เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3452 สอบถามข้อมูล วัดอุโบสถาราม ริมแม่น้ำสะแกกรัง อุทัยฯ
chounws
ชมพูพาน
ตอบ: 121

เมื่อ 04 พ.ย. 09, 16:57

ขอสอบถามข้อมูลเรื่องจิตรกรรมฝาผนังในวัดอุโบสถาราม ริมแม่น้ำสะแกกรัง จังหวัดอุทัยธานี ครับว่าจะสามารถเข้าไปชมจิตรกรรมฝาผนังในอุโบสถ หรือ วิหาร ได้หรือไม่ พยายามค้นหาหมายเลขโทรศัพท์ของทางวัดก็ไม่พบ ไม่ทราบว่าท่านใดมีข้อมูลบ้างว่าสภาพภายในเป็นอย่างไร และจะสามารถเข้าชมถ่ายภาพได้หรือไม่อย่างไรครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 พ.ย. 09, 18:33

เบอร์โทรวัด 056511220 ครับ ปกติถ้าไปถึงก็ต้องไปขอทางเจ้าอาวาสท่านนะครับ ต้องแจ้งว่ามาจากไหนมาทำอะไรด้วยเหตุผลอะไร ถ้าท่านใจดีก็ได้ดูถ้าท่านไม่อยู่หรืออารมณ์บ่จอยก็อด

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 พ.ย. 09, 18:50

ขอบคุณมากครับ คุณ jean1966 ถ้าได้ไปชมไปถ่ายภาพมาจะนำมาชมกันครับ
chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 พ.ย. 09, 20:06

กลับมาลงตามสัญญาแต่จะเพิ่มต่อภายหลังนะครับ

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 พ.ย. 09, 21:31

ภาพสวยมากเลยคะ
เห็นแล้วอยากกลับไปอีกจัง

แล้วไม่ทราบว่า ตลาดริมน้ำ ตอนนี้ปรับปรุงเสร็จแล้วหรือยังคะ เป็นอย่างไรบ้าง ไปคราวก่อนกำลังปรับปรุง เรือนแพหายไปหมดเลย อดเห็นบรรยากาศเก่าๆ

กนก นารี กระบี่ คชะ
chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 พ.ย. 09, 21:36

ผมเข้าใจว่าถามถึงเรือนแพบริเวณหน้าวัด และฝั่งตรงข้าม ซึ่งไม่เห็นแล้วครับ บังเอิญใช้เวลาในโบสถ์มากเลยไม่ได้ข้ามไปดูครับ

พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 พ.ย. 09, 22:26

เรือนแพหน้าวัดน่าจะยังอยู่นะคะ คุณchounws ทางวัดไม่น่าลากไปไหน แต่ตลาดฝั่งตรงข้าม ถ้าหายไปเสียอรรถรสเมืองอุทัยหมดเลยคะ น่าเสียดาย

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับรูปคะ

propaganda
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 พ.ย. 09, 20:50

ล่าสุดเรือนแพบริเวณหน้าวัดได้ถูกลากออกไปเพื่อไม่ให้บดบังทัศนียภาพของวัดเมื่อมองจากจุดชมวิวที่ฝั่งตลาด แต่ก็ไม่ได้ลากไปไหนไกลก็แค่ให้พ้นรัศมีที่จะบังตัวพระอุโบสถ และบริเวณใกล้เคียง เมื่อมองจากฝั่งตลาดจะเห็นพระอุโบสถเด่นสง่างดงามมาก ส่วนฝั่งตลาดตอนนี้การปรับปรุงเริ่มใกล้จะสมบูรณ์แล้วเหลือแต่ถนนที่ยังไม่ได้ทำใหม่ บนบริเวณป้ายชื่อ "ลานสะแกกรัง" นั้นก็มีการนำเอาเสาธงชาติไทยแบบโบราณสีแดงที่เป็นรูปช้างเผือกมาขึ้นขนาบป้ายทั้งสองข้างแล้วมีช้างสีทองที่โคนเสาทั้งสองข้าง ด้านหลังป้ายก็เป็นน้ำพุแล้วมีศาลาทรงไทยสำหรับนั่งเล่น ส่วนบริเวณริมน้ำก็มีการติดตั้งน้ำพุตลอดแนวของลานสะแกกรังพร้อมติดไฟอย่างสวยงาม ใครว่างๆผ่านมาก็เชิญมาเยี่ยมชมได้
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 พ.ย. 09, 01:05

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคะ ว่างๆแล้วจะแวะไปแน่นอนคะ ชอบมากๆ

หน้า: [1]
  พิมพ์