เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4388 รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับวัง ในสมัยโบราณ ด้วยนะคะ
Darunee
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 06 ต.ค. 09, 16:06

คือ อยากทราบเกี่ยวกับทำเนียมในวัง หนะคะ

การเข้าเฝ้ากษัตริย์ เมื่อชาวต่างชาติเข้าเฝ้า สถานที่เข้าเฝ้า การประชุมต่างๆ(ไม่ทราบว่าจะใช่คำว่าอะไรดีหนะคะ)

ตำแหน่งที่นั่งของยศต่างๆ

เป็ฯของประเทศไทยก็ได้คะ หรือจะเป็นของชาวