เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 16893 หนังสือที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพ ม.ร.ว.วัฒนาธร จิรประวัติ
wonn
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 25 ต.ค. 09, 04:47

เรียน สมาชิกทุกท่าน

ท่านใดพอทราบแหล่ง ที่จะสามารถหายืม หรือ ฯลฯ กับ หนังสือที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพ ม.ร.ว. วัฒนาธร จิรประวัติ เพราะมีประวัติของ จอมพล พระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช อยู่มากและมีภาพประวัติศาสตร์ที่น่าศึกษาอยู่เช่นกันครับ ขอแนะนำ และขอบคุณมากครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ต.ค. 09, 07:56

ในฐานะสมาชิกชมรมนักอ่านหนังสือโบราณ  ขอเรียนว่า

ร้านหนังสือที่เป็นแหล่งขายหนังสืออนุสรณ์ที่ใหญ่และราคาถูกที่สุด  ในงานหนังสือ           คือร้าน ไตรภูมิ 

อยู่ โซน C2   ซึ่งเป็นโซนหนังสือเก่า   เลขที่ื   T10

ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองที่ทางร้านเข้ามาร่วมงาน
ครั้งที่แล้วทางร้านมีหนังสืออนุสรณ์ของ ม.ล. มานิจ ชุมสาย  ขายในราคา 200  บาท   ในขณะที่ร้านอื่นๆขาย  400   บาท

ร้านหนึ่งที่เคยเป็นข้าเก่าเต่าเลี้ยงของ สกุลชุมสาย ยังร้องกรี๊ดเพราะไม่ได้ไปร่วมงานพระราชทานเพลิงศพจึงไม่มีหนังสือขาย

ทราบมาว่าร้านหนังสือบางร้านก็รับหนังสือจากที่นี่
ร้านนี้ไม่มีหน้าร้าน
เข้าใจว่าหนังสือจากงานที่วัด เข้าที่แหล่งนี้ก่อนที่อื่น  จึงราคาถูก
ฟังมาว่า มีเส้นสาย อยู่แทบทุกวัด   น่าเชื่ออยู่เหมือนกัน  เพราะสนุกดี  สำคัญว่าราคา ไม่แพง

ติดใจหนังสืออนุสรณ์หม่อมวิภา จักรพันธุ์  ซึ่งราคาสูงถึง  450  บาท   ได้ซักถามคนขาย 
คำตอบก็คือว่า   หนังสือหายากมาก    ไม่เข้ามาเลย

ยืนยันไม่ได้ว่า ที่ร้านยังจะมีหนังสือเล่มนี้อยู่หรือไม่   
แต่เป็นแหล่งที่น่าแวะมาก

ถ้าต้องการรูป  ก็ต้องตามหาหนังสือ
ถ้าต้องการประวัติ และสาแหรก     ค้นทางห้องสมุดได้

ดิฉันมีพระประวัติของเสด็จในกรมอยู่บ้างเหมือนกัน  ข้อมูลโบราณคร่ำคร่าของก.ศ.ร. กุหลาบ
ขอกลับไปอ่านก่อนนะคะ    ถ้าเป็นว่าพอใช้ได้  จะคัดมาให้

งานหนังสือวันนี้วันสุดท้ายนะคะ  ปิดสองทุ่ม

ถ้าไม่มีแวะไปที่ร้าน คุณสุชิตหนังสือเก่า   T02       โซน 2
ราคาอาจจะสูงสักหน่อย
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ต.ค. 09, 08:11

คุณ Wandee มายั่วว่า

"ดิฉันมีพระประวัติของเสด็จในกรมอยู่บ้างเหมือนกัน"

เลยอดไม่ได้ต้องเรียนถามเป็นความรู้เพิ่มเติม คือ  ทราบมาว่า เสด็จในกรมนครไชยศรีฯ นั้นได้ชื่อว่าเป็นนายทหารที่เคร่งครัดระเบียบวินัยยิ่งพระองค์หนึ่ง
อีกเรื่องหนึ่งพบในพระราชหัตถเลขาล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖  ที่พระราชทานไปยังสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนครราชสีมา  คราวเสด็จตรวจราชการ
มณฑลพายัพว่า  จะไม่ทรงยอมให้พระอนุชาพระองค์นั้นประชวรสิ้นพระชนม์ไปอีกองค์หนึ่ง  เพราะทรงเสียพี่และน้องไปโดยเหตุที่ไม่มีผู้ใหญ่กำกับไปใน
กระบวนเสด็จเหมือนคราว เสด็จในกรมนครชัยศรี  ในกรมราชบุรี  และสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ  ซึ่งเสด็จต่างประเทศแล้วประชวรเล็กน้อย
แล้วปล่อยปละละเลยไม่จัดถวายการรักษาเพราะไม่มีผู้ใหญ่กำกับไปในกระบวนเสด็จ  เลยทำให้พระอาการทรุดหนักจนสิ้นพระชนม์และทิวงคตลงทั้งสาม
พระองค์ 

