เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 12011 พระพุทธรูปทรงเครื่องอยุธยาตอนปลาย
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 21:16

องค์นี้เห็นทับทรวงคล้ายๆกับในภาพยนต์ สุริโยทัย (พี่ยุทธเคยบอกว่าในหนังทำเป็นแบบอุลตร้าแมน
ไปเปิดดูอีกทีเลยเห็นตามไปด้วยเลย 555)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 21:20

ทับทรวงลักษณะนี้จากที่พบเห็นจากบานประตูจากวัดพระสรีสรรเพชญใน พช.เจ้าสามพระยา
จะมีการห้อยสายยาวต่อลงมาอีก ไม่เน่ใจว่าเป็นรูปแบบจากเขมรหรือเปล่าครับ??

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 21:22

ที่จริงผมเองก็อยากจะถามเรื่องการนุ่งผ้าที่พี่ยุทธเคยพูดไว้เหมือนกัน คือเห็นลักษณะ
ของการนุ่งผ้า จากบานประตูของวัดพระศรีสรรเพชญแล้วสงสัยน่ะครับ

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 23:49

เรื่องการนุ่งผ้าคงต้องขอทบทวนดูสักพักหนึ่งลืมไปเหมือนกันครับแต่น่าจะพอจำวิธีนุ่งได้อยู่บ้างเหมือนในบานประตูวัดพระศรีฯครับ
pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 21 ต.ค. 09, 21:27

รูดซิบปาก เกือบพลั้งปากบอกไป ดีนะกลับไปอ่านใหม่

สมาชิกใหม่นะครับ เข้าชมรมด้วยคนครับ เด๋วไปค้นรูปเก่า ๆ มาฝากครับ

แต่ก็เห็นหลาย ๆ คนก็มีรูปที่ผมมีเหมือนกัน คนคุ้นเคยกันรึเปล่า
ยิงฟันยิ้ม
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 23 ต.ค. 09, 03:16

ไม่ได้เข้ามาพักเดียว เวบบอร์ดเต็มไปด้วยข้อมูลรูปภาพมากมายที่ไม่เคยเห็นในหนังสือศิลปะ
ดีใจจังครับ
กนกนกคาบนั่น แตกลายเป็นสัตว์อะไรได้มากมายซ่อนๆกันอยู่
สุดยอดเลยคับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์