เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7440 ช่วยแปลเพลงยาวอิศรญาณให้หน่อยคับ
joe020837
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 30 ต.ค. 09, 20:46

ร้องไห้ ช่วยแปลให้หน่อยนะครับแปลไม่ได้ซักทีจะส่งอยู่แล้วอ่ะครับ  ร้องไห้

ทะเลน้อยเท่ารอยโคโผไม่ได้
โดยว่าใจยังกำหนดขัดมรรคผล
หญิงขมิ้นชายปูนประมูลปน
ไหนจะพ้นทะเลแดงตำแหน่งเนื้อ

จิ้งจกเรียกจระเข้บกยกขึ้นเท้า
แมวตัวเล็กเขาก็ว่าเป็นอาเสือ
แมวเป็นอาของพยัคฆ์ชักว่านเครือ
ไม่น่าเชื่อหลานอะไรใหญ่กว่าอา
อีกข้อหนึ่งเมืองเราชาวมนุษย์
ย่อมว่าพุทธกับไสยตั้งใจว่า
ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันไปมา
ทั้งเจรจารำคาญหูดูไม่งาม

ช่วยหน่อยละกันนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ต.ค. 09, 20:43

งานเขียนในยุคที่การพิมพ์ยังเข้ามาเมืองไทย
เขามีไว้ "ฟัง" กันมากกว่า "อ่าน" ครับ
อ่านออกเสียงดูอาจจะได้มากกว่าคำตอบนะครับ....

เพราะ "ความเข้าใจ" เป็นสมบัติส่วนบุคคลครับ
เสียดาย.... การศึกษาในประเทศไทยมักให้ได้ไม่มากพอ

หน้า: [1]
  พิมพ์