เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 20296 ช่วยบอกคำที่มีความหมายเหมือนกัน(พ้องความ)ของคำว่าม้าหน่อยครับ
joe020837
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 30 ต.ค. 09, 21:51

ช่วยบอกคำที่มีความหมายเหมือนกัน(พ้องความ)ของคำว่าม้า,ช้าง หน่อยครับ
เช่น อาชา  ครับ  คิดได้นิดเดียวเอง  อิอิ 
ช่วยคิดให้ทีนะครับ  ขยิบตา ขยิบตา
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ต.ค. 09, 20:37

ขออนุญาตตอบกระทู้ แต่ไม่ได้ตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะครับ
อย่างแรกคำพวกนี้ไม่ใช่ภาษาปากครับ ไม่ว่าจะสำหรับคนสมัยไหน
ไอ้พวกชอบมาพูดว่าคนโบราณเขาคุยกันเป็นเพลงกลอนน่ะ.... เพ้อเจ้อ
เรื่องจริงคือเขาท้ากันเหมือนคน "เป็นมวย" เขา "ประมวย" กัน
คนเป็นกวีเจอกันก็ประกลอนกันพอให้หอมปากหอมคอ

เพราะฉะนั้น สำหรับคนโบราณ
คำพวกนี้จะพูดก็คงพูดกันเฉพาะกวี หรือไม่ก็ชนชั้นสูงนิดหน่อย
ก็ของมันเป็น "เทคนิคอลเทอม" ที่ติดมาจากงานที่ทำนี่....
ถ้าเจ้าของกระทู้เกิดไม่ทันเขาตาย... ก็ไปหางานที่เขาทำมาอ่านนะครับ คงหาได้มากอยู่

หาได้ไม่พอก็ลองมานั่งคุยกันได้ครับ
ว่าไปหามาจากหนังสือเล่มไหน เรื่องไหน ตอนไหน ใครแต่ง
เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆจะช่วยแนะได้ ว่าคุณอาจจะหาเพิ่มที่ไหนได้อีก

การบ้านไม่ใช่บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปครับ
ใส่น้ำร้อนแล้วรอสามนาทีกินไม่ได้...
ไม่เชื่อเจ้าของกระทู้ลองเอาสมุดการบ้านใส่ลงหม้อน้ำร้อนได้ ผมท้า...

ปล. แต่การบ้านก็ไม่ใช่อาหารตามสั่งเหมือนกัน
แล้วผมก็เชื่อว่าสมาชิกเรือนไทยแต่ละท่าน
ก็คงไม่มีใครอยากผัดกับข้าวจานละ 15 บาทขายด้วย!!
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ย. 09, 11:27

เข้ามาช่วยบอกวิธีการจับปลา วันหน้าจขกท. จะหาปลาได้(เอง)อีก

เข้าหน้า -  พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒  ที่

http://rirs3.royin.go.th/word31/word-31-a0.asp

แล้วพิมพ์คำที่ต้องการหา ( ม้า, น้ำ, ลม, ฟ้า ฯลฯ ) ลงในช่อง ค้นคำศัพท์ตามความหมายจากทุกกลุ่มอักษร    
ซึ่งเป็นช่องว่างด้านล่าง(ไม่ใช่ช่องบน) ของหน้าจอ แล้วก็คลิก - ส่งคำค้นหา

จะปรากฏรายการคำต่างๆ ให้จขกท. เลือกได้ดังใจ
joe020837
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 พ.ย. 09, 19:51

ขอบคุณมากเลยครับ  อายจัง
onelifeonelove
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 00:20

เอาตามที่ตัวเองพอทราบนะ

ม้า อัศว พาชี อาชา อาชาไนย(ม้าที่ถูกฝึกอย่างดีแล้ว) ดุรค(คำนี้ไม่ค่อยเห็น)และอื่นๆอีกแต่จำได้เท่านี้นะคะ

ช้าง กุญชร พัง(ใช้สำหรับช้างเพศเมีย)  พลาย(ใช้สำหรับช้างตัวผู้) คชสาร ดำไร ดำรี  นรการ(ช้างตัวผู้ที่มีงาสั้น) น่าจะมีมากกว่านี้อีกแต่จำไม่ได้ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์