เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24
  พิมพ์  
อ่าน: 47595 ชมศิลปะเก่าแก่ ในหัวเมืองเหนือกรุงศรีอยุธยา
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 15 ต.ค. 09, 22:56

อยากไปสระบุรี กับสมุทรสงครมค้าบบบบ น่าจะมีไรเด็ดๆๆอะคับ อยากตามหาราวเทียนนาคราชที่พระพุทธบาท เขาว่านั้นคือ รูปแบบของเรือพระราชพิธีในสมัยอยุธํยาเชียว ไปมาสองครั้งละ หาไม่เจอสักที  แต่เคยเห็นรูปที่เพื่อนถ่ายไว้ ว่าแต่อย่างน้อยๆน่ามีมีทติ้งเล็กๆๆกันก่อนไหมคับ มาสมัครกัยเยอะๆนะคับ
ืำnetto
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 00:50

เม้นยากเหลือเกิน

เอารูปมาฝาก

ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 01:06

เอามาฝาก

ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 01:07

อีกรอบ

ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 01:10

อีกสักรอบ 2

ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 01:10

เหลือ

ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 01:13

เดียวจะหาแบบสวย ๆ มาลงให้อีกนะ

ขอเวลาไปซ้อม ถ่ายรูป ก่อนนะ
ถ่ายได้แบบ ว่าเด็กมาก ๆ
เลยไม่รู้ว่าจะถ่ายอะไรอ่ะ
.........................
เดียว จะไปหา รูปสวยๆ มาให้ดู นะครับ
ง่วงแล้ว..นอนดีก่า Z zz z ..
ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 01:17

..

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
chaichana
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 04:07

ผลงานศิลปกรรมในอดีตนั้นงดงามเเละทรงคุณค่าพร้อม ได้ถูกถ่ายทอดผ่านภาพถ่ายที่มีมุมมองเเละองค์ประกอบสวยงามครบถ้วนในลายละเอียด ชัดเจน
เกิดเป็นคุณค่าในการศึกษาอย่างมากมาย เพราะอีกไม่นานผลงานเหล่านี้คงต้องเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา
ดูภาพเเล้วอยากไปเห็นด้วยตาตนเองสักครั้ง...ขอบคุณครับ
ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 13:33

ยินดีคับ จะพาทััวร์ให้รอบด้วยตัวผมเองเลยครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 17:44

สวัสดีครับ หายไปไม่กี่วันมีข้อมุลที่นำมาลงไว้ให้ชมหลายหน้า คงต้องไล่ชมไล่อ่่านให้ครบ

สวัสดีคุณ sittisak ด้วยครับ เมื่อก่อนผมเองก็ไปนมัสการพระบาทแทบทุกปียังคิดว่า
ไม่ได้ชมอะไรเลยครับ เห็นที่จะต้องไปเจาลึกแบบละเอียดกันสักที มีอะไรดีๆก็นำมาบอกกัน
บ้างนะครับ ผมเองก็ต้องหาข้อมูลเวลาไปดูไปชมก่อนจะได้ชัวร์

สวัสดีคุณ chaichana ครับ

พี่เน็ทก็คงต้องทำใจใกล้เวลาจะไปเกรียนแล้วสินะครับ 555 (かんばってね)

chaichana
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 19:17

ดีครับ เคยไปสองครั้งพระบาท เเต่ไม่เคยเจาะลายละเอียดเหมือนกัน อยากได้ภาพสวยๆอีก เพราะตอนนี้ทำงานเเล้วไม่มีเวลาไป เเละอย่างที่ว่าบางที่เข้าอยากมากต้องมีหนังสือขออนุญาติเเนบด้วย
ทำให้นึกถึงสมัยเรียน พลาดโอกาศที่ดีเเบบนี้ไปเยอะ อยากย้อนเวลากลับไปสมัยที่เรียนอีก ช่วงนี้มีโอกาศก็ต้องตักตวงเอาไว้ให้มากๆนะครับ ในอนาคตจำเป็นต้องใช้ข้อมูลเหล่านี้แน่นอน..เผื่อคนอื่นด้วยได้บุญมาก

ภาพสวยมาก ขอบคุณครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 20:56

ขอบคุณครับ ผมก็มีเวลาช่วงนี้อีกสักพักก็ต้องไปเผชิญโลกกว้าง ต้องทำงานเป็นคนที่โตขึ้นจริงๆ
มีโอกาศเลยต้องขวนขวายศึกษาเอาไว้ก่อน ยังไงก็จะเอารูปมาฝากกัน ที่พี่เข้ามาชมผมมีความสุขแล้วครับ
ไม่ต้องถึงกับได้บุญ 555
ืำnetto
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 10:30

