เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11129 มหามุขมาตยานุกูลวงศ์ ว่าด้วย เฉกอะหมัด ใช้หลักฐานอะไร
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 29 ต.ค. 09, 17:00

ก.ศ.ร. กุหลาบ  เมื่ออายุ ๗๒ ปี   ใน พ.ศ. ๒๔๔๘   ได้พิมพ์  มหามุขมาตยานุกูลวงศ์ เล่ม ๑
ว่าด้วย  ลำดับวงศ์ตระกูลขุนนางไทยทั้งสิ้นในแผ่นดินสยาม

พิมพ์ครั้งที่ ๑   พันฉบับ

ตีพิมพ์ที่โรงพิมพ์  สยามประเภท

หน้าวัดราชบพิธ ถนนเฟื่องนคร กรุงเทพ ฯ

ราคาเล่มละ  ๑๐   บาท
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ต.ค. 09, 17:19

หลวง นนทเกตุ(ฉ่ำ)(แขกเจ้าเซ็น)   มีคำถามดั่งนี้

ข้าพเจ้าจักขอถามท่านอาจารย์กุหลาบ  ๓ ข้อว่า

๑.  พวกสมเด็จเจ้าพระยากรุงเทพฯ นี้     ที่เรียกว่าพวกราชนิกูลนั้น ด้วยเหตุอันใด?

ตอบ     เหตุด้วยย่าของสมเด็จเจ้าพระยา(ช่วง)นั้น      เขาสมมุติเรียกชื่อว่า เจ้าคุณโต   แต่ท่านไม่ได้ชื่อโตหามิได้
แท้จริงท่านชื่อ เจ้าคุณนวล    เป็นราชนิกูลบางช้าง   

ท่านเจ้าคุณนวลเป็นพระบรมญาติอันสนิท กับ พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย
ด้วยเหตุนี้ ท่านจึงเป็น ราชนิกูลเชื้อพระญาติวงศ์ในพระเจ้าแผ่นดินทั้ง ๔ รัชกาล

เมื่อเจ้าคุณนวลเป็นราชนิกูลแล้วและเป็นย่าสมเด็จเจ้าพระยา(ช่วง)    บุตรหลานเหลนโหลนหลินหลือ(ในเวลานั้น ก.ศ.ร. กุหลาบ นับ แบบนี้)
ของท่าน   นับเป็นราชนิกูลทั้งสิ้น  ตลอดจนมาถึงทุกวันนี้ด้วย
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ต.ค. 09, 17:24

หลวงนนทเกตุ(ฉ่ำ)  ถามซ้ำว่า

๒.   ท่านผู้หลักผู้ใหญ่ในวงศ์ตระกูลพวกข้าพเจ้า      ท่านเล่าไว้ว่า   พวกพระยาจุฬาราชมนตรี
(แขกเจ้าเซ็น)   เป็นญาติกันกับพวกสมเด็จเจ้าพระยากรุงเทพ ฯ   จริงหรือไม่จริงฉันใด
ขอให้ท่านอาจารย์กุหลาบตอบด้วย

ตอบ   จริงขอรับผม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ต.ค. 09, 17:35

๓.   ถ้าเช่นนั้นพวกข้าพเจ้ามิเป็นราชนิกูลด้วยหรือ

ตอบ    พวกท่านพระยาจุฬาราชมนตรี  แลพวกคุณหลวงนนทเกตุ(ฉ่ำ)  เป็นแขกมะหง่น(คือแขกเจ้าเซ็น)
เป็นญาติกับสมเด็จเจ้าพระยาก็จริงแล   

แต่ทว่าเป็นญาติฝ่ายปู่ทวดสมเด็จเจ้าพระยา

เพราะเหตุนี้พวกแขกเจ้าเซ็นจึงไม่ได้เป็นราชนิกูลด้วย

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ต.ค. 09, 18:16

หลวงนนทเกต(ฉ่ำ)  ถามต่อไปว่า

เมื่อข้าพเจ้าไม่ได้เป็นราชนิกูลนั้นแล้ว   เป็นญาติกันกับสมเด็จเจ้าพระยาอย่างไร

ขอความกรุณาท่านอาจารย์กุหลาบแสดงให้ข้าพเจ้าทราบตลอดต้นปลายด้วยเทอญ

นายกุหลาบจึงรับคำว่า     จะบรรยายให้ฟังตั้งแต่ต้นจนปลายดั่งนี้

หนังสือ  "เฉกอะหมัด"  ฉบับนี้      ต้นฉบับเดิมเป็นของท่านพระยาจุฬาราชมนตรี นามว่า  "เชน"
เป็นผู้เรียบเรียงร้อยกรองเป็นเรื่อง ลำดับวงศ์ตระกูลแขกมะหง่น(แขกเจ้าเซ็น)
พวกพ้องวงศาคณาญาติของท่าน

