เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16942 เชิญดวลเพลงกันต่อที่กระทู้นี้ค่ะ ทั้งขุนพลเพลงและขุนศึกหญิง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 26 ม.ค. 01, 11:14

ต่อจากกระทู้ href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=288'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=288
/>
ตัวเลขเดิมขึ้นไป ๘๐ กว่าอีกแล้วจึงมาเปิดเวทีใหม่ให้ดวลไมค์กันต่อ
/>
ดีเจขอฟังพร้อมยื่นพวงมาลัยให้เป็นระยะๆ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 10:37

สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วครับ ผมได้นำเพลงพรหมลิขิต
มาฝาก  นึกไปนึกมายังมี "พรหมลิขิต" อีกเพลงนึงที่เนื้อหา
กินใจและมีความไพเราะมากเช่นกัน  ไม่แน่ใจว่าครูล้วน ควันธรรม
เป็นผู้ขับร้องหรือเปล่า ผมจำได้เฉพาะท่อนท้าย ดังนี้ครับ

...ขอบน้ำขวางหน้าขอบฟ้าขวางกั้น
บุพเพยังสรรประสพ ให้มาพบสบรักกันได้
ห่างกันแค่ไหน เขาสูงบังกั้นไว้ (ลืม....)

ความรักศักดิ์ศรี รักไม่มีพรมแดน รักไม่มีศาสนา
แม้นใครบุญพา ได้ครองกันมา พรหมลิขิตพาชื่นใจ

รักเหมือนโคถึกที่คึกพิโรธ ความรักเช่นนั้นให้โทษ
จะไปโกรธโทษรักไม่ได้  ไม่ใช่บุพเพสันนิวาสแน่ไซร้
รักจึงได้แรมราง....   

ขอเรียนเชิญ คุณแม่หญิงเรไร คุณเทาชมพู และเพื่อน
ร่วมสมัย(ก่อน) ที่ใจแก่เกินวัยทุกท่านช่วยทบทวนความจำด้วยครับ

อ้อ แม่หญิงครับ ผมทำบวชชีกล้วยไข่  อร่อยอย่าบอกใครเชียว
อีกอย่างหัวปลีเป็นเครื่องแนมกับกะปิคั่ว เต้าเจี้ยวหลนก็อร่อยมากนะครับ
รับรองคุณแม่หญิงไม่อดแน่ๆ หรือแม่หญิงอยากจะกินของหวาน
ผมจะทำกล้วยเชื่อมกับกล้วยฉาบเก็บเอาไว้ให้ เดือน ๑๐ กินกระยาสารท
กับกล้วยไข่ก็อร่อยไม่แพ้กัน หากแม่หญิงตรองดูแล้ว เห็นข้อดีของ
กล้วยไม่ต่ำกว่า ๕ ประการ ก็อย่าลังเลเลยครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 12:25

คุณแจ้งขาาาาา  อุ๊ย ฟังแล้วสะท้านพุง  ช่วยแปะตำรากล้วยบวชชี กับกะปิคั่ว(อันนี้ไม่เคยกินค่ะ) กับเต้าเจี้ยวหลน
มาลองดูกันบ้างซีคะ
อัญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 14:01

รู้สึกว่าจะชื่อเพลง  บุพเพสันนิวาส นะคะ  เพลงนี้ขึ้นต้นว่า  " เมื่อคิดให้ดีโลกนี้ประหลาด  บุพเพสันนิวาสที่ประสาทความรักภิรมย์  คู่ใครคู่เขารักยังคอยเฝ้าชมคอยภิรมย์เรื่อยไป  ขอบน้ำขวางหน้าขอบฟ้าขวางกัน  บุพเพยังสรรประสบให้ได้พบสบรักกันได้  ห่างกันแค่ไหน  เขาสูงบังกันไว้รักยังได้บูชา...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 14:56

ความรักทำให้ขุนพลร้องเพลงเสียงใสไม่ตกเลยนะคะ  เพลงที่ขอมา ได้ค่ะ  อย่างที่คุณอัญร้องนำไว้

