เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 64802 เรื่องเล่าของคุณยายสี่แผ่นดิน ข้าหลวง(รุ่นเล็ก)ในสมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ฯ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 18:05

ย้อนกลับมาอ่านกระทู้นี้อีกครั้ง  ให้เผอิญนึกขึ้นได้ว่า คุณสมบุญ  ชินะโชติ ท่านมีน้องสาวที่ถวายตัวเป็นคุณข้าหลวงในสมเด็จอินทร์ฯ อีกคนหนึ่ง ชื่อ คุณอรุณ  ชินะโชติ  ได้เป็นภรรยาของคุณพระประสิทธิ์ฯ เหมือนกัน
พี่ตุ้ม พลตรีณัฏฐพร เคยเล่าให้ฟังว่า สมัยที่ท่านยังเด็กๆ นั้น  คุณอรุณท่านรับเชิญไปสอนคว้านน้อยหน่าที่โรงแรมโอเรียนเต็ล  ท่านคว้านเม็ดน้อยหน่าแล้วเรียงกลับเข้าไปในเปลือกเป็นน้อยหน่าไม่มีเมล็ด  ปรากฏว่าแขกฝรั่งที่มาพักที่โรงแรม  ได้สิ้มรสน้อยหน่าไม่มีเมล็ดของคุณป้าอรุณแล้ว  ติดใจไปหาซื้อน้อยหน่าไม่มีเมล็ดในตลาด  ถึงขนาดไปทะเลาะกับแม่ค้า  เป็นสมัยนี้คงไม่ต้องนั่งคว้านกันแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 18:48

อ้างถึง
คุณนายวุ้น  วินิจฉัยกุล เป็นผู้จัดถวาย เครื่องไทยจัดวันละ 2 ครั้ง เที่ยงและค่ำ ส่วนเครื่องฝรั่งจัดถวายตอนค่ำครั้งเดียว เครื่องไทยที่ต้องจัดถวายทุกวัน ขาดไม่ได้อันดับหนึ่งคือ แกงจืด โปรดแกงจืดวุ้นเส้น น้ำแกงสีน้ำตาล คงจะใส่ซอสหรืออะไรตามสูตรคุณนายวุ้น

คุณนายวุ้น  เป็นภรรยาของพระยานิมิราชทรงวุฒิ(สวน วินิจฉัยกุล)  เนติบัณฑิตไทยสมัยรัชกาลที่ ๖    ท่านมีบุตรชายคนหนึ่งชื่อพ.อ. วิวัฒน์ วินิจฉัยกุล  
ซึ่งสมรสกับม.จ.สุมณีนงเยาว์  ดิศกุล  พระธิดาในสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ  ปัจจุบันท่านหญิงยังทรงมีพระชนม์อยู่

ขอขอบคุณคุณทศพล สกลนาวิน สำหรับบทความอันมีค่าชิ้นนี้ค่ะ
thotrotfai
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 19:49

อ้างถึง
คุณนายวุ้น  วินิจฉัยกุล เป็นผู้จัดถวาย เครื่องไทยจัดวันละ 2 ครั้ง เที่ยงและค่ำ ส่วนเครื่องฝรั่งจัดถวายตอนค่ำครั้งเดียว เครื่องไทยที่ต้องจัดถวายทุกวัน ขาดไม่ได้อันดับหนึ่งคือ แกงจืด โปรดแกงจืดวุ้นเส้น น้ำแกงสีน้ำตาล คงจะใส่ซอสหรืออะไรตามสูตรคุณนายวุ้น

คุณนายวุ้น  เป็นภรรยาของพระยานิมิราชทรงวุฒิ(สวน วินิจฉัยกุล)  เนติบัณฑิตไทยสมัยรัชกาลที่ ๖    ท่านมีบุตรชายคนหนึ่งชื่อพ.อ. วิวัฒน์ วินิจฉัยกุล 
ซึ่งสมรสกับม.จ.สุมณีนงเยาว์  ดิศกุล  พระธิดาในสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ  ปัจจุบันท่านหญิงยังทรงมีพระชนม์อยู่