ท่านเป็นผู้รู้เรื่องโบราณมาก   หากจำไว้ได้ดีหว่าผู้อื่น

ภายหลัง พระยา จุฬาราชมนตรี "เถื่อน"   ได้เป็นพระยาบวรประเทศ   ได้รับพระราชทานเครื่องอิศริยายศ
มีพานหมากคนโทน้ำทองคำเป็นต้น
เป็นผู้เรียบเรียงเรื่องนี้ต่อมา

หลังจากพระยาบวรประเทศ(เถื่อน) ถึงแก่กรรมแล้ว
พระยาจุฬาราชมนตรีชื่อว่า "นาม" ผู้เป็นบิดาของพระยาจุฬาราชมนตรี(สิน)ในรัชกาลที่ ๕ กรุงเทพ ฯ มหานคร
ได้เรียบเรียงเรื่องนี้ต่อมาช้านาน   

จนถึง เจ้าพระยาทิพากรวงศ์มหาโกษาธิบดี(ขำ)  เสนาบดีในกรมท่า
ว่าราชการต่างประเทศในรัชกาลที่ ๔  กรุงเทพมหานคร
เป็นผู้เรียบเรียงเรื่องนี้ต่อมาโดยวิเศษพิสดาร

ต่อมาเจ้าพระยาภาสกรวงศ์(พร) ได้เรียบเรียงเรื่องนี้ตัดทอนรอน และย่อโดยสังเขปอีกฉบับหนึ่ง

สรุปใจความตรงกันทั้ง ๕ ฉบับ
ตรงกับฉบับครั้งกรุงเก่าด้วยเหมือนกัน

ก.ศ.ร. กุหลาบได้รับต้นฉบับทั้ง ๕ ฉบับนี้  ที่มีอยู่กับ คุณเนิน   ราชนิกูลบุตรีสมเด็จเจ้าพระยาพระองค์ใหญ่
มารวบรวมกันทั้ง ๕ ฉบับบริบูรณ์แล้ว

ได้คัดข้อความย่อมาพอเป็นสังเขป  พอเป็นเหตุให้ทราบเป็นเลา ๆ     
จะลงให้เต็มนั้นไม่ได้   หน้ากระดาษไม่พอรับรอง

ขอเรียนเชิญมิตรผู้ใจเดียวกัน  เช่น  คุณ เพ็ญชมพู     คุณเงินปุ่นศรี  มาอ่านด้วยความเพลิดเพลิน
และสนทนากัน   เนื้อเรื่องนั้นท่านก็ทราบกันอยู่แล้ว

ท่านที่นับถือ ที่สงสัยว่า ก.ศ.ร. ใช้หลักฐานอะไร  คำตอบก็อยู่ข้างบนแล้วโดยสิ้นเชิง
ทั้งหมดมี  ๑๓๙  สมุดไทย
บางเล่มท่านผู้มีบรรดาศักดิ์มายืมไป ๑๕ ปี  ไม่ส่ง ซ้ำยังริบไว้ด้วย

เรียนเชิญคุณ  Bhanumet  ผู้เรืองนาม     แวะมาคุยกันบ้าง

Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ต.ค. 09, 21:22

สวัสดีครับคุณ Wandee
ผมมิกล้ารับคำชมครับ หนักเกินไป  ตกใจ

ลงชื่อเข้ามารับฟังท่านผู้รู้ด้วยใจจดจ่อครับ เพราะผมเองก็รู้ตามที่อ่านที่ฟังมาเท่านั้น

อยากเห็นเอกสารต้นฉบับเหลือเกิน

คุณ Wandee พอจะทราบเรื่องสายตระกูลของ สกุลศรีเพ็ญ หรือไม่ครับ เพราะทาง สกุลบุนนาค และ สกุลศรีเพ็ญ กล่าวไว้ไม่ตรงกัน

แล้วก็เรื่อง เจ้าคุณกลาโหมคลองแกลบ บิดา เจ้าพระยามหาเสนา ปลี (ในรัชกาลที่ ๑) ที่ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ ว่าอาจจะเป็นบุตร ท่านจิตร (พระอินทรรักษา) น้องท่านใจ (ออกญาเพ็ชรพิไชย) นั้น
ไม่ทราบว่าท่านสันนิษฐานจากอะไร (หรือไปริบเอกสารใครมา  ยิงฟันยิ้ม)