บุพเพสันนิวาส

เมื่อคิดให้ดีโลกนี้ประหลาด  บุพเพสันนิวาสที่ประสาทความรักภิรมย์
คู่ใครคู่เขารักยังคอยเฝ้าชม  คอยภิรมย์เรื่อยไป
ขอบน้ำขวางหน้าขอบฟ้าขวางกั้น  บุพเพยังสรรประสบให้ได้พบสบรักกันได้  
ห่างกันแค่ไหน  เขาสูงบังกั้นไว้รักยังได้บูชา
ความรักศักดิ์ศรี  รักไม่มีพรมแดน  รักไม่มีศาสนา
แม้ใครบุญพา  ได้ครองกันมา  พรหมลิขิตพาชื่นใจ
รักเหมือนโคถึกที่คึกพิโรธ   ความรักเช่นนั้นให้โทษ
จะไปโกรธโทษรักไม่ได้
ไม่ใช่บุพเพสันนิวาสแน่ไซร้  รักจึงได้แรมรา

ฟังเมนูอาหารของหนุ่มเจ้าของสวนกล้วยแล้ว  อดไม่ได้ต้องมาเชียร์
ในวันงานอย่าจัดโต๊ะจีนเชียวนะคะ    ดิฉันจะจัดเมนูแกงเลียงหัวปลี   หยวกกล้วยต้มจิ้มน้ำพริก   และแกงคั่วกล้วยอ่อน   เอาไว้เลี้ยงแขกบนเรือนไทย
ของหวานเจ้าบ่าวเตรียมไว้พร้อมแล้ว  ก็ไม่เพิ่ม  ถ้าอยากแถมแบบฝรั่ง ให้หลานๆ เจ้าบ่าวเจ้าสาว  ดิฉันจะไปทำบานาน่าสปลิทเตรียมเอาไว้ให้อีกสักถังหนึ่ง
ส่วนของชำร่วย เป็นกุหลาบแดงห่อด้วยใบตองก็ดี   จะอาสาไปห่อให้   ใช้งานเสร็จแล้วเป็นขยะย่อยสลายไม่เพิ่มมลภาวะไงคะ
ขาดแต่เจ้าสาวเท่านั้นละค่ะ ยังไม่เห็นตอบมาเลย  อาจจะทอดกล้วยแขกซ้อมมือง่วนอยู่ก็ได้
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 16:21

มาร้องเพลงเฉยๆ ครับ
ต่อจากเพลงที่คุณเทาชมพูขึ้นไว้กระทู้โน้น

...น้ำใจนาง เหมือนน้ำค้าง กลางร่มพฤกษ์
พอยามดึก ดั่งจะรองออกดื่มได้
ครั้นยามรุ่ง สุริย์ฉาย ก็หายไป
โอ้หนอใจ เลือนไป ไม่คืนมา...

...เหมือนกระแส แควเดียว นี่เจียวหนอ
มาเกิดก่อ เกาะถนัด สกัดหน้า
ต้องแยกคลอง ออกเป็นสอง ทางคงคา
นี่หรือคน จะมิน่า เป็นสองใจ....

เข้าใจว่าคุณชายถนัดศรีร้องไว้ แล้วก็เนื้อท่อนหลังนี่ได้แรงบันดาลใจจากกลอนนิราศของท่านสุนทรภู่หรือเปล่าไม่ทราบ "ถึงเกาะเกิดเกิดเกาะขึ้นกลางน้ำ..." จำได้แค่นั้นครับ จำไม่ได้ด้วยว่ามาจากเรื่องอะไร
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 16:23

ไหนๆ ก็จะใช้กล้วยกันแล้ว อย่าลืมมีบายศรีใบตองด้วยนะ เจ้าบ่าวเจ้าสาว
... เหมือนบายศรีมีงานท่านฉลอง
เจิมประคองจุณจันทน์ให้หรรษา
พอเสร็จงานท่านทิ้งลงในคงคา
ต้องลอยมาลอยไปเป็นใบตอง... (ก็ยังดีที่ย่อยสลายได้)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 17:02

