เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16944 เชิญดวลเพลงกันต่อที่กระทู้นี้ค่ะ ทั้งขุนพลเพลงและขุนศึกหญิง
สุรัชน์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 18:43

ขอเพลงที่ขึ้นต้นว่า ...หิ้วกระเป๋าก้าวลงบันได... ด้วยครับ เด๊่ยวจะหิ้วกระเป๋าก้าวลงบันไดกลับบ้านแล้วครับ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 22:05

เข้ามาหักคะแนนคุณแจ้งค่ะ
"บุพเพลูกทุ่ง" ภาคหลายใจ หรือคะ
ดีนะที่ ว่าที่ แม่ยาย (คุณเทาชมพู) ตาไว จับได้ซะก่อน
ไม่งั้นแม่หญิงเรไรจะช้ำใจขนาดไหน
ร้องเพลงให้เรไรฟังอยู่แท้ ๆ ยังแอบส่ง ซิก ไปให้สาวอื่นอีกตั้งสี่.. ต่อหน้าต่อตา  
เตรียมจัดกระเป๋าจะไป "กัดกล้วยเกลือกิน" ด้วยอยู่แล้วเชียว  แต่ฟามลับแตกซะก่อน คิดจะหลอกเรไรไปเป็นแรงงานทำสวนกล้วยล่ะซี

คุณแม่เทาเจ้าขา  ช่วยเปิดเพลง "คนเรารักกันยาก"
ให้คุณแจ้งฟังหน่อยเถิด  
แม่หญิงงอนแล้วเจ้าค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 23:06

.. ยาม รักร้างแรมกัน เพ้อทุกคืนวัน ติดตรึงใจฝันเตือน มาเจอกัน แล้วอย่าเฉยเชือน ฉันมาเยี่ยมเยือน เอ๊ย เยี่ยมเรือน-ไทยอย่างเคย
...สุดที่รัก ลืมแล้วหรือ (เร)ไร โปรดเห็นใจขอให้สมจิตชิดเชย หอมหวนอันใด ขออย่าละเลย รักห่างร้างเลยรักเอยขอให้เหมือน - - - เดิม ...

(ต้องตัดท่อนก่อนนี้ไป 2 ท่อนครับ ประเดี๋ยวจะตีความได้หลายอย่าง จะพาลเสื่อมเสียเกียรติยศแม่หญิงได้ ท่อนแรกน่ะนะครับ ส่วนท่อนสองเดี๋ยวว่าที่แม่ยายจะตีความว่าผมไป "จูบแก้ม(ป้า) นวล"  อีก จะพลอยยุ่งไปถึงป้านวลด้วย พอดีพอร้ายก็จะเลยยุ่งไปถึงพันท้ายนรสิงห์อีกต่างหาก)
เลขาธิการสมาคมชาวสวนกล้วยแห่งประเทศไทย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 23:09

โอ้...วันนี้มันเวรกรรมอะไรของแจ้งหนอ ช่วงเย็นก็เข้าเนตไม่ได้เลย รอตั้งนานก็ยังไม่ได้
เลยต้องมานั่งโอดครวญอยู่ที่อินเตอร์เนตคาเฟ่  เปิดเข้ามาก็เจอแจ็คพอต เพลงบุพเพ
ภาคลูกทุ่งของแจ้งที่ว่าเพราะนัก ทำพิษเข้าเสียแล้ว  แม่หญิงก็ช่างกระไรเข้าใจผิดหาว่าแจ้งแอบ
ส่งซิกให้สาวคนอื่น อาทิ น้องศรีแพร น้องบังอร น้องดวงสุดา น้องขวัญชีวา เป็นต้น ความจริง
ทั้งสี่คนนี่ไม่มีตัวตนเลย  เป็นเพียงคำเรียกแทนตัวแม่หญิงเองทั้งนั้น  สงสัยแม่หญิงจะแกล้ง
เข้าใจผิดแน่ คิดจะตีจาก หรือไม่ก็อารมณ์ไม่ดีมาตั้งแต่ทอดกล้วยแล้วไหม้กระมังครับ
อย่างนี้ผมหมดโอกาสพอดี  ทำคะแนนมานำมาตั้งแต่ยกแรกจนถึงยกที่ ๑๑ พอยกสุดท้ายกลับแพ้แรง
ตัวเองเสียได้.... คุณสุรัชน์ครับผมขอหิ้วกระเป๋าตามไปทำใจด้วยคนนะ