ประวัติวงศ์เฉกอะหมัด โดยเฉพาะก่อนกรุงรัตนโกสินทร์ ยิ่งนานก็ยิ่งเป็นตำนานปกรณัมเข้าไปทุกที ยิ่งแต่งยิ่งยาว และดูจะใหญ่โตขึ้นเรื่อยๆ

ส่วนตัวยังคิดว่า
ท่านเฉกอะหมัด ได้เป็นที่ ออกญาเฉกอะหมัดฯ ว่ากรมท่าขวาหรือกรมพระคลัง ส่วนเป็นถึงสมุหนายกนั้นไม่ทราบ แต่ไม่น่าจะได้เป็นที่ เจ้าพระยาบวรราชนายก ดั่งที่ลูกหลานในปัจจุบันเชื่อถือ

ท่านชื่น ก็น่าจะเป็น ออกญาอภัยราชา ไม่น่าจะถึง เจ้าพระยาอภัยราชา
ท่านสมบุญ เป็น ออกญาชำนาญฯ มิใช่ เจ้าพระยาชำนาญภักดี (หรือ ชำนาญบริรักษ์)
ราชทินนามสองท่านนี้ อาจจะด้วยความคุ้นหูของชาวกรุงเก่าในกรุงใหม่

หม่อมใจ อาจเป็นเพียง ออกญาเพ็ชรพิไชย จางวางกรมล้อมพระราชวัง ไม่ถึง เจ้าพระยาเพ็ชรพิไชยที่สมุหนายก ก็ได้ (แต่ผมว่าท่านนี้น่าจะได้เป็นสมุหนายกนะครับ)

ส่วนหม่อมเสน? (แค่ชื่อก็ไม่มั่นใจแล้ว) ผมไม่แน่ใจว่าจะได้เป็นถึงที่ เจ้าพระยามหาเสนาที่สมุหพระกลาโหม หรือไม่ อาจเป็นเพียง ออกญาจ่าแสนยากร อธิบดีกรมมหาดไทยฝ่ายพระราชวังบวรสถานมงคล
แต่ติดที่ว่าชาวกรุงเก่าออกนามท่านว่า เจ้าคุณกลาโหมวัดสามวิหาร ท่านจึงอาจได้ว่าที่สมุหพระกลาโหมเป็นระยะสั้นๆ ในรัชสมัยขุนหลวงหาวัด ก็เป็นได้

สุดท้าย ท่านบุนนาค ผมเองออกข้างไม่มั่นใจว่าท่านจะเป็นที่ นายฉลองไนยนารถหุ้มแพรมหาดเล็กวังหน้ากรุงเก่า
รวมถึงตำนานสามเกลอ ไทย จีน แขก ผมก็ยังแคลงใจอยู่

แต่ยิ่งนานวัน ประวัติวงศ์เฉกอะหมัด ยิ่งถูกแต่งเติมกลายเป็นโคตรวงศ์ที่ยิ่งใหญ่ขึ้นทุกที หากไม่หยุด และพยายามหาหลักฐานมายึดเป็นหลักแล้วละก็ ได้ยิ่งเข้ารกเข้าพงเป็นแน่
โดยเฉพาะชาวสกุลบุนนาคบางส่วน ดูจะเพ้ออยู่ในความเชื่อที่เป็นภาพมายาเหล่านี้เสียจริง 

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ต.ค. 09, 22:18

ขออภัยที่เรียกนามโดยคะนอง 

อยากให้มีคนเข้ามาคุยแล้วดิฉันจึงจะสามารถเรียบเรียงและจัดระบบได้
บางเรื่องใกล้สมบูรณ์แล้ว  แต่ไม่ทราบว่าจะจบได้เมื่อไร

เรื่องสกุล ศรีเพ็ญ  มีมิตรอุปการะไว้เล่มหนึ่ง    คิดว่าคงไม่ลงลึกซึ้งมาก นอกจากเรื่อง ที่เกี่ยวกับพระราชวังในรัสเซีย
เดี๋ยวหานะคะ

เรื่องยกท่านผู้ใหญ่เป็น เจ้าพระยานี่ ดิฉันก็เคยเห็นเอกสารมากับตา   ต้องคุยกันว่า เป็นการยกย่องจากผู้ใต้อุปการะเชิดชูเกินความจริง