คุณ นกข. วันนี้ดูมาดเฉยๆ เหมือนคุณชายกลางเลยนะคะ  ไม่ทราบว่าพจมานทำอะไรไม่ถูกใจ
ที่ถามมา  นิราศพระบาท ของสุนทรภู่ค่ะ

โอ้กระแสแควเดียวที่เชียวหนอ
มาเกิดก่อเกาะถนัดสะกัดหน้า
ต้องแยกคลองออกเป็นสองทางคงคา
นี่หรือคนจะมิน่าเป็นสองใจ

ส่วนเรื่องบายศรี มาจากรำพันพิลาป ของสุนทรภู่เช่นกัน

ขอเพลงให้คุณนกข.เฉยๆเหมือนกันค่ะ

ที่รัก

นานแล้วพี่หลงพะวงมิหน่าย
นานแล้วที่หมายจะได้ภิรมย์
นานแล้วพี่รักคอยจักชื่นชม
นานแล้วรักเพียงลมๆตรมเช้าค่ำ
ที่รักนะรักแต่ใจมิกล้า
ที่ช้านะช้ามิกล้าเผยคำ
ที่คิดนะคิดกลัวอกจะช้ำ
เอ่ยคำแล้วเจ้าจะทำช้ำใจ
อย่าเหมือนน้ำค้างพราวพร่างใบพฤกษ์
พอยามดึกเหมือนดังจะดื่มกินได้
พอรุ่งรางก็จางหายไป
รู้แน่แก่ใจได้แต่ระทมชีวิ
ที่รักนะรักเพราะเทพเสริมส่ง
ที่หลงนะหลงเพราะเจ้าแสนดี
ที่หวงนะหวงเพราะสวยอย่างนี้
กลัวใครเขามาแย่งพี่ไปเอย

อย่าเพิ่งร้องเพลงเฉยๆเลยค่ะคุณนกข    ความจริงแม่หญิงก็ยังเงียบกริบไม่ส่งข่าวเลยว่าจะเอายังไง
ใจหญิงมักดูยาก  
สถานการณ์อาจพลิกผันขึ้นมา  จนดิฉันต้องรีบวางเมนูแกงเลียง เพราะถูกเรียกไปทำฟองดูและเค้กเก้าชั้นฉลองที่เจนีวาแทบไม่ทันก็ได้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 20:08

ในที่สุดปันหยีแห่งเรือนไทยก็มะงุมมะงาหราตามหาเพลงมาให้คุณดาหาชาดาได้แล้วค่ะ  

คนที่ต้องของพระคุณอย่างสูงคือคุณบูรพา อารัมภีร และอาจารย์จ๋า ดร. ญาดา(อรุณเวช) อารัมภีร ที่กรุณาหาเนื้อเพลงให้จนสำเร็จ  หลังจากดิฉันบอกลายแทงไว้นิดเดียวว่ามาจากเพลงเด๊ซีเดสี่ กับ สลีปปี้ลากูน  แถมยังร้องให้ฟังไม่เป็นเสียอีก  คุณบูรพาช่วยฮัมให้เสร็จ

ไม่ได้ท่านทั้งสอง  ปันหยีคงยังมะงุมมะงาหราอยู่จนบัดนี้

สายลมเหนือ

คำร้อง  ไสล ไกรเลิศ   ทำนองเพลง เดซี่เบลล์ (เพิ่งรู้ว่าเพลงDaisy,Daisy ชื่อ Daisy Bell)