ขอขอบคุณคุณทศพล กมลนาวิน สำหรับบทความอันมีค่าชิ้นนี้ค่ะ

คุณเทาชมพูครับ บทความชิ้นนี้เป็นงานเขียนของ คุณยายเยาวัยนาฎ  ชินะโชติ ครับ ผมได้อ่านแล้วเห็นว่าเป็นงานเขียนที่มีคุณค่าจึงขออนุญาตจากคุณยาย นำมาเผยแพร่ต่อเท่านนั้นเองแหละครับ 

วันนี้ผมได้นำความคิดเห็นในทุกกระทู้ ปริ๊นไปให้คุณยายท่านอ่านแล้วครับ หากคุณยายท่านจะตอบในแต่ละกระทู้ของทุกท่านอย่างไร คุณยายท่านก็คงจะเขียนใส่กระดาษนำมาให้ผมลงไว้ ณ ที่นี้อีกครับ ความเห็นของทุกท่านคือสิ่งที่จะช่วยชุบชูหัวใจของคุณยายให้ลุกโชนปลุกเร้าวิญญานของนักเขียนวัย 88 ให้กลับมาถ่ายทอดสิ่งดีๆมีคุณค่าให้เราท่านอีกก็เป็นได้ครับ

ส่วนนามสกุลของผม "สกลนาวิน" ไม่ใช่ "กมลนาวิน" ครับ แจ้งไว้ก่อนครับประเดี๋ยวหากผมพูดอะไรผิดพลาดไปเกรงว่าจะทำให้เสื่อมเสียนามสกุลของผู้อื่นเข้าน่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 พ.ย. 09, 19:56

อ้างถึง
ส่วนนามสกุลของผม "สกลนาวิน" ไม่ใช่ "กมลนาวิน" ครับ แจ้งไว้ก่อนครับประเดี๋ยวหากผมพูดอะไรผิดพลาดไปเกรงว่าจะทำให้เสื่อมเสียนามสกุลของผู้อื่นเข้าน่ะครับ

ขอโทษที่อ่านผิด กลับไปแก้ไขแล้วค่ะ

ถ้าหากว่าคุณยายเยาวัยนาฎ  ชินะโชติ จะเขียนเล่าสู่กันฟังถึงเรื่องราวในอดีต  ก็จะถือเป็นเกียรติอย่างยิ่งสำหรับเว็บนี้ค่ะ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 พ.ย. 09, 11:04

ผมนึกแล้วว่าคุณยายท่านต้องเป็นผู้ที่รักการเขียน เพราะประติดประต่อเรื่องได้อย่างที่ผมกล่าวไว้แล้วว่า ไม่นึกว่าจะมีโอกาสได้อ่านข้อความที่เก็บรายละเอียดได้อย่างที่อ่านแล้วประเทืองความรู้ได้อย่างนี้ ครับผม ถ้าเป็นไปได้ขอความกรุณานำมาให้พวกเราอ่านอีกนะ ครับผม
มานิต
thotrotfai
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 พ.ย. 09, 18:33

คุณ V-Mee ครับ 
               คุณยายท่านได้อ่านข้อความที่คุณโพสต์ไว้ ซึ่งผมปริ๊นไปให้คุณยายเอง  คุณยายท่านมีบางเรื่องจะเล่าให้คุณได้รับทราบ ท่านจึงเขียนมาให้ผมช่วยลงให้ ผมอ่านดูแล้วเห็นว่าเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล หากคุณต้องการให้ผมส่งข้อความที่คุณยายเขียนมาให้ ช่วยฝากที่อยู่อีเมล์ไว้ด้วยครับ
                                                                            ด้วยความปรารถนาดี
                                                                              ทศพล สกลนาวิน         
thotrotfai
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 09 พ.ย. 09, 14:26

อีเมล์ฝากเรื่องราวหรือคำถามตรงถึงคุณยายที่นี่ครับ

phawaphooti@gmail.com
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 พ.ย. 09, 10:54

