เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4328 จิตรกรรมวัดบางขนุน
pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

เมื่อ 28 ต.ค. 09, 12:25

ถ่ายเมื่อครั้งไปทัศนศึกษาล่องคลองบางกอกน้อยของคณะ นำโดยอ.สมปอง

เทพชุมนุม

คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่

pansa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ต.ค. 09, 12:46

จิตรกรรมฝาผนัง

มารผจญ

pansa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ต.ค. 09, 12:53

จิตรกรรม ผนังด้านข้าง

pansa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ต.ค. 09, 13:14

หอไตร

Set นี้จะเป็นภาพจากรุ่นพี่ เพราะรู้สึกตอนที่ไปครั้งแรกโทรมมากและไม่ได้ถ่ายเอาไว้

ครั้งที่ 2 ที่ไปเค้าจะเอาแล๊คเกอร์ทาทับไปแล้ว ทำให้มองไม่ค่อยเห็น แบบภาพที่รุ่นพี่ถ่ายเอาไว้

เด๋วนี้ไปมาสะดวกมาก  เพราะมีถนนตัดผ่านเรียบร้อย

asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ต.ค. 09, 16:09

ไม่ทราบว่าที่วัดบางขนุนเป็นจิตรกรรม สมัยไหนครับ ถ้าทายไม่ผิดน่าจะรัชกาลที่1 หรือไม่ครับ งดงามมากครับเมืองนนทบุรียังมีวัดที่ซุกซ่อนอยู่ในเรือกสวนอีกเยอะเลย น่าสนใจมากครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ต.ค. 09, 21:42

จิตรกรรมฝาผนังในพระอุโบสถนั้นเป็นฝีมือสมัยรัชกาลที่3 แต่ซ่อมเสียสิ้นในส่วนของภาพผนังเหนือช่องประตูหน้าต่างโดยงบของปูนซิเมนต์ไทย(ลงสีตัดเส้นทับของเดิมหมดทุกส่วน เหมือนเขียนใหม่บนแบบเดิม) ถ้าจำไม่ผิดเมื่อคราวกรุงเทพ200ปีพ.ศ.2525 เหลือส่วนบริเวณผนังเพียงหย่อมเดียวเป็นตอนพระเจ้าสุทโทธนะกระทำการแรกนาขวัญ ไม่ทราบว่าหลุดร่วงหมดหรือยังและบานประตูรูปเสี้ยวกางที่เป็นฝีมือเดิม ส่วนภาพเขียนที่บานประตูศาลาการเปรียญเดิมเป็นฝีมือสมัยอยุธยาตอนปลาย ที่เป็นสมัยร.1นั้นคือสมุดข่อยซึ่งเดิมกรมศิลปเคยประมาณอายุว่าเป็นสมัยอยุธยา เพราะผมได้เข้าไปถ่ายภาพในวันเดียวกับที่กรมศิลปเข้าไปเปิดกรุสมุดข่อยที่วัดนี้และทราบภายหลังว่านำกลับเข้ากรมไปหลายเล่มแต่เล่มที่ปรากฎเห็นมีอยู่เล่มเดียวกับที่เผยแพร่และเป็นเล่มเดียวกับที่ผมได้ถ่ายภาพไว้ ซึ่งปัจจุบันไม่ทราบว่าทางวัดได้เหลือเก็บรักษาไว้บ้างหรือไม่
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ธ.ค. 09, 01:23

ผมมีโอกาสไปวัดบางขนุนมาแล้ว แต่หาภาพทวารบาลสมัยอยุธยาที่ว่านั้นไม่พบครับ
ไม่ทราบว่าอยู่ตรงส่วนไหน ในหอไตรผมก็ไม่พบแล้วนะครับมีแต่ภาพสมัยนี้เขียนไว้
ส่วนหอไตรก็ทาเลคเกอร์เคลือบเนื้อไม้ไว้แล้ว แล้วศาลาการเปรียญหลังเดิมปัจจุบัน
ยังอยู่และมีภาพเขียนอยู่ไหมครับ ผมไปก็ไม่ได้ตรวจสอบให้ละเอียด
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 ก.พ. 10, 02:21

ลบทิ้งไปหมดแล้วครับจากเหตุผิดพลาดทางเทคนิคของกรม...
ทุกวันนี้ก็ได้ดูไปเฉพาะภาพถ่ายที่เห็น ต้องขอบคุณ คุณpansa มากครับที่นำมาให้ชม
ถ้ามีโอกาสจะนำไปใช้ ขออนุญาตอ้างถึงเจ้าของภาพนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์