พลิ้ว ลม  ลอย อยู่   ดอกบานแล้วดูโสภา

แลสวยงามสง่า  อยากเด็ดเจ้ามาไว้ชม

บุญน้อยเลยไม่สมภิรมย์ได้

เฉิดฉวีมีสง่าร้อยมาลัย

เด็ดไปเอาไว้เชย  เจ้าเคยเอาไว้ชม

กลัดเสียบผมชมต่างตา คราจากกัน

ฉันคอยเธออยู่  ผ่านเลยฤดูเหมันต์

คอยหายใจหวั่น  ภาพเธอผ่องพรรณเย้าตา

คืนนี้จันทร์แจ่มฟ้านภาผ่อง

สุขอย่างนี้มีเธออยู่รู้ใจปอง

พี่เชยปรางเนื้อทอง  เจ้ามองสะเทิ้นอาย

หลบชม้ายชายเนตรเมินเชิญพี่ชม

ลมเหนือโชยรักเอยเจ้าโรยร่วงหล่น

ใจหม่นทนระทม  ลมเหนือเยือนรักเอยเจ้าเตือนใจข่ม

สุดหาใดข่มฤทัย

ลมพัดพามณฑาเจ้าหอมยังไม่สิ้น

หอมเอยเพียงกลิ่นนวลเนื้อละไม

คนรักกันมาพลันห่างเหินเมินไปได้

ไม่เหลือเยื่อใยโอ้ใจเจ้าเอย

ละเมอ

ทำนองเพลง Sleepy Lagoon

ก่อนจะนอนคืนนี้  พี่ยังคงคร่ำครวญรัญจวนใจใฝ่หา

อนิจจารักเอ๋ย  เคยนิทราร่วมกันเพ้อรำพันฝากวาจา

เราเคยรักกันมา  ไยเธอทิ้งสัญญาไยเธอถึงไม่จำ

ใจเธอนี้คงดำ ใจเธอนั้นจึงทำลืมความรักกันได้

ก่อนจะหลับตาฝัน  ใจรำพันใฝ่ถึงใจรำพึงใฝ่เพ้อ

ห่วงแต่เธอเสมอ    ใจละเมอเรียกหาเพ้อแก้วตายอดดวงใจ

ฝากไปตามสายลม   พร่างพรมตามสายธารผ่านไปยังสายใจ

ละเมอเฝ้าคลั่งไคล้  ละเมอเฝ้าฝากใจครวญหา

เพลงหลังนี้ไม่เคยรู้เลยว่ามีเนื้อไทย  จำได้แค่เนื้ออังกฤษมั่วๆ

ตอนนี้ได้เนื้อร้องที่ถูกต้องมาแล้ว เลยลงไว้ในนี้ด้วยค่ะ

SLEEPY LAGOON

Harry James- words by Jack Lawrence, music by Eric Coates

A sleepy lagoon, a tropical moon and two on an island

A sleepy lagoon and two hearts in tune in some lullabyland

The fireflies' gleam reflects in the stream

They sparkle and shimmer

A star from on high falls out of the sky

And slowly grows dimmer

The leaves from the trees all dance in the breeze

And float on the ripples

We're deep in a spell as nightingales tell

Of roses and dew

The memory of this moment of love

Will haunt me forever

A tropical moon, a sleepy lagoon

And you
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 21:23

อย่าเหมือนน้ำค้างกลางร่มใบพฤกษ์           พอยามดึกเหมือนจะรองออกดื่มได้                 ครั้นรุ่งแสงสุรีย์ฉายก็หายไป.....      มาจากจันทโครพหรือเปล่าครับ
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 01:11

ยิ้ม ไปร้องเพลงรำวงเกี่ยวข้าวไว้ในกระทู้ข้างล่างนานแล้วค่ะ ไม่มีใครมารำวงด้วยเลย
ไม่ยอมค่ะ เลยขอมารำวงแถวนี้อีกที ยิ้ม ชอบเพลงรำวงค่ะ ตอนเด็กๆสมัยเรียนอนุบาล
คุณครูเคยจับไปรำวงเกี่ยวข้าว โดนจับไปรำเป็นผู้ชายค่ะ
(ความงามอย่างสตรีคงจะซ่อนอยู่ลึกไปหน่อยน่ะค่ะ) ยังจำท่อนสร้อยได้จนถึงทุกวันนี้
"เกี่ยวเถอะนะแม่เกี่ยว ชะ ชะ เกี่ยวเถอะนะแม่เกี่ยว
อย่ามัวชะแง้ แลเหลียวเดี๋ยวเคียวจะเกี่ยวก้อยเอย..." ยิ้ม
ด้วยความบังเอิญ ไปเจอเนื้อเพลงเต็มๆค่ะ ยิ้ม เนื้อเพลงเค้าว่า
"เดี๋ยวเคียวจะบาดก้อยเอย" สงสัยตัวเราจะร้องผิดๆมาแต่เด็กๆค่ะ แถมไปเติมคำว่า
"ชะแง้" ให้เค้าซะอีกแน่ะ ยิ้ม