สองเรื่องนี้ไม่ทราบมีกล่าวถึงในพระประวัติเสด็จในกรมนครไชยศรีฯ หรือไม่ครับ

อีกเรื่องที่ทราบมาในช่วงสงครามโลกครั้งที่ ๑ นั้นมีไข้หวัดสเปนระบาดหนักอยู่หลายปี  การที่เจ้านายทั้งสามพระองค์สิ้นพระชนม์ไปนั้น  บ้างก็ว่าเป็นเพราะ
ทรงได้รับไวรัสไข้หวัดสเปน  ไม่ทราบมีข้อเท็จจริงในเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ต.ค. 09, 08:39

คุณ V_Mee  ที่เคารพรัก

ข้อมูลอยู่ในหนังสือเล่มไหน  จำได้ค่ะ
แต่หนังสือโบราณเก็บใส่ซิบแบค สวมถุงผ้านุ่ม  อยู่ตรงไหนน่ะซีคะ   เพราะอ่านฉบับจริงทุกที
อ่านแล้วก็วางไว้รายทางตั้งแต่ข้างบนลงมาข้่างล่าง
ฉบับถ่ายรูป มีไว้ขีดโยง

อาจจะต้องหยิบบางกอกเรคคอร์ดเดอร์มาดู  รวมๆแล้วอาจมีข้อมูล
หนังสือพิมพ์สมัยก่อน  รวมถึง สยามไสมย   ลงข่าวอาการป่วยละเอียดละออราวกับรายงานแพทย์

บุคคลสำคัญในเวลานั้นตั้งแต่สมเด็จเจ้าพระยาลงมาถึงข้าาชการฝ่ายนอกฝ่ายใน  ไอกี่ครั้ง
รับอาหารได้ครึ่งชามโคม  ดื่มน้ำชาได้กี่จิบ     ลงละเอียดดีมาก

ดิฉันอ่านแล้วชอบตอนเจ้านายชั้นผู้ใหญ่ไปเยี่ยมที่บ้าน
ในรัชกาลที่สาม   รัชกาลที่สี่หรือทูลกระหม่อมพระไปเยี่ยมพี่เลี้ยง(น้าเขยและบิดาบุญธรรมของนายโหมด)
ทางบ้านต้องทำประตูทางเข้าและบันไดใหม่

เสียดายที่นายโหมดไม่ได้เป็นข้าหลวงเดิมของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
wonn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ต.ค. 09, 12:41

ขอบพระคุณทุกท่าน ครับ  ผมจะไปตามที่ได้แนะนำ เผื่อมีหนังสือเก่า ๆ มา update กันน่ะครับ  แล้ว สมาชิกท่านใดพอจะมี รูปของพระองค์ท่านที่ฉลองพระองค์ จอมพล แล้ว ใส่แว่นตากลม ๆ ช่วยลงให้ด้วยอ่ะครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ต.ค. 09, 13:15

ส่งสมาชิกลงพื้นที่ให้แล้วนะคะ

คลองถม  ยังไม่มี

ที่งานหนังสือ  ยังตุปัดตุเป๋กันอยู่ค่ะ

เรื่องหนังสือเก่านี่แปลก  ถ้าเรารักหนังสือเป็นอย่างมาก
หนังสือจะมาหาเราเองค่ะ 
เดินผ่านบู้ท  มือของลูกค้าคนใดคนหนึ่งก็คัดเล่มที่เราสุดปรารถนาขึ้นมาเอง

ขอให้ตั้งสมาธิให้ดีนะคะ   โชคดีค่ะ

wonn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ต.ค. 09, 19:55

ทุกท่านครับ

ผมกลับมาจากงานแล้ว ไม่มีเลยครับ หายากมาก ๆ  วันหยุดไปเดินที่สวนจตุจักร อีกครั้งนึง  ไปเห็นหนังสือ 100 ปี วังบางขุนพรหม ในราคา 1,800บาท (นิแพงไปหรือไม่ครับ) กะว่าจะเปรียบเทียบกับร้านหนังสืออื่น ๆ อีกทีนึง

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ต.ค. 09, 14:56

วิธีที่ตรงและรวดเร็วสุดในการหาหนังสือและประวัติ ก็คือติดต่อกับทางทายาทครับ
และเรียนท่านว่าเพราะอะไรเราจึงสนใจ และพยายามหาหนังสือฉบับดังกล่าว
ส่วนใหญ่แล้วทายาทมักไม่หวงยกเว้นว่าเขาเหลือเพียงเล่มเดียวเท่านั้น

