เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3201 ขอร่วมขบวนคนรักภาพเขียนฝาผนังด้วยคนครับ
chounws
ชมพูพาน
ตอบ: 121

เมื่อ 13 ต.ค. 09, 19:45

เพิ่มพบว่ามีคนอีกมากที่มีความสนใจในจิตรกรรมฝาผนังเช่นเดียวกัน ดีใจมากครับ เพราะที่ผ่านมาหลายปีแทบจะไม่ได้พูดคุยกับใครในเรื่องนี้เลย จะมีก็แต่ชาวต่างชาติที่ให้ความสนใจจนเกือบจะคิดว่าในอีกไม่นานคุณค่าของจิตรกรรมฝาผนังที่น่าหวงแหนเหล่านี้จะหมดไป
ผมเริ่มถ่ายภาพและรวบรวมเรื่องราวของจิตรกรรมฝาผนังในบ้านเราตั้งแต่ประมาณปี 45 เริ่มต้น ณ วัดภูมินทร์ น่าน และที่อื่นๆอีกมาก จนปัจจุบันก็ยังทำอยู่และคงอีกนานกว่าจะครบ ซึ่งในอีกทางหนึ่งก็รู้สึกดีใจที่ว่ายังมีที่ต่างๆอีกมากให้เสาะหาค้นพบเป็นความน่าตืนตาไปในตัว
เมื่อพบว่ายังมีพวกท่านทั้งหลายที่ให้ความสนใจในเรื่องเดียวกันจึงขออนุญาติเข้าร่วมด้วย โดยขอออกตัวว่ายังไม่ทราบกติกามารยาทเฉพาะของที่นี่ แต่ก็จะพยายามให้อยู่ในที่ๆไม่รบกวนใครมากนัก อย่างไรก็ตามท่านสามารถให้คำแนะนำได้ ถือเสียว่าเป็นที่พบปะเพื่อแสดงความคิดเห็นโดยอิสระได้ อย่างน้อยกับสำหรับผม
เร่ิมต้นด้วยขอแนะนำเรื่องที่ตนเองทำมาแต่จะไม่ใช้วิธีบรรยาย คงจะให้ชมได้ในเว็ปที่ผมบรรจุภาพต่างๆไว้ตามลิงค์ต่อไปนี้นะครับ ติชมเสนอแนะได้ครับ (แต่ผมจะไม่ได้อยู่ออนไลน์ตลอดเวลา ถ้าตอบคำถามหรือความแนะนำใดช้าไปก็ขออภัยด้วยครับ)
http://www.pbase.com/chounws3/thai_culture_mural
ชวนชัย
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 09, 20:08

ยินดีต้อนรับครับ ได้เข้าไปเยี่ยมชมที่เว็ปของท่านแล้ว ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มานำเสนอที่นี่บ้าง ไฟล์ภาพลงได้ถึง250KB เรื่องราวก็ใช้ภาษาไทยบรรบาย ง่ายต่อการทำความเข้าใจ และถ้าจะให้ดี สมัครสมาชิกกับชมรมที่ผม(ไม่มีค่าสมาชิกแต่อย่างไร เพื่อร่วมแลกเปลี่ยนรูปภาพ แนวความคิดและร่วมทริปเดินทางไปถ่ายภาพเยี่ยมชมจิตรกรรมฝาผนังและศิลปะไทยทุกแขนงในสถานที่ต่างๆแล้วแต่การจัดทริป โดนติดต่อผมได้ที่paparyu15@gmail.com แจ้งชื่อ-สกุลจริง ชื่อเล่นและเบอร์มือถือเพื่อการติดต่อครับ รวมทั้งเรียนเชิญท่านอื่นๆที่สนใจด้วยนะครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ต.ค. 09, 20:58

สวัสดีครับ
chounws
ชมพูพาน
ตอบ: 121

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ต.ค. 09, 21:15

ขอบคุณครับ สำหรับการต้อนรับ
ครับจะทยอยนำทั้งรูปและข้อมูลมาลงครับ
โดยจะเตรียมเป็นกระทู้ๆเฉพาะแห่งหรือเฉพาะเรื่อง(ชาดก)ครับ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ต.ค. 09, 23:20

;)ยิยดีต้อนรับครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 16:52

ยินดีต้อนรับคะ

พร้อมยิ้มบานๆคะ  ยิงฟันยิ้ม

กนก นารี กระบี่ คชะ
หน้า: [1]
  พิมพ์