..(พร้อม) เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว ช้ะ ช้ะ เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว
อย่ามัว แลเหลียว เดี๋ยวเคียวจะบาด ก้อยเอย
..เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยวช้ะ ช้ะ เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว
อย่ามัว แลเหลียว เดี๋ยวเคียวจะบาด ก้อยเอย
(ช) ร่วม ใจเดียว ขอเชิญมาเกี่ยว ข้าวกัน แม่ ชื่น ใจ ฉัน
ดวงชีวันร่วมกันลงแรง เชิญ มารวม ร่วมใจ
น้อง อย่าได้ ระแวง อย่ามัวคลางแคลง
ขอแรงคนงาม เกี่ยวตามชอบใจ
(พร้อม) เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยวช้ะ ช้ะ เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว
(ญ) ได้ ฟังเชิญ เสียงชายมาเกริ่น เชิญชวน
จิตใจ รัญจวนฟังเชิญชวนปั่นป่วนฤทัย
ชายมาวอน ลงแรง นึกระแวง แคลงใจ
พูดจา ปราศรัยน้ำใจไม่จริงลวงหญิงให้เพลิน
(พร้อม) เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยวช้ะ ช้ะ เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว
(ช) แม่ งามงอนน้องฟังดูก่อน เป็นไร ถ้อยคำ ปราศรัย
ความจริงใจพี่ไม่ลวงกัน รักจริงๆ ดวงใจ
น้องอย่าได้ ทำเมิน แกล้งทำ ห่างเหิน
ขอเชิญคนดี ปรานีเมตตา
(พร้อม) เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว ช้ะ ช้ะ เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว
แลเหลียวเดี๋ยวเคียวจะบาด ก้อยเอย
(ญ) ชื่น ใจจริง น้องยังเกรงกริ่ง ในใจ
(ช) แม่ งามทรามวัย จงวางใจเชื่อในวาจา
(ญ) ฟัง คารม ชมชื่นหวาน ระรื่น วิญญา
(ช) โอ้ ยอดชีวาน้องมายินดีกับพี่เถิดเอย
อย่ามัว แลเหลียวเดี๋ยวเคียวจะบาด ก้อยเอย
..เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยวช้ะ ช้ะ เกี่ยว เถิดนะแม่เกี่ยว
อย่ามัว แลเหลียวเดี๋ยวเคียวจะบาด ก้อยเอย..

มาชวนเค้าไปช่วยเกี่ยวข้าว ถือโอกาสจีบสาวไปด้วยในตัว... ยิ้ม เกี้ยวกันไปเกี้ยวกันมา
แบบในเพลงจริงๆ สงสัยคงต้องโดนเคียวบาดน้ิวเอาซะจริงๆแน่เลยค่ะ ยิ้ม

ตอนนี้ไข้หวัดที่เป็นดีขึ้นแล้ว แต่แย่ค่ะ ไม่รู้ไปติดเชื้อจากไหนมาอีก ตาอักเสบค่ะคราวนี้
ตาแดง(ข้างนึง)เหมือนปีศาจเลยค่ะ เอ! สงสัยจะมาอ่านกระทู้หวานๆแถวๆนี้มากไปหน่อย
แล้วเกิดอิจฉาตาร้อนน่ะค่ะ อักเสบเลย! แลบลิ้น ยิ้ม
olala กอดหมอน ^O^...zzzzzzz
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 01:21