เก็บเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋า  ลาแล้วหนาบ้านเก่า ดินแดนที่เราเกิดมา
กุศลไม่พอขอไปตายเอาดาบหน้า  ตายเสียอย่างนกกา  ช่างมันเถิดหนาชาตินี้

อีกสามวันขันหมากเขามา   กลัวน้ำตานองหน้า   ไม่รู้จะไปไหนดี
ตัดใจอำลาลาแล้วแก้วตาแฟนพี่  วิวาห์เสียเถิดคนดี  ลืมพี่เถิดนะหน้ามน

โลกหมุนให้เรา พบกันชั่วครู่ชั่วคราม  แต่เราไม่มีกุศล
เพราะว่าโฉมตรูไม่ใช่เนื้อคู่คนจน  สวรรค์เบื้องคนให้น้องเป็นของคนมี

หิ้วกระเป๋าก้าวลงบันใด     เดินก้มหน้าร้องให้ไม่รู้จะไปไหนดี
ไม่มัวลังเลเดินขึ้นรถเมล์ทันที  จากไกลจากบานวันนี้ ไม่มีจุดหมายปลายทาง...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 23:43

เธอหวนทวนกลับมาไฉน
น้ำใจชายหลายใจเช่นเธอ
ซ่อนหน้ามาเสนอ
โถนี่เธอแสร้งเพ้อมาเจอทำไม
คำพ้อขอให้เหมือนเดิมนั้น
รักกัน เธอเหมือนวันก่อนไหม
เที่ยวเร่ถ่ายเทใจ
ผันเปลี่ยนไป เปลี่ยนไปแล้วใยกลับคืน
ดั่งคำเปรยเขาเอ่ยกัน
เพียงสามวันใจผันอื่น
โอ้ใจชายหรือหมายคืน
หวนมาชื่นรักชั่วคืนใช่ไหม
วันนี้มิใช่คืนวันนั้น
ไม่เหมือนกันนั่นเพราะเธอใช่ใคร
หมดเชื่อ.. เชื่อทำไม
ถึงอย่างไร อย่างไรก็ไม่เหมือนเดิม

เอาไปเลยค่ะ... ทั้งคู่
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 00:51

ไปด้วย คุณแจ้ง ...
ขอเพลง 2 ชายอกหักพักบ้านนี้ (ทั้งคู่) ครับ...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 07:43

ตามมากระหน่ำคุณแจ้งอีกรอบ

แม่หญิงไม่ได้แกล้งเข้าใจผิด หรือคิดตีจาก อย่างที่ถูกกล่าวหานะเจ้าคะ
คุณแจ้ง "พลาด" เองต่างหาก
นี่แหละนะ...ผู้ชาย
ตัวเองทำผิดให้จับได้ กลับไม่ยอมรับ แล้วมาหาว่าผู้หญิงวางแผนตีจาก ...เชอะ

คุณแม่เทาเจ้าขา ช่วยพิจารณาด้วยเถิดเจ้าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 09:12

อ้าว กลายเป็นแม่ยายไปแล้วเหรอ  ถ้าเป็นลิเก บทนี้แม่ยายหนอนน่าจะรับนะคะ
ไม่เป็นไร ป้าหนอนกลับถนนนักเขียนไปแล้ว  เทาชมพูรับเอง

กรวดน้ำคว่ำขันค่ะคุณลูกหญิง    หนุ่มๆปากหวานก็ยังงี้ พอจับได้ไล่ทันก็เก็บเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋าหนีหน้าไปเลย   นี่...พิรุธออกเต็มตัว
ถ้าเป็นคดี สว. ละก็ไม่ต้องชี้ตัวกันละ  จับเข้าห้องขังส่งฟ้องศาลได้เลย

มิหนำซ้ำอีกหนุ่มหนึ่งที่ชอบรำพันว่าอกหัก   ถึงตอนนี้แทนที่จะรีบเข้ามาทำคะแนน  กลับหนีไปซะอีกคน
ยังงี้จะให้แม่ยายเข้าใจว่ายังไง