ช่ายๆ เหลือเวลา อีก  10 วัน
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 23 ต.ค. 09, 03:54

สุดยอดเลยคับคุณเน (จำผมได้มั้ย เคยโผล่มาแวบนึง แล้วก้อหายไปนานมาก)
งานศิลปะยุคนั้นเจริญรุ่งเรืองสะพรั่งไปทั่วแผ่นดินจริงๆ

ธรรมาสน์ที่วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ ที่เดิมเคยประดิษฐานในพระวิหารหลวง
ผมขอแสดงความเห็นหน่อยนึงว่า
ทางวัดได้ย้ายออกมาจากพระวิหาร ตอนซ่อมใหญ่ ที่ปิดทององค์พระใหม่น่ะคับ

๑. การสร้างโรงเก็บแน่นหนาแข็งแรงนั้น ดีคับ ขอชม แต่ขออีกนิดนึงนะคับ
กันแดด กันฝนไม่ได้เท่าในวิหารหรอกนะคับ

ธรรมาสน์อยู่ในพระวิหารกี่ร้อยปี กระจกยังอยู่แทบครบทุกชิ้น ทองยังปลั่งดีอย่
ในโรงเก็บนั้นน่ะ แดดส่องตอนเช้าหน้าหนาวคับ ไปเห็นเองกะตา ฝุ่นก้อมาก มิพักว่าฝนตกกระเด็นสาดดด
อีกหลายอย่าง

ที่จริงก้อไม่ได้แย่มากหรอก แต่พอคิดได้ว่า พื้นที่อันมากมายในพระวิหาร ที่เคยเป็นที่ประดิษฐานสิ่งที่งามคู่ควรกับองค์พระเหลือเกิน

กลับกลายเป็นร้านขาย.... พ่อค้าแม่ค้านั่งร่มเย็นสบาย ธรรมาสน์ ตากฝุ่น ละอองฝน

๒. อันนี้เป็นเพียงลอยลมปาก ตอนไปมาเมื่อปี 50 กระแสจัตุคามกะลังดัง
แม่ค้าพูดให้ฟังว่า โอ้ย ฮั้วกันลอกทองเดิมพระไปทำ...มวลสาร.. นั่นน่ะสิ
แล้วเอาทองเจ้กทองจีนที่ไหนไม่รู้ วาวยังกะสแตนเลส เนื้อทองไม่ได้เท่าของเดิมหรอก

ฟังแล้วก้อ...ถ้าไม่ติดที่ว่าเคยมาเห็นองค์พระก่อนบูรณะ
ภาพนั้นยังติดตาผมอยู่เลยคับ
กล่าวโดยสรุปคือ ท่านเคยงามกว่านี้

แต่ก้อพยาย้ามพยายามมองท่านให้รู้สึกว่า ที่จริง ท่านไม่ได้เปลี่ยนไปนะ
เค้าจัดไฟใหม่หรือป่าว ของเดิม ไฟจะสลัวกว่านี้ ส่องลงอย่างเดียว
อันใหม่นี้ส่องขึ้น เลยบังแสงและเงาที่เราเคยชินกันมาแต่เดิม

กระแสมวลสารตอนนั้นแรงมากก
เราจะเห็นว่าพระพุทธชินสีห์ก้อลอกทองซ่อมใหม่ไล่ๆกะพระพุทธชินราชนะคับ
อันนนี้ฟังเฉยๆให้สังเวชถึงศรัทธาและกมลสันดานของผู้คนแห่งยุคสมัยเล่น_๐

๓. ลายธรรมาสน? คล้ายๆไม้ไผ่หักสานกันไปมาเลย
ลายคล้ายลายบนหนังสือสวดมนต์อิสลามที่บ้านเลยคับ
(ย่าเป็นอิสลาม พ่อก้ออิสลาม แต่ท่านปล่อยให้ผมนับถือไรก้อได้ ผมก้อพุทธตามแม่คับ ๕๕)
ดูแล้ว persian art แบบ safavid มากๆ (อ่านว่า สอฟาวียะห์ คับ ไม่ใช่ ซาฟาวิดเน้อ)
หรือช่างเอามาจากลายผูกอักษรแบบอิสลาม

อันนี้ไม่ทราบคับ ถามดู แต่เหมือนกันจิงจัง งงเลยไม่เคยเห็นชัดๆ
รู้สึกว่า ธรรมาสน์วัดใหญ่ เพชร ก้อมีลายคล้ายๆอย่างนี้เหมือนกัน

หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24
  พิมพ์