ่อจะเด็ดแจ้งน่ะซี
พยายามจะชักจูงให้ลงไปเหลือเกิน
แม่หญิงน่ะถูกสอนให้เชื่อฟังผู้ใหญ่   แล้วนี่ระหว่างปู่เสมา กะ ลุงแจ้ง
แม่หญิง ควรจะหนีตาม เอ๊ย
เชื่อใครดีล่ะคะ

ตอนนี้ยังไม่มีแรงร้องเพลง
ขอกลับไปนอนพักก่อน
เด๋วคืนนี้ค่อยเข้ามาฟังเพลงใหม่ค่ะ

อ้อ คุณแจ้งเจ้าขา โคลงของคุณแจ้ง ที่ว่า
สามวันจากนารี.... เป็นอื่น  น่ะค่ะ
แม่หญิงไม่ได้จากไปไหนแม้แต่วันเดียวนะคะ อยู่ในเน็ตทุกวัน
ใครกันแน่ที่จาก หายไปเฉย ๆ แล้วแก้ตัวว่า เน็ทเสีย
อ้อ...แล้วที่จีบอยู่นี่น่ะ
ชื่อเรไร ไม่ใช่ นารี นะเจ้าคะ
(พลาดซ้ำซากเหลือเกิน)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 14:54

ดูๆแล้ว คุณลูกหญิงปักหลักอยู่หน้าเน็ตอย่างนี้ดีแล้วค่ะ อย่าเพิ่งเชื่อใคร
เพราะคุณปู่เสมาท่านถือคติว่า "When a lady says no, she means maybe. When a lady says maybe, she means yes . But when a lady says yes, she is not a lady. " แม้ว่าท่านจะทำเป็นอ้างว่า เป็นคำกล่าวของที่อื่นก็ตาม  คนเราถ้าไม่ชอบคำนี้แล้วจะยกมาทำไม
ดังนั้น แม่หญิงก็ควรยืนกรานปฏิเสธให้สุดฤทธิ์สุดเดช ทำแบบลูกหนี้เกรด เอ    คือไม่หนี แต่ไม่จ่ายทั้งต้นและดอก  ยึด NPL เคร่งครัด (สมกับยุคที่ ธ. นครหลวงไทยจะยุบรวมกับศรีนคร  อีกคู่หนึ่งแล้ว)
ส่วนแม่หญิงปฏิเสธจนคุณปู่หลงเชื่อว่าเซย์โนจริง  เลยโกอินเตอร์เหมือนเดิมก็อย่าว่ากันนะ ถือว่าทำได้ผลมากไปหน่อยละกันค่ะ
ส่วนคุณลุงแจ้งก็ยังอยู่ในวัยเรียน   ปล่อยเยาวชนผู้เป็นอนาคตของชาติไปเถอะน้องขา
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 25 ม.ค. 01, 17:27

โธ่คุณดีเจชา  ดิฉันกะลังก๊อบเนื้อเพลงอย่างเมามันอยู่เชียว  แหม ได้ยินเปิดแผ่นเพลงเสียแรงรักใคร่  อุตส่าห์รีบกวาดเม้าส์ใหญ่  อะธ่อ  มาเจอ "เสียแรงทอดกล้วยด้วยกันมา" ดิฉันหงายเงิบ (แปลว่าหงายท้องตึงอ่ะค่ะ) ไปเลย

แต่ก็เอาเถอะ  เนื้อเพลงไม่ได้ไม่เป็นไร  เชียร์มวย เอ๊ย เชียร์คุณ นกข. แทนก็แล้วกัน  เห็นใจว่าข้อกล่าวหาเยอะเหลือเกินนิ  อ้อ ว่าแต่ว่า "สมจิต" เนี่ย  ใครกันหรือคะ  ทำไมคุณ นกข. ถึงเว้าวอนให้โปรดเห็นใจขอให้สมจิตชิดเชยล่ะคะ ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์