ตอนไม่สบายนอนเยอะมาก ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว ยังติดอยากจะนอนมากมายเหมือนเดิม
(ชักขี้เกียจค่ะ) นึกถึงเพลงของเฉลียง ฟังแล้วอยากเข้านอนค่ะ ยิ้ม

"อยากมีหมอน"
อยากมีหมอน อยากมีหมอน อยากมีหมอนไว้นอนเล่น
เผื่อกลับมาเวลาเย็น จะได้เล่นเกมง่วงนอน
อยากมีหมอน ก่อนนอนหนุน ก่อนนอนหนุนดูนุ่นก่อน
นุ่นที่หนานั้นน่านอน จะผ่อนคลาย
และจะให้ดี ต้องมีสี ต้องมีสัน
ปักลวดลายรูปพระจันทร์ รูปตะวัน รูปสัตว์เลี้ยง รูปมนุษย์ รูปน้ำใจ
และชีวิต ต้องผิดหวัง ต้องผิดหวังพลั้งไปได้
จะสมหวังได้ดังใจ ทุกสิ่งไปไม่แน่นอน
... บุ๋ง บุ๋ง บุ๋ง ... บุ๋ง อีก 2-3 บุ๋ง ...
อยากมีหมอน อยากนอนหนุน นุ่นที่หนา...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 11:37

ตอบคุณกระบี่อิงฟ้า
อันใจนางเหมือนน้ำค้างในร่มพฤกษ์
เมื่อยามดึกดังจะรองออกดื่มได้
ครั้นพอรุ่งสุริย์ฉายก็หายไป
มาเห็นใจต่อเมื่อใจจะจากจร

ถ้าไม่ใช่จันทโครพก็กากีคำกลอนของเจ้าพระยาพระคลัง(หน)ละค่ะ  ยังหาหนังสือไม่พบ

คุณแจ้งคะ    แม่หญิงฝากบอกมาทางเมล์อย่างเขินอาย ว่าเธอได้ลองทอดกล้วยแขก เสี่ยงทายดูว่าจะไปได้ตลอดรอดฝั่งหรือไม่
ปรากฏว่ากล้วยแขกไหม้หมดทั้งกระทะ   เธอเลยลังเลว่าจะเป็นลางไม่ดี
ล่าสุดกำลังแก้ตัวอีกครั้ว  เสี่ยงทายกล้วยอบเนยว่าจะออกมาเป็นยังไง  ระหว่างยังไม่ทราบผลก็เลยเก็บตัวเงียบไปก่อน
อ้อ   เธอบอกว่ากลัวโดนฉุดก่อนจะอบกล้วยเสร็จด้วยค่ะ
ส่วนใครบางคนที่ตกปลาไม่ได้ทำบาปไม่ขึ้น   เธอว่าให้ลองพยายามอีกครั้งนะคะ  อย่าเพิ่งเป็น(เจ้า)ใจน้อยมากนัก

เอาถุงเย็นมาประคบดวงตาให้คุณ olala ค่ะ  ตาได้หายร้อนเร็วๆไงคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 13:11

เอ่อ...คุณเทาชมพูครับ ประเพณีการทอดกล้วยเสี่ยงทายเนี่ย ผมว่าไม่ค่อยยุติธรรมครับ  
เนื่องจากยังไม่ผ่านการพิจารณาจากสมาคมชาวสวนกล้วยแห่งประเทศไทย   อีกทั้งพิธีการ
ทอดกล้วยก็ค่อนข้างยุ่งยาก และแม่หญิงเองอาจจะไม่เข้าใจในกรรมวิธีทอดกล้วยดีพอ
เช่นเอากล้วยไปแช่น้ำปูนใสนานเกินไป เป็นเหตุให้กล้วยที่ทอดออกมาดำคล้ำ เอ้ย ดำเกรียม
จนไม่น่ารับประทาน   ผมได้ติดต่อกับนายกสมาคมชาวสวนกล้วยแห่งประเทศไทยแล้ว
ท่านแนะนำว่าถ้าจะให้การเสี่ยงทายเป็นไปโดยบริสุทธิ์ยุติธรรม ต้องเปลี่ยนจากการ"ทอดกล้วย"
เป็นการทำ "กล้วยตาก" เนื่องจากวิธีการทำกล้วยตากค่อนข้างง่าย  และได้ผ่านการวิจัยจาก
สมาคมฯเรียบร้อยแล้ว  ผลปรากฎว่าสามารถเสี่ยงทายได้แม่นยำมากที่ระดับนัยสำคัญ .01
ยิ่งนำกล้วยตากไม่อบน้ำผึ้งด้วยแล้ว จะเพิ่มความเชื่อมั่นได้ถึงระดับ .001 ทีเดียว...

