เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4017 ตามหา ม.ล.สอางค์ นพวงศ์
thotrotfai
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เมื่อ 19 ต.ค. 09, 18:37

อันเนื่องมาจากคุณยายผู้มีพระคุณของผม ปัจจุบันท่านอายุ 88 ปี ท่านเป็นศิษย์โรงเรียนราชินีล่าง ท่านเล่าให้ฟังว่า ท่านมีครูหญิงที่เคยสอนท่าน ชื่อ ม.ล.สอางค์ นพวงศ์ ท่านรู้สึกคิดถึงครูท่านนี้ของท่านมาก ให้ผมช่วยลองสืบค้นดูในอินเตอร์เน็ต ผมลองเข้าไปดูในสายราชกุล นพวงศ์ ดูแล้ว มีข้อมูลเพียงชั้นพระโอรส-ธิดาใน พระองค์เจ้านพวงศ์ เท่านั้น ชั้นที่ต่ำลงมาไม่มีครับ จึงหมดปัญญาที่จะสืบค้นให้ท่าน พอดีได้เข้ามาพบเว็บไซด์นี้เห็นมีผู้รู้เกี่ยวกับ ราชสกุลอยู่หลายท่าน จึงขอความกรุณาต่อท่านผู้รู้ที่พอจะมีข้อมูล ของ ม.ล.สอางค์ นพวงศ์ อยู่บ้างได้โปรดแจ้งให้ทราบด้วยจักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 21:19

คุณน่าจะไปที่ร.ร.ราชินีที่คุณยายเคยเรียน    แล้วสอบถามถึงครูเก่าชื่อม.ล.สอางค์ นพวงศ์   ถ้าระบุปีพ.ศ. ที่ท่านเคยสอนได้ก็จะชัดเจนขึ้น    ถามคุณยายให้รู้แน่ว่าท่านเรียนกับม.ล.สอางค์เมื่อพ.ศ.อะไร   เดาว่าน่าจะเป็นก่อนสงครามโลกครั้งที่สองนะคะ    แต่ท่านอาจจะสอนมาอีกหลายสิบปีก่อนเกษียณก็เป็นได้
ทางโรงเรียนน่าจะมีบันทึกหลักฐานเกี่ยวกับครูเก่าเอาไว้  อย่างน้อยก็น่าจะสอบถามได้ว่าบ้านท่านอยู่ไหน  ลูกหลานอาจยังมีชีวิตอยู่  พอจะเล่าอะไรให้ฟังได้บ้าง
thotrotfai
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 10:33

ขอขอบพระคุณในคำแนะนำครับ ผมจะนำคำแนะนำของคุณไปถ่ายทอดให้คุณยายได้รับทราบครับ หากคุณยายท่านมีข้อมูลอื่นๆอย่างไรอีก คงอาจจะต้องเข้ามารบกวนสอบถามจากท่านผู้รู้ทุกท่านอีกนะครับ

thotrotfai
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ต.ค. 09, 17:31

เรียนผู้ดูแลเว็บ
     ทราบมาว่าท่านสิ้นไปสิบกว่าปีแล้ว จึงขอความกรุณาท่านลบกระทู้นี้ด้วยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์