เพลงคนเรารักกันยากใช้ไม่ได้แล้วค่ะคุณลูก    ไม่ใช่ยากแต่ impossible แล้วละ

เอาเพลงนี้ดีกว่า

เสียแรงรักใคร่

เสียแรงรักใคร่ เสียแรงปักใจจริง
หวังได้พักพิงกลับทิ้งกันไป
เสียแรงฉันซื่อและถือจริงใจ
เหินห่างเริดร้างแรมไกล
สิ่งที่ฝากไว้แรมรา
เสียแรงหมายมั่น เสียแรงฝากกันนาน
เสียถ้อยสาบานเสกสรรวาจา
เสียแรงทอดกล้วยด้วยกันมา
เธอสิไม่เห็นนำพา
หรือไปใฝ่หาแรงงานใหม่
ช้ำนักรักเอ๋ยเคยพร่ำ
เสียถ้อยเสียคำที่เคยให้
ถูกเธอผลักไส
ตัดบัวสิเหลือเยื่อใย ตัดใจไม่เหลือเลย

ตัดตอนแค่นี้  ที่เหลือติดเรท  เดี๋ยวเสียหายถึงลูกสาวคุณแม่หมดค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 09:23

ได้ครับคุณ นกข. ถ้าจะไปด้วยกัน ผมจัดกระเป๋าให้สองใบเลย
ตามคำขอครับ  คนอกหักพักบ้านนี้ ของสายัณห์ สัญญา

อยากปิดป้ายแขวนขึ้นแผ่นเท่าฝา
ประกาศให้คนรู้ว่าบ้านนี้หนามีชายอกหัก
เผื่อมีสาวใดคนไหนโอนใจมอบรัก
อ่านป้ายแล้วคงประจักษ์ว่าคนอกหักเกลียดนักคนลวง

ด้วยถูกคนรักหักอกเป็นแผล เจ็บแสบหัวใจแทบแย่
พี่เจ็บแผลจนน้ำตาร่วง   อ่านกันเสียทีบ้านนี้ห้ามคนหลอกลวง
บ้านนี้จะได้ไม่ห่วง  ว่าคนลวงเข้ามารังแก

บ้านนี้มีชายใกล้วายชีวา   ประคองหัวใจโดนผ่า
หยอดน้ำตาแทนยาใส่แผล   ดังเสือลำบาก โดนขวากปักอกติดแจ
ใครใครเขาก็ไม่แล  นอนเลียแผลสะอื้น.......

โปรดเถิดดวงใจมิใช่ห้ามหวง  ถ้าหอบรักมาเพื่อลวง
แม่พุ่มพวงไปลวงที่อื่น   เจ้าของบ้านชาย คล้ายคล้ายจะยังไม่ฟื้น
ให้เขาพ้นความขมขื่นต่อมะรืนค่อยมาลวงใหม่

สาบานได้ครับ เพลงนี้มิได้กระทบกระเทียบแม่หญิงเลย ผมประชด
คนชื่อพุ่มพวงต่างหาก
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 09:26

อ้อ  ดวงใจ อีกคนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 10:16

เห็นมั้ยคะคุณลูกหญิง

หลักฐานโผล่ออกมาอีก ๒ คนแล้ว ชื่อน้องพุ่มพวง กับน้องดวงใจ

เข้าไปตั้ง ๖   คน  โห   ขุนแผนยังมีแค่ ๕ เท่านั้นเอง

แม่หญิงถอดใจเถอะค่ะ   คุณแม่ยายกลัวกุมารทอง

ถ้ายังถอดใจไม่ได้  แม่ยายเปิดแผ่นตอกย้ำให้เอง

คุณไม่รักทำไมไม่บอก

พุ่มพวง ดวงจันทร์

คุณไม่รักทำไมไม่บอก มาลวงมาหลอกฉันเล่นทำไม

โธ่ คนหลายใจ ฉันทนไม่ไหวแน่ ๆ

ลืมหมดแล้วหรือคนรู้จัก พอหญิงเขารักแกล้งทำไม่แล

เฉื่อยชาเชือนแช น่าตบแท้ผู้ชาย

ก่อนฉันยังไม่รัก คุณกลับฉอเลาะ พูดจาก็เพราะปากหวานไม่หน่าย

พอฉันหลงรักคุณ รักอย่างงมงาย คุณกลับทำลายจิตใจฉันลง

คุณไม่รักทำไม่ไม่บอก  มาลวงมาหลอกให้หญิงงวยงง

ต่อไปฉันคง  เลิกลุ่มหลงถึงคุณ

คุณไม่รักทำไมไม่บอก คุณไม่รักทำไมไม่บอก

ฟังเพลงมิดี้ได้ที่นี่ค่ะ

http://www.geocities.com/SunsetStrip/Club/6329/' target='_blank'>http://www.geocities.com/SunsetStrip/Club/6329/
อัญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 10:36

มีเนื้อร้องอยู่เลยเอามาฝากค่ะ
                          คนเรารักกันยาก
     คนเรารักกันยาก    รักกันยากรักลำบากลำบน    ดูใครรักสักคน    โถทุกข์ทนเสียจนหม่นหมองหมาง
     คนเรารักกันยาก    รักกันมากถึงใจครากถึงใจคราง    ซานซมล้มตายพลาง    เห็นวายวางแล้วมันช่างเศร้าทรวง
     คนเรารักกันยากจริงหนอ    เคยเห็นเขาคลอรักควง    เปรอปรนเสียจนอกกลวง    รักลวงยังผลาญทรวงเอาได้
     คนเรารักกันยาก    รักกันยากแล้วยังอยากรักกันไป    ทำไมหนาทำไม    หารักใครรักง่ายๆไม่มี
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 18:58

ขอเพลง เซียมซีเสี่ยงรัก ครับคุณแจ้งครับ

ตอนนี้ฟังเพลงนี้ไปพลางๆ แล้วกัน
...ไอทีสื่อรักทักทายมาว่า ความเห็นสิบเก้านั้นหนา อ่านแล้วทรมาเหมือนมีกรรมเวร...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 20:50

ได้เลยครับ ว่าแต่พออ่านความเห็นที่สิบเก้าแล้ว
คุณ นกข.ถึงกับต้องพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์เชียวหรือครับ...

เซียมซีเสี่ยงรักทักทำนายว่า
ใบที่เก้านั่นหนาชีวิตเกิดมาเหมือนฟ้ามืดมน
สูญสิ้นความหวังกระทั่งคนรักอับจน
ขาดชู้ราหูเข้าดล  จำทนเศร้าหมองมิคลาย

เซียมซีที่หวังคงขลังดังว่า
เธอจึงไม่เมตตา ยามทุกโศกมาร้างรามลาย
หลงสู้ถนอมยอมมอบชีวิตเคียงกาย
แต่แล้วก็ยังไม่วาย กลับกลายดวงใจร้างรา

สองมือพนม สุดจะน้อมกัมกราบขอ
หวังใจให้เจ้าพ่อเซียมซีจงมีเมตตา
ช่วยดลใจเขา เฝ้ารักคงมั่นอุรา
ให้คืนกลับมา สมเป็นแก้วตาดวงเดียวแท้จริง

เซียมซีแผ่นนี้แม้เป็นของใคร
คงจะกลุ้มจิตใจยามรักจากไปเขาคงประวิง
เหมือนดังความฝันเรามั่นความรักแอบอิง
ผิดพลั้งยังมาทนนิ่ง ไม่จริงดั่งคำสัญญา

เดี๋ยวผมจะต้องหาสิ่งศักดิ์สิทธิ์บ้างแล้ว...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 21:23

จากเคยรักอยู่ จากเคยรักกัน
กลับมาไหวหวั่น กลับมาเหินห่าง
ก็ใจของเธอแบ่งเป็นสองทาง
แบ่งเป็นสองอย่าง เกิดลังเลหัวใจ

ก็มันเห็นอยู่ ว่าเธอมีใจ
ให้กับเขาคนใหม่ เท่ากับฉันคนเก่า
เก่าก็แสนดี ใหม่ก็เข้าที
แต่จะให้ดี ต้องเลือกไป

ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง
เลือกเอาสักทางได้ไหม
เลือกมาว่าจะรักใคร
ก็อยากให้เธอปักใจเสียที

หากว่าเขาดี ก็ไม่ว่าไร
ก็จะเข้าใจ และจะไปเสียที
ปล่อยเอาไว้นาน อาจจะไม่ดี
บอกกันเสียทีจะเลือกใคร

ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง
ให้มันเสียบ้าง เลือกสักทางว่าใคร
อยากจะได้มาก็ต้องเสียไป
แต่จะเสียใครให้มันรู้...

เพลงนี้ร้องเล่นคนเดียวค่ะ เปล่าส่ง ซิก ถึงใคร

อ้อ...สำหรับคนชอบจับปลาหลายมือ และ คนที่ไม่รักใครจริง เอาแต่หว่านเสน่ห์น่ะ
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยไม่ได้หรอกนะคะ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์