เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 13560 นาคสำริดเจ็ดเศียรที่พระพุทธบาทสระบุรี
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 01:00

รูปต่อไปครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 01:01

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 01:02

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 01:02

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 01:15

ภาพนี้ครั้งหนึ่งเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ที่พระพุทธบาทมีโครงการจะปั้นยักษ์โลหะสี่ตนขึ้นอันนี้เป็นแบบสเก็ซหนึ่งในสี่องค์แต่โครงการถูกล้มเลิกไปในภายหลังครับ   ตอนนั้นได้มีการเปิดวิหารน้อยด้านหลังเขาพระพุทธบาทโดยเข้าไปดูกับเจ้าหน้าที่ของกรมศิลป  มีซุ้มเรือนแก้วแกะไม้สมัยอยุธยาตอนต้น ซึ่งอ.ผมได้ถ่ายภาพไว้   และในคืนวันเดียวกันก็มีคนร้ายมานำเอาซุ้มนี้ไปขายเรียบร้อยแล้วโดยจับมือใครดมไม่ได้น่าเสียดายศิลปกรรมของชาติชิ้นนี้อย่างยิ่ง   ถ้ามีเวลาจะไปขอภาพถ่ายที่บ้านอ.  และนำมาให้ดูต่อไปในภายภาคหน้า  ลากันด้วยภาพงานปั้นของตนเองที่แสดงที่ริเวอร์ซิตี้เมื่อสิบกว่าปีก่อน   ไปนอนแย้ว.......

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 07:45

รูปนาคเจ็ดเศียรในคคห ๓๐   มีพลังส่งประกายออกมาวับ ๆ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 08:14

ยอยเยี่ยมไปเลยครับพี่  เชิงช่าง รายละเอียด ภาพถ่าย น่าตื่นตาตื่นใจมาก ตกใจ
ทุกครั้งที่ไปพระบาทก็ต้องมาขึ้นบันไดนี้ก่อนทุกครั้ง แค่ได้เห็นรูปหล่อสำริดก็ชอบ
มากมาย นั่นเป็นความคิดสมัยเด็กๆ แต่พอมาตอนนี้เห็นแล้วภาคภูมิใจมากกว่าครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 11:45

ฮั่นแน่ ลูกศิย์อาจารย์สุดสาคร สำแดงฝีมือซะแล้ว ครูเดียวกัน ชอบเหมือนกัน เดี๋ยวนี้ยังปั้นอยู่รึเปล่าครับ ส่วนเรื่องนาคเจ็ดเศียร อีกด้านนึงซึ่งรู้สึกจะทำสมัยรัตนโกสินทร์ แม้จะไม่สวยเท่า แต่ก็น่าดูนะครับ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 13:55

ว่าแต่พี่เคยเห็นราวเทียนเรื่อนาคราชไหมคับ หรือพอจะมีรูปไหมคับ ล่าสุดไปมา ส่วนที่เป็นมิวเซียมได้ปิดลง ด้วยเหตุผลของอาคารที่เก็บรักษานั้นชำรุด เสียดายจังอยากเข้าไปดู เพื่อเจอราวเทียนชึ้นนั้น ซึ่งคุณโพธิประทับช้างได้เคยเขียนไว้ว่าเป็นรูปเรือสมัยอยุธยา อยากเห็นๆๆ ในส่วนหัวนาคเจ็ดเศียรนี้เราอ้่งอิงเป็นส่้วนของโขนเรือในยุคนั้นได้ไหมคับพี่ๆผุ้รู้
pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 22 ต.ค. 09, 23:23

ใช่ อันนี้รึเปล่าครับ เป็นภาพถ่ายของ อาจารย์หนะคับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 22 ต.ค. 09, 23:32

ตกใจ...โห ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ แปลกตามากเลย
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 23 ต.ค. 09, 18:30

ขอบคุณคุณพรรษาครับที่นำมาให้ชมครับ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 12:41

โอ้ววววววววว ใช่เลยครับบบบบบบบบบบบบบบบบ อันนี้ละ พี่ๆลองสังเกตุว่าช่วงปลายหางเรือนั้นเหมือนมาก กับในบันทึกของชาวต่างชาติเลยคับ ขอบคุณมากๆๆคับที่ได้หามาให้ดูเป็นบุณตา ว่าแต่ของจริงไปไหนแล้วละ เฮ้อ ข่าวเศร้าอีกเรื่อง ที่ลพบุรี คนร้ายได้เข้าไปตัดเศียรพระอีกแล้ว คราวนี้ตั้งหกองค์ พวกมันนี้ไม่กลัวนรกเลยนะคับ
Beehoksibsong
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 13:35

สวยงามมากครับ ขอบคุณที่ถ่ายรูปดี ๆ มาให้ดู
วันหลังมีเวลาจะเเวะไปพระพุทธบาทไปดูนาคสำริดซะหน่อย
เห็นเเล้วภูมิใจในความเป็นไทยเเละความสามารถของบรรพชนของเรา เจ๋ง
ประทับใจจริงๆ เจ๋ง
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 19:54

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ ได้ความรู้ใหม่ว่านาค 2 ตนนี้ถอดสลักได้  ขยิบตา
ครูช่างสมัยโบราณท่านเก่งจริงๆ ดูแล้วเหมือนนาคมีชีวิตจิตใจ

อดคิด (แบบเด็กๆ) ถึงเทคโนโลยีการหล่อปืนสมัยอยุธยาไม่ได้ ปืนแต่ละกระบอกก็ใหญ่โต งดงาม บ้านเมืองก็มั่งคั่งบริบูรณ์ ทำไมไม่หล่อปืนไว้เยอะๆ เอาไว้ป้องกันบ้านเมือง จะว่าบ้านเราเมืองพุทธ ฝักใฝ่ในพระศาสนา ไม่ฝักใฝ่สงครามก็อาจจะพอฟังได้ แต่ก็ยังอดคิดเล่นๆไม่ได้   ลังเล
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์