ที่สนใจยกเรื่องนี้ขึ้นมา  ก็เพียงเสนอข้อมูลส่วนหนึ่ง   เผื่อผู้ถือ เอกสาร ที่เก่าแก่ จะเข้ามาสนทนากันเพื่อแลกเปลี่ยนความคิด

ท่านจิตร  น้องชาย ท่านใจ(ออกญาเพชรพิไชย)

พระมหาอุปราชกรมพระราชบวรสฐานมงคล ขุนหลวงสรศักดิ์(มะเดื่อ) ประทับอยู่ ณ พระราชวังจันทเกษม
ทรงตั้งนายจิตร   บุตรืี่สองของเจ้าพระยาชำนาญภักดี สมุหนายกคนเก่า  เป็น
พระพรหมสุรินทร์  เจ้ากรมพระตำรวจฝ่ายพระราชวังบวร
เรียกว่าเป็นขุนนางเร็ว เพราะสนิทสนมกับหลวงสรศักดิ์มาก่อน

ท่านใจเป็นแต่มหาดเล็กสามัญ จนอายุเจริญมาหลายแผ่นดิน

พระพรหมสุรินทร์(จิตร) ทำราชการอยู่ไม่ตลอดแผ่นดิน  ถึงแก่กรรมในต้นแผ่นดินนั้นเอง
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ต.ค. 09, 22:35

ถึงแผ่นดินพระบาทสมเด็จพระบรมราชาธิราชทรงธรรม   เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า พระบาทสมเด็จพระบรมราชาธิราชศรีสรรเพขย์

ท่านใจได้รับโปรดเกล้าให้เป็นพระยาเพชรพิไชย   จางวางกรมล้อมพระราชวังหลวง
ได้ว่ากล่าวกรมอาสาจาม  กรมอาสาญี่ปุ่น   กรมอาสาใหม่  และเป็นอธิบดีกรมวัง
(เรื่องกองอาสาจามนี้  ก.ศ.ร. เข้าใจผิดผลาดมาก/วันดี)

ท่านใจจะได้ยศอื่นมาบ้างหรือไม่  ท่านผู้เรียบเรียงไม่สามารถค้นได้

พระยาเพชรพิไชย(ใจ)สมรสกับ   ท่านแฉ่ง บุตรีเจ้าพระยสรัตนาธิเบศร์(ขุนเณร) สมุหกลาโหมในแผ่นดินพระเจ้าท้ายสระ
ทั้งสองตั้งบ้านเรือนอยู่ในบ้านบิดาใกล้วัดสามพิหาร

พระเจ้าท้ายสระโปรดตั้งเจ้าพระยายมราชให้เป็นเจ้าพระยามหาเสนาที่สมุหกลาโหม
ตั้งบ้านเรือนอยู่ที่คลองแกลบ

เจ้าพระยากลาโหมคลองแกลบ เป็น ญาติสนิท กับพระยาเพชรพิไชย  แต่จะเป็นเชื้อโลหิตฝ่ายใด
ข้าพเจ้า (พระยาจุฬาราชมนตรี(เชน)) ไม่ทราบ
เมื่อกรุงเก่าเสียแก่พม่าข้าศึก  ข้าพเจ้าอายุ ๓๗ ปี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ต.ค. 09, 08:38

ข้อมูลเกี่ยวกับตระกูลบุนนาคที่มีอยู่ เป็นหลักฐานชั้นหลังกว่าของคุณ Wandee  ก็เลยขอร่วมวงฟังดีกว่านะคะ
แต่เคยสะดุดใจแบบเดียวกับคุณ Bhanumet  ว่าตำแหน่งและราชทินนามของเจ้าพระยาเฉกอะหมัด  อาจจะเพิ่มเติมขึ้นภายหลัง
ถ้าท่านเป็นสมุหนายกสมัยอยุธยา    ทำไมมีราชทินนามเฉพาะตัว  ไม่ใช้ราชทินนามของสมุหนายก
ส่วนเจ้าคุณกลาโหมสามวิหาร   อาจเป็นแค่เจ้าพระยามหาเสนา  เสนาบดีกลาโหม  หนึ่งในสี่จตุสดมภ์   ค่ะ
ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ต.ค. 09, 10:33

เสน่ห์ของบันทึกนี้คือมีที่ตั้งบ้านเรือน และ รายชื่อภรรยาหลวง       อ่านเพลินทีเดียว
ถ้าเป็นบุตรของอนุภรรยาแต่รับราชการมีชื่อเสียงก็บันทึกไว้

