เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5657 มี ภาพจิตรกรรมฝาผนัง กับ ทวารบาล วัดดุสิต มั้ยครับ
qpid
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 31 ต.ค. 09, 10:05

มี ภาพจิตรกรรมฝาผนัง กับ ทวารบาล วัดดุสิต มั้ยครับ
อยากชมความงามมาก ขอบคุณครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ต.ค. 09, 16:24

คุณqpidอยู่กรุงเทพรึเปล่าครับ ถ้าสนใจทางนี้อยากชมภาพจิตรกรรมฝาผนังก็ให้เดินทางไปชมที่สถานที่จริงจะดีกว่านะครับ ความงามจากภาพถ่ายนั้นำมิอาจงดงามเท่าของจริงหรอกครับ แม้ได้เห็นเพียงครั้งเดียวที่เป็นของจริง บอกได้เลยครับว่าจะซาบซึ้งถึงจิตวิญญาณที่ช่างได้รังสรรค์ด้วยความศรัทธาต่อพระพุทธศาสนาโดยแท้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ต.ค. 09, 16:35

วัดดุสิดารามนั้นไม่สามารถเข้าชมได้ในวันปกติ เพราะพระอุโบสถจะไม่เปิด จะเปิดเฉพาะวันพระ ที่พระลงโบสถ์ ส่วนถ้าจะไปชมต่างหากจะต้องทำหนังสือขออนุญาตทางวัด วัดนี้นั้นเป็นวัดที่เขียนโดยช่างสมัยรัชกาลที่1 สภาพปัจจุบัน จิตรกรรมชำรุดทรุดโทรมอย่างยิ่งในบางผนัง คงอยู่ได้อีกไม่นานละครับ นอกจากภาพเขียนที่ฝาผนังแล้วยังมีภาพเขียนในกรอบกระจกที่งดงามอย่างยิ่งอีกด้วย อีกทั้งยังมีวัดภุมรินทร์ราชปักษีซึ่งเป็นวัดร้างอยู่ในความดูแลของวัดดุสิดก็มีจิตรกรรมฝาผนังที่งดงามอยู่เช่นเดียวกัน

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ต.ค. 09, 16:49

1.ภาพในกรอบกระจก
2.ภาพเขียนที่วัดภุมรินทร์ฯ
3.หน้าบันวัดดุสิดาราม
ถ้าชอบทางนี้ขอเชิญสมัครเข้าชมรมของเรา "ชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนังและศิลปะไทยด้วยภาพถ่าย" โดยเมลล์มาถึงผมหัวหน้าชมรมที่paparyu15@gmail.com  แจ้งชื่อ-สกุล ชื่อเล่น เบอร์โทรมือถือ อีเมลล์ เพื่อการยืนยันการสมัครสมาชิก ไม่มีค่าสมาชิกใดๆทั้งสิ้น เมื่อชมรมฯมีทริปไปชมจิตรกรรมฝาผนังที่ใดก็จะเรียนเชิญร่วมไปกับชมรมฯครับ

asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ต.ค. 09, 18:23

พี่jean ครับ ไม่ทราบส่าพี่jean มีภาพของสมุดข่อยฉบับกรุงเบอร์ลิน ที่ขายไปตั้งแต่2436 มัยครับ สวยมากเป็นสมัยอยุธยาครับ ถ้ามีพี่jean ช่วยลงภาพให้ดูเป็นขวัญตาหน่อยนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์