ได้มีโอกาสถ่ายทอดเอกสารของท่าน"คุณยายฯ" ส่งไปให้ท่านผู้ใหญ่คนหนึ่งของครอบครัวอ่าน คือครอบครัวกระผมมาทางสายท่าน"สอิ้ง เกษ...." ท่านสอิ้งฯ เคยเล่าเรื่องตอนที่ท่านรับใช้ท่านเสด็จ"หมอ" ท่านวิ่งเล่นกับท่าน"น.." คุณ"สัง..." ซึ่งท่าน"น.."ท่านชอบแกล้งวิ่งๆ แล้วหยุดให้ท่านสอิ้งชน ท่านเคยเล่าเรื่องสวนดอกไม้ต้ิองห้าม เรื่องผีเด็ก แต่กระผมจำความไม่ค่อยจะได้ ถ้าไม่เป็นการรบกวนกระผม ใคร่ขอความกรุณาใคร่ขอฟังเรื่องทำนองนี้จากท่าน"คุณยายฯ" สักหน่อย ครับผม
มานิต
thotrotfai
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 14 พ.ย. 09, 21:49

ได้มีโอกาสถ่ายทอดเอกสารของท่าน"คุณยายฯ" ส่งไปให้ท่านผู้ใหญ่คนหนึ่งของครอบครัวอ่าน คือครอบครัวกระผมมาทางสายท่าน"สอิ้ง เกษ...." ท่านสอิ้งฯ เคยเล่าเรื่องตอนที่ท่านรับใช้ท่านเสด็จ"หมอ" ท่านวิ่งเล่นกับท่าน"น.." คุณ"สัง..." ซึ่งท่าน"น.."ท่านชอบแกล้งวิ่งๆ แล้วหยุดให้ท่านสอิ้งชน ท่านเคยเล่าเรื่องสวนดอกไม้ต้ิองห้าม เรื่องผีเด็ก แต่กระผมจำความไม่ค่อยจะได้ ถ้าไม่เป็นการรบกวนกระผม ใคร่ขอความกรุณาใคร่ขอฟังเรื่องทำนองนี้จากท่าน"คุณยายฯ" สักหน่อย ครับผม
มานิต

คุณมานิตครับ ถ้าต้องการให้คุณยายเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับบุคคลหรือเหตุการณ์ใด ลองส่งเนื้อความย่อๆที่คุณต้องการไปตามอีเมล์ที่ผมลงไว้นี้ได้เลยครับ ผมจะนำความประสงค์ของคุณไปถ่ายทอดให้คุณยายรับทราบเองครับ เห็นในกระทู้ของคุณดูเหมือนว่าอยากทราบแต่ไม่ต้องการเอ่ยนามเต็มของบางท่าน ถ้าไม่สะดวกในหน้ากระทู้ก็อีเมล์ไปเลยครับ ผมจะถ่ายทอดกับคุณยายให้ครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 14 พ.ย. 09, 23:44

ขอบพระคุณครับผม
มานิต
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 เม.ย. 10, 10:47

อ่านเรื่องเล่าของคุณยายแล้วได้ครบทั้งสาระและบันเทิงเลยค่ะ   เสียดายจังที่ดิฉันเพิ่งจะได้รู้จักเว็บไซท์นี้ไม่นาน  ดิฉันชอบอ่านเรื่องเก่าๆสมัยคุณย่าคุณยายมากๆค่ะ 
แต่เกิดมาก็ไม่เคยพบทั้งคุณย่าคุณยายของตัวเอง  เพราะท่านเสียไปก่อนหน้านั้นหมดแล้ว   อยากฟังเรื่องในสมัยคุณยายอีกค่ะ   ถ้าคุณยายมีเวลากรุณาแวะเข้ามาเล่า
ให้ลูกหลานฟังอีกนะคะ  ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ    ยิ้มกว้างๆ

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 มิ.ย. 10, 13:28

อ่านแล้วได้ความรู้ดีจริงๆเลย

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 13 มิ.ย. 10, 21:38

เข้ามาอ่าน และขอบคุณจขกท.ครับ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 21:19

อ่านแล้วได้รับความรู้จริงๆครับ
proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 16 มิ.ย. 10, 17:31

ชอบอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับชีวิตคนไทยในสมัยก่อนมากเลยค่ะ
ขอบพระคุณเจ้าของกระทู้ด้วยคนค่ะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์