ท่านชื่นได้เป็นพระยาพระยาวรเชษฐภักดี        เป็นพระยา อภัยราชา สมุหนายกเมื่ออายุ ๓๐

มีบุตรี ชื่อ เลื่อน (ประวัติมีอีก)
บุตร ชื่อ สมบุญ  จมื่นจงภักดีองค์ขวา    ต่อมาเป็น พระยาบำเรอภักดิ์ ปลัดทูลฉลองกรมวัง
ต่อมาเป็น เจ้าพระยาชำนาญภักดี  สมุหนายก

ท่านเสนเป็นพระยาจ่าแสนยากร  แล้วขึ้นเป็นเจ้าพระยามหาเสนา
ตั้งบ้านเรือนอยู่ที่ริมวัดสามพิหาร  แยกทางจะไปหัวรอ
คนเรียกท่านว่า กลาโหมวัดสามพิหาร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ต.ค. 09, 10:35

อ่านประวัติตระกูลบุนนาคทีไร ก็นึกถึงนวนิยาย "ฟ้าใหม่" ของศุภร บุนนาค ทุกที
เป็นแม่ยกของพ่อแสน พระมหามนตรี ค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 ต.ค. 09, 10:55

เรื่องท่านบุนนาก ไปขุดสมบัตินั้น  อ่านมาตั้งแต่เป็นเด็กๆในนวนิยานอิงประวัติศาสตร์เรื่องหนึ่ง
คุณ คึกฤทธิ์ ก็เขียนไว้น่าคิดเหมือนกัน

บันทึกเล่มนี้จดไว้ สี่หน้ากว่า

บรรยายไว้ว่า

เมื่อกรุงเก่าจวนจะแตกทำลาย เสียแก่พม่าข้าศึกนั้น      ท่านบิดามารดาของเราเก็บรวบรวมทรัพย์สมบัติ
ล้วนเงินทองเป็นกองมาก ๆ     ทิ้งลงในสระในบ่อที่มีอยู่ในบ้าน

การก็ไม่สู้ช้านานกี่มากน้อย    เรายังจำตำบลบ่อสระในบ้านได้ถึงจะถูกถมกลบเสียหมด

บ่ออยู่ริมต้นชมพู่ใหญ่       ใกล้ๆปากบ่อมีต้นตาลตะโหนดอยู่คู่หนึ่ง
เราเคยผูกชิงช้ากับต้นตาลไกวเล่น

เรื่องนี้ก็ทราบกันอยู่ทั่วไป....

คุณ Bhanumet  กระเถิบเข้ามา    เรื่องสมบัติเล่าดังได้ที่ไหน

อิอิ  ที่ขำนิดหน่อยก็เพราะนับชื่อทาสที่ท่านเอาไปด้วยเกินมาคนหนึ่ง
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 ต.ค. 09, 11:02

จำได้ค่ะ คุณเทาชมพู

เคยไปกราบคุณ ศุภร ที่บ้านเรือนไทย ถ้าจำไม่ผิดอยู่ลาดพร้าว
เรือนไทยของท่าน ก็คือ เรือนไทย  ในรสลินค่ะ
ม่านลูกไม้สีแดง

เห็นแล้วนักอ่านตกตลึง             
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 ต.ค. 09, 12:43

เคยดูรูปคุณศุภรตอนสาวๆ    สวยสมคำบรรยายโฉมของรสลินจริงๆ ค่ะ
แต่เมื่อดิฉันเคยเห็น ในฐานะคุณแม่ของคุณหญิงสุริยา รุ่นพี่ของดิฉัน  ท่านอยู่ในวัยกลางคนแล้ว  แต่ก็ยังสง่างามอยู่
เล่นสักวากับม.ร.ว. คึกฤทธิ์  มีลูกเล่นคมคายมาก

เรื่อง รสลิน ไปเจอหนังสือที่พิมพ์ครั้งที่ ๒  เลยซื้อมาเก็บไว้ เพราะรุ่นแรกที่ซื้อมา อ่านเสียแตกฉาน คือที่ทากาวไว้ หลุดหมด เป็นหน้าๆ
เรื่องนี้ น่าจะเป็นเรื่องเอกของคุณศุภร บุนนาค   ถ้าไม่มี "ฟ้าใหม่" มาชิงมงกุฎไปเสียก่อน

