เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3488 ชอบดูอักษรมอญให้หน่อยครับ ว่าอ่าน และแปลว่าอะไร
VesinaH
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

L'vesinah va tire

เมื่อ 02 พ.ย. 09, 19:01

ผมไม่แน่ใจว่าแสกนกลับหัวกลับหางไหม จะเริ่มศึกษา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Jumbo Tan
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 พ.ย. 09, 14:45

คัมภีร์ใบลานนี้เกี่ยวกับพุทธศาสนาแน่ ๆ
อักษรสองตัวแรก แปลว่า "เรื่อง" ครับ
แต่เรื่องอะไรนั้นไม่ทราบ ผมเดาว่า เรื่องพญาฉัทตทันต์
ซึ่งเป็นชาดกเรื่องหนึ่งเกี่ยวกับการเสวยพระชาติของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นพระยาช้างเผือก
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 พ.ย. 09, 14:49

ขอเฉออกไปนิดเดียว ครับผม ภาษามอญกับภาษากะเหรี่ยงนี่ ใกล้เคียงกันไหม ครับ ถ้าไง จะได้หากะเหรี่ยงมาอ่าน ครับผม
มานิต
Jumbo Tan
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 14:46

สอบถามท่านผู้รู้มาให้ครับ

คำอ่าน และ คำแปล โดยความช่วยเหลือของคุณองค์ บรรจุน

อ่านว่า "เลิจก์ ปา ระ มอย กาน โรง อาว"
แปลว่า "หนังสือ บารมีทาน นั้น เทอญ"
ปาระมอยกาน เป็นชื่อวรรณกรรมมอญเกี่ยวกับการบำเพ็ญทานของพระพุทธเจ้า

ต้องขอบคุณ คุณองค์ บรรจุน มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 16:18

ตัว ร ที่จารึกในใบลานนี่ น่าจะเป็นตัวอักษรที่ได้ไปจากตัว ร อักษรไทยแน่ เพราะ ตัว ร ของมอญไม่ได้เขียนอย่างนี้
VesinaH
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

L'vesinah va tire

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 17:12

ขอบคุณครับ ไบลานนี้จารึกที่วัดบ้านม่วงแน่ แต่ไม่ทราบเมื่อไหร่เพราะผมได้จากบ้านยาย บ้านยายผมห่างจากวัดบ้านม่วงไม่กี่ร้อยเมตร

ขอบคุณอีกครั้งครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์