คราวที่แล้วบอกชื่อเพลงผิดครับ  ขอบคุณคุณอัญด้วยที่ทบทวนความจำให้  คราวนี้ขอแก้ตัวใหม่
ชื่อเพลง "บุพเพสันนิวาส" เหมือนเดิม  แต่เป็น ภาคลูกทุ่ง  ศรคีรี ศรีประจวบ  เป็นผู้ร้อง  ลองฟังดูครับ

เนื้อคู่กันแล้ว ก็คงไม่แคล้วกันไปได้
ถ้าเคยทำบุญร่วมไว้ ถึงจะยังไงก็ต้องเจอะกัน
เขาเรียกบุพเพสันนิวาสสร้างสรร
คงเคยตักบาตรร่วมขัน สร้างโบสถ์ร่วมกันไว้ในชาติก่อน

น้องสบตาพี่ไม่หลบตาหนีพี่รู้แน่
หัวใจของพี่พ่ายแพ้รักน้องศรีแพรเสียแล้วแน่นอน
รักเกิดจากใจใครมิได้เสี้ยมสอน
มิใช่ภาพลวงภาพหลอนพี่รักบังอรคงเพราะบุพเพ

พี่เป็นคนจริงพูดจริงทำจริง แม่หญิงอย่าเพิ่งสนเท่
อย่าเพิ่งขว้างทิ้งพี่คือเพชรจริงมิใช้เพชรเก้
เมื่อรักพี่แล้วอย่ารวนอย่าเร... นะร้องจ๋า

เนื้อคู่กันแล้ว ก็คงไม่แคล้วคงไม่คลาด
ถ้าเคยทำบุญร่วมชาติ ขอยอมเป็นทาสแม่ดวงสุดา
เขาเรียกบุพเพสันนิวาสเรียกหา
พี่จึงมั่นใจแน่นหนาว่าขวัญชีวาคงไม่ตัดรอน

สูตรกล้วยบวชชี ผมขอติดคุณพวงร้อยเอาไว้ก่อนครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 13:23

จะนำความจากคุณแจ้งไปแจ้งแม่หญิงโดยด่วนค่ะ
กล้วยตากวิธีการทำค่อนข้างง่าย   แต่ยากตอนปีนขึ้นไปตากบนหลังคานี่แหละค่ะ   ไม่แน่ใจว่าแม่หญิงเธอเคยเรียนยิมนาสติกมาหรือเปล่า  ถ้าเรียนก็คงง่ายขึ้น
เอาใจช่วยค่ะ
อ้อ คุณแจ้งคะ บุพเพภาคลูกทุ่งของคุณน่ะ  น้องอะไรต่อมิอะไรหลายคนจังนะคะ  น้องศรีแพร  น้องบังอร น้องดวงสุดา กับน้องขวัญชีวา   ทั้งหมดนี่ใครคะ
จะฉลองวิวาห์พร้อมกันในวันเดียวกับแม่หญิงเลยหรือเปล่าคะ  
ดิฉันจะได้ไปติดต่อไทยรัฐมาทำข่าวหน้าหนึ่งทีเดียวกันซะเลย  ส่วนรายการเจาะใจ  คุณค่อยพาเจ้าสาวทั้งหมดไปออกทีหลังก็ได้
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์