แต่ถ้าจะยืมไปขอถ่ายสำเนา แนะนำว่าเพื่อให้สบายใจ
เราควรทิ้งบัตรประจำตัวของเราให้กับทางทายาท
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เพื่อเป็นการรับรองกับตัวเราเองว่าเราจะนำหนังสือของท่านไปคืน

และเมื่อไปถ่ายเอกสารก็ควรกำชับให้ทำโดยระมัดระวัง อย่าให้หนังสือของเขาช้ำหรือหักงอ
หนังสือจะได้มีอยู่ให้ได้ดู ให้ได้อ่านกันนานฯ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 19:00

ม.ร.ว.วัฒนาธร จิรประวัติ เป็นโอรส ในพลโทหม่อมเจ้าขจรจิรพันธ์ จิรประวัติ เป็นบิดาของ

-ม.ล.วราธร จิรปะวัติ บิดาของ แพรวา จิประวัติ ณ อยุธยา ศิลปินหญิงวง Yellow Fang  แนวเพลงอินดี้นอกกระแส ของคลื่น แฟท เรดิโอมี
  พี่ชายชื่อ เก้ง จิระ จิรประวัติ ณ อยุธยา นักร้องนำวงซามูไรลาว ซึ่งใช้วังมหานาค ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช เป็นห้องซ้อมดนตรี
-ม.ล.จิราธร จิรปะวัติ จิตรกร และ เจ้าของโรงเรียนสอนศิลปะ จิราธร
-ม.ล.รจนาธร ณ สงขลา นักออกแบบจิลเวอรี่ชื่อดัง
-ผศ.ม ล วิฏราธร จิรประวัติ อุปนายกฝ่ายวิชาการ สมาคมโฆษณาแห่งประเทศไทย
-ม.ล.ภัทราธร จิรประวัติ  นักโบราณคดีด้านเอเชีย ประจำมหาวิทยาลัยแคลิฟอร์เนีย แห่งเมืองซาคราเมนโต สหรัฐอเมริกา
  และ ภัณฑารักษ์ประจำอาเซียนอาร์ต มิวเซียม

Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 19:03

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช ต้นราชสกุล จิรประวัติ ณ อยุธยา ฉาบกับ เจ้าจอมมารดาทับทิม พระมารดา

Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 19:16

เห็นคุณ wandeeพูดถึงเรื่องร้านหนังสือเก่า เป็นคอหนังสือเก่าคนหนึ่งครับ ซื้อบ่อย แต่ไม่เยอะ เรื่องจากราคาสูง ส่วนมากจะซื้อ หนังสือพระราชทานเพลิงพระศพ /เพลิงศพ เป็นหลัก หนังสือของม.ร.ว.วัฒนาธร ผมเองก็หาอยุ่เช่นกัน เพราะไม่ราคาน่าจะเบาลงบางแล้ว เพราะหนังสือตั้งแต่ปี 2541 1 ผ่านมา 10 กว่าปีแล้ว ร้านประจำที่ผมซื้อ คือร้านลุงทักษิณ ชื่อร้านสยามบรรณาคม หรือ ชื่อเดิม ร้าหนนังสือท่าช้าง ซื้อมาตั้งแต่อยุ่ ป4 ผ่านมาตอนนี้ก็ 7 ปีแล้ว นับตั้งแต่เร่มสนใจหนังสือเหล่านี้ คุณลุงใจดี เป็นกันเองกับลูกค้าดี คุยสนุก ให้ข้อมูลได้เกือบทุกเรื่อง  ร้านอื่นๆก้มีซื้อบ้างเดินทีต้องนานนห่อย เพื่อเทียบราคา ทั้งร้านสุชิต ร้านป้าวิมล ร้านไตรภูมิ ร้านโฆสิต  ซึ่งตอนนี้ พี่โกสน หลานชายคุณลุง ไดจัดทำ digital  book ในรูปแบบpdfไฟล์ ด้วย ใครสนใจลองติดตามไดที่ http://www.digitalrarebook.com/ มีเอกสารโบราณ หายากมากมาย

* ผมไม่ไดค่าโฆษราจากร้านหในหรืออน่าไหร่นะครับ แต่มาจากประสบการณ์ของตัวเอง ^^ *
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ม.ค. 10, 03:32

ม.ร.ว.วัฒนาธร จิรประวัติ เป็นโอรส ในพลโทหม่อมเจ้าขจรจิรพันธ์ จิรประวัติ เป็นบิดาของ