ประวัติของหม่อมบุนนาค ที่ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ เขียนไว้ในโครงกระดูกในตู้ และอ.นิธิ เอียวศรีวงศ์วิจารณ์ถึง    ดิฉันไม่เห็นด้วยกับอ.นิธิ ค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 ต.ค. 09, 15:48

เล่าตามมหามุขมาตยานุกูลวงศ์  ไปก่อนนะคะ
จำที่อาจารย์นิธิเขียนไม่ได้     ทำไมถึงจำไม่ได้หนอ  สงสัยไม่ได้อ่านมากกว่า

ท่านบุญนาก กับท่านลิ้มภริยา  ปรึกษากันแล้วก็ตกลงจะไปขุดสมบัติของสกุล

สองผัวเมียพา คุณนกยูง  ลูกชายคนโตไปด้วย  
ฝากคุณตานีลูกสาวคนเล็กไว้กับท่านผู้หญิงในสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก

ลงเรือมังกุแคร่นอกปากมีจังกูดและกรรเชียงพร้อม   มีทาสพายเรือ ๔ คน

เร่งขึ้นไปถึงวัดสามพิหารในกรุงเก่า  จอดเรือที่ท่าหน้าบ้าน
แล้วพากันไปขุด แก้ว แหวน เงิน ทอง และสิ่งของที่มีราคาต่างๆ  
บรรทุกในท้องเรือมังกุจนเพียบกระดานไม้เลียบปากเรือตีน้ำ(ภาษาไพเราะน่าอ่าน)
แล้วก็ตีกันเชียงล่องตามน้ำลงมา

ถึงคลองแม่อ้อมแขวงเมืองนนทบุรี  ก็เลี้ยวลงไปในคลองแม่น้ำอ้อมทางแม่น้ำเจ้าพระยามีโจรผู้ร้ายชุมนัก
สมัยนั้นในคลองอ้อมมีบ้านเรือนคับคั่ง  ไม่น่ากลัวเลย

ตามลำแม่น้ำที่ตำบลบ้านตะนาวศรีมีบ้านเรือนพม่าเก่าอยู่ทั้งย่าน
ตำบลตลาดแก้วใต้วัดเขมาก็เป็นหมู่บ้านแขกสุหนี่ไทรบุรีที่หนีภัยพม่ามา
ประพฤติเป็นคนพาลสันดานหยาบ  เป็นโจรผู้ร้ายคอยปล้นเรือลูกค้าพานิชย์ที่ขึ้นล่องในท้องน้ำเนือง ๆ

คล้าย ๆ พวกมอญบ้านโคกช้าพลู  แขวงเมืองประทุมธานี  หรือบ้านหลวงบันเมาทุกขราษฏร์(ช้าง) ตำบลท้ายเกาะใหญ่ แขวงกรุงเก่า

เรือเข้าไปในคลองแม่น้ำอ้อมแขวงเมืองนนทบุรี    มาถึงคลองบางใหญ่ในเวลาห้าทุ่มเศษ
ในเวลานั้นเป็นที่เปลี่ยวไม่มีบ้านเรือน

ขณะนั้นมีอ้ายผู้ร้ายไทยเรานี่เอง  ลงเรือเผ่นม้าแจวมาสองคนหัวกับท้าย   มีคนนอนมาในท้องเรือจำนวนมาก
พากันโห่ร้องเกรียวกราวเข้ารุมตีไอ้แสงทาสที่ถือจังกูดท้ายเรือมังกุตกน้ำ      แล้วยิงไอ้แสงตายกลางน้ำในลำคลอง

อ้ายผู้ร้ายขึ้นบนเรือมังกุ  ฟันทาสที่กรรเชียงเรือตายสองคน   แล้วตีฟันแทงฆ่าท่านลิ้มกับคุณนกยูง ตายในเรือมังกุทั้งสองคน

เหลือแรงที่จะต่อสู้  ท่านบุนนาคจึงหนีโดดลงน้ำไปกับอ้ายจันทาทาส
ว่ายน้ำข้ามฟากไปขึ้นที่บางม่วง
รุ่งเช้าอาศัยเรือแม่ค้าชาวสวนไปถึงวัดบางอ้อยช้าง   ที่ท่านสมภารทองอยู่เคยเป็นอาจารย์สอน ก.ข. ท่านบุนนาคมา

แล้วยืมเรือท่านอาจารย์ล่องลงมายังจวนสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตรืย์ศึก  ใต้วัดบางหว้าใหญ่
กราบเรียนเหตุร้ายให้ทราบ

ละเอียดกว่าที่เล่ากันมานะคะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์