เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 16909 หนังสือที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพ ม.ร.ว.วัฒนาธร จิรประวัติ
jokerup
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 21:42

อยากได้สักเล่มจัง

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 01:44

ลองแวะอ่านกระทู้ตามล่าหาหนังสืองานศพ ของคุณหลวงเล็ก แถวๆนี้นะคะ

ตามล่านี่มิได้หมายความว่าจะมาชวนใครไปล่า  ท่านไปล่ามาไว้ในกรุแล้วค่ะ   แล้วมาเล่าให้ฟัง

อิอิ..อ่านดี ๆ นะคะ    เป็นหนังสือที่หาไม่ง่ายเลย
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 ก.ย. 10, 12:01

ขออนุญาต ร่วมวงด้วยสักคนนะคะ

ได้หนังสือของ "จุลลดา  ภักดีภูมินทร์"  ชื่อ เลาะวัง  ชุดหนึ่ง 5 เล่ม  และ เวียงวัง ชุดหนึ่ง 2 เล่ม

โอ๊ย !!! ดีใจที่สุด  แต่ยังไม่ได้อ่าน เพราะตอนนี้ำกำลังติด  ชีวิตเหมือนฝัน (อ่านตอนอยู่บ้าน)

ความฝันของนักอุดมคติ (ถือไปอ่านตอนไปทำงาน)  สำหรับเลาะวัง เพิ่งจบไป 1 เล่มค่ะ

ปลายปีนี้คงต้องไปสำรวจหนังสือเพิ่มเติมซักหน่อยแล้วค่ะ   คงได้เจอกันนะคะ

ด้วยความเคารพ  ยิ้ม
jo
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 20 ก.ย. 10, 05:18

ผมได้มาอยู่เล่มนึงโดยบังเอิญครับ ตอนแรกไม่ได้สนใจเพราะหน้าปกสีขาวเพลน แต่คนขายทราบว่าเก็บหนังสืองานศพเจ้านาย เลยนำเสนอให้ซื้อ
หนังสือดีมากๆครับ เดี๋ยวมีเวลาจะแสกนหรือถ่ายมาฝากนะครับ อยากถ่ายมาให้อ่านทุกหน้าจังแต่หนาเกือบ 300 หน้า คงไม่ไหวแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 20 ก.ย. 10, 06:27

สวัสดีค่ะคุณ jo    ขอต้อนรับด้วยความยินดี

ขอต้อนรับแทนเพื่อน ๆ ทุกคน

ขอเพียงประวัติ และ สายสกุล  ก็คงน่าอ่านแล้ว

เรื่องในเล่มขอเพียงชื่อหัวเรื่อง  ผู้แต่ง  ปีพิมพ์  ก็น่าจะพอใช้ได้

หรือคุณ jo  จะกรุณาย่อความ เพื่อท่านที่ประสงค์จะทราบเป็นแนวทางก็ประเสริฐ

ประวัติบุคคลนั้นมีเสน่ห์ในตัวอย่างยิ่ง     อยู่เป็นเพื่อนกันนะคะ
Teera
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 24 ธ.ค. 10, 14:44

ผมลองไปหาดูแล้วครับปรากฎว่าหนังสือที่ระลึกม.ร.ว. วัฒนาธร จิรประวัติเล่มนี้ถูกขายไปราคาประมาณ300 บาทครับเสียดายจิงๆ
hammer191
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 11:52

ผมอยากหาหนังสือ ที่เกี่ยวข้องกับสายสกุล นพวงศ์ ณ อยุธยา ท่านใดทราบว่าหาได้ที่ไหนบ้างคับ
Teera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 21:02

เรื่องราวของราชสกุลนพวงศ์นี้ค่อนข้างหาหนังสือยากมากเพราะเจ้านายในตระกูลนี้ไม่ค่อยเป็นที่รู้จักและสิ้นพระชนม์ไปนานมากแล้วจะมีก็เพียงแต่หม่อมหลวงจิรายุ นพวงศ์ อ่ะครับที่ท่านเพิ่งเสียไปเมื่อประมาณปี2547 แต่ไม่ทราบว่าหนังสืออนุสรณ์ของท่านจะมีเรื่องราวเกี่ยวกับราชสกุลนพวงศ์ด้วยหรือไม่ลองไปหาดูนะครับ
Teera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 21:25

;Dเอามาฝากกันครับจากหนังสือที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพ ม.ร.ว.วัฒนาธร จิรประวัติ (จากหอสมุดแห่งชาติ) ยิ้มกว้างๆ

Teera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 21:40

ยิ้มเท่ห์

Teera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 21:42

เจ๋ง

Teera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 21:45

ขยิบตา

Teera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 21:48

ยิ้ม

piyasann
พาลี
ตอบ: 379

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 21 ก.พ. 12, 07:39

ท่านใดเคยเห็นหนังสือ งานพระราชทานเพลิงศพ ม.จ. วัฒยากร เกษมศรี บ้างไหมครับ ? งานมหกรรมหนังสือ ปีนี้ ว่าจะลงไปลองหาดูครับ เผือคุณ wandee ว่าง จะได้นัดพบกัน ด้วยความเคารพ ........
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 21 ก.พ. 12, 16:23

คงจะไปงานหนังสือหลายวันค่ะ

ไม่เคยไปวันสุกดิบซักที  เพราะมักจะไปเยี่ยมสหายสองอาทิตย์ก่อนงานหนังสือค่ะ  ระหว่างที่แพคลงกล่อง

ปีนี้ก็คงไปนั่งคุยเหมือนเดิม    วันเสาร์และอาทิตย์ไม่กล้าไปค่ะ    กลัวคน

เคยเลือกหนังสืออย่างรวดเร็ว  แล้ววางไว้ใกล้ตัว     เจ้าของร้านหนังสือมือสองยื่นมือมากวาดไปดื้อ ๆ

อิอิ...

ตอนนี้มีข่าวว่ากรุห้องใต้ดินในคฤหาสถ์แถวฝั่งธนกำลังอยู่ระหว่างต่อรองค่ะ

หนังสืออั้งยี่คริสเตียนสยามหลุดออกมาหนึ่งเล่ม  เป็นชุดภาพทั้งเล่มค่ะ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์