-ม.ล.วราธร จิรปะวัติ บิดาของ แพรวา จิประวัติ ณ อยุธยา ศิลปินหญิงวง Yellow Fang  แนวเพลงอินดี้นอกกระแส ของคลื่น แฟท เรดิโอมี
  พี่ชายชื่อ กุ๋ย จิระ จิรประวัติ ณ อยุธยา นักร้องนำวงซามูไรลาว ซึ่งใช้วังมหานาค ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช เป็นห้องซ้อมดนตรี
-ม.ล.จิราธร จิรปะวัติ จิตรกร และ เจ้าของโรงเรียนสอนศิลปะ จิราธร
-ม.ล.รจนาธร ณ สงขลา นักออกแบบจิลเวอรี่ชื่อดัง
-ผศ.ม ล วิฏราธร จิรประวัติ อุปนายกฝ่ายวิชาการ สมาคมโฆษณาแห่งประเทศไทย
-ม.ล.ภัทราธร จิรประวัติ  นักโบราณคดีด้านเอเชีย ประจำมหาวิทยาลัยแคลิฟอร์เนีย แห่งเมืองซาคราเมนโต สหรัฐอเมริกา
  และ ภัณฑารักษ์ประจำอาเซียนอาร์ต มิวเซียม

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ม.ค. 10, 07:37

ขอบคุณ คุณแบงค์ ที่เพิ่มเติมข้อมูลค่ะ

นอกจากสายสกุลวงศ์แล้ว  สนใจอ่านและสะสมหนังสือประเภทไหนอีกคะ

มีเจ้าของร้านหนังสือเก่าคนหนึ่ง  ขอเรียกว่า มาร์กซีเหนีย(นามล้อเลียน)เพราะไม่อยากเอ่ยชื่อจริง เกรงจะโดนรบกวน
มาร์กสนใจวรรณกรรมของกลุ่มสุภาพบุรุษ  สะสมและศึกษามาช้านาน
ถ้ามีคำถามใด ๆ เกิดขึ้น  เราก็จะถามเขาเพื่อตรวจสอบข้อมูล

เขาเก็บหนังสืออนุสรณ์ไว้มากมายมหาศาล  ยังไม่ได้เรียงเล่มเลย  กองไว้ในห้องแถวหลังบ้าน เต็มสี่ชั้น
เรื่องนี้ ดีลเล่อร์ หรือ คนหาหนังสือ หลายคนทราบดี

ขณะนี้  ดิฉันก็เริ่มสนใจหนังสืออนุสรณ์แล้ว 

โลกของหนังสือเก่านั้น  ตามความเห็นของดิฉันและมิตรสหาย  คิดว่ากว้างใหญ่ไพศาล
เราแต่ละคนก็เป็นเศษเสี้ยวเล็กๆในวงกลมนี้  ทั้งเห็นหนังสือ   สะสม   อ่าน  และนำมาใช้งาน

เมื่อมีไมตรีจิตระหว่างคนที่รักและสะสมหนังสือเก่าด้วยกัน    ความรู้ก็กว้างขวางขึ้น

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ม.ค. 10, 08:05

จุดอ่อนของหนังสืออนุสรณ์ เกี่ยวกับ เรื่องที่นำมาพิมพ์  ไม่ใช่ประวัติบุคคลนะคะ

คือ หลายเล่ม พิมพ์ไม่ครบ เนื่องจาก  หาเรื่องได้แค่นั้น
หรือหน่วยราชการที่ไปขอเอกสารมา  มีเอกสารอยู่เท่านั้น ไม่ได้บันทึกไว้เป็นหลักฐานว่ายังขาดอีก ๒ เล่ม

เมื่อกรุหนังสือแตก   หมายความว่าร้านขายหนังสือได้หนังสือจำนวนมากจากนักสะสมคนสำคัญ  มาเรียงๆเป็นลังและเปิดให้ลูกค้าเข้าตรวจสอบ
บางครั้งเราจะพบว่า เรื่อง ๆ หนึ่ง ที่หายาก  ไม่เป็นที่รู้จักมากนัก
เช่นบทละครที่เจ้าคุณคนหนึ่งเขียนให้โรงละคร   เกิดมีการพิมพ์ ๒ ครั้ง

นักสะสมตัวจริงจะตะครุบฉบับพิมพ์ครั้งที่สองทันที 
เพื่อหารายละเอียดในคำนำ  คำวิจารณ์ของผู้มีชื่อเสียง   และตรวจเนื้อเรื่องว่าแตกต่างเพิ่มเติมจากการพิมพ์ครั้งแรกหรือไม่

ดิฉันนั้นขออ่านก่อน
แล้วพยายามจะเก็บประวัติการพิมพ์มาฝากเพื่อนฝูง
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 ก.พ. 10, 20:22

ขอบคุณมากครับคุณ wandee นอกจากหนังสืออนถสรณ์ต่างๆแล้ง ก็คงพวกจดหมานเหตุ งานพระราชพิธี ประวัติสิ่งปลูกสร้าง อาคารประเภทวัด วัง แนว สถาปัตยกรรมน่ะครับผม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์