เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3408 มาเล่นเพลงพื้นบ้านกันดีกว่าครับ
nestnakkarad
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 17 ต.ค. 09, 00:23

เอ่อ...เออ...เอิง...เอย.. ฮ้า..ไฮ้  เชี้ยบ..เชี้ยบ    หน่อย น้อย นอย น้อย นอย นอย นอย....ฮ้า...ไฮ้    เชี้ยบ....เชี้ยบ  เอ่อ..เออ..เอิง...เอย...

ว่าเดือนสิบเอ็ดน้ำนอง เดือนสิบลองน้ำลง พี่ก็พายเรือตรง......(ฮ้าไฮ้).......เข้าไปใกล้
มาพบแม่เนื้อนวล แม่งามทุกส่วนทุกที ว่าตรงนั้นตรงนี้.........(ฮ้าไฮ้)........งามสดใส
ว่างามเอวงาทแก้ม  แอร่มแฉ่มอร่างฉ่าง งามไปหมดสรรพางค์.....(ฮ)........ว่าร่างกาย
งามทุกส่วนทุกสัด งามสะบัดสะบิ้ง งามจริงแม่ยอดหญิง............(ฮ)........แม่ไฉไล
พี่ชายพายเรือเล่น ตอนเย็นเย็นพบนอง อยากจะลองเกี่ยวดอง......(ฮ).......แม่ยาใจ
พี่นี้เฝ้าแต่คิด อยู่ในจิตให้งุ่นง่าน อยากจะจัดให้ซักจาน.............(ฮ)........น้องเอาไหม
พี่นี้รักน้องจริง ไม่สุงสิงกับหญิงอื่น หวังว่าแม่ทรามชื่อ...............(ฮ).......จะเห็นใจ
พี่ผูกสมัครรักน้อง อยากจะครองคู่ชิด ยกแม่เข้ามาอยู่ฝนจิต นะน้องเอย เอ่อ เออ เอิง เอย
(ลูกคู่..พี่ผูกสมัครรักน้อง อยากจะครองคู่ชิด สมัครรักน้อง อยากจะครองคู่ชิด) ยกแม่เข้ามาอยู่ฝนจิต นะน้องเอย
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 09:49

ยากนะครับ ผมพยายามที่จะนำเพลงที่มีคุณค่าเหล่านี้มาเป็นเพลงเปิดรายการของบางแห่งที่ผมเข้าไปเกี่ยวข้องอยู่ เสียงมันไม่ยอมไปครับ ร้องเพลงสุนฯน่ะสบายฟังมาแต่เล็กแต่น้อย พอมาเพลงลูกกรุงอื่นๆนึกว่าง่าย ไม่ง่าย พอร้องลูกทุ่ง ท่านเจ้าแม่ผม ท่านบอกว่า"คุณอย่า ไปร้องที่ไหนเด็ดขาด" ถ้าท่านมีแหล่งที่ผมจะdownload เพลงพื้นบ้านมาหัดมาหัดได้ โปรดชี้แนะนะครับ
มานิต
nestnakkarad
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ต.ค. 09, 21:04

ยากครับสำหรับเว็ปที่สามารถโหลดได้ ส่วนใหญ่ก็จะมีให้ฟังน่ะครับ เพราะว่าเพลงพวกนี้หาโลหดยากมาก ๆ แต่สำหรับผมจะมีเป็นvcdการละเล่นเพลงพวกนี้นะครับ เพราะสะสมไว้ คือไปเจอที่ไหนก็หาซื้อมาน่ะครับ  ทั้งแม่ประยูร พ่อหวังเต๊ะ อะไรทำนองนี้นี่แหละครับ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ต.ค. 09, 14:04

ขอบพระคุณครับ ผมคิดว่า ลิเก ลำตัด ร้องไม่สู้ยากนัก นะครับ แต่ประเภทเพลงพื้นเมืองแบบ ท่านขวัญจิต ศรีประจันต์ นี่พยายามมากเลยครับ ไม่ผ่าน QC ครับผม
หน้า: [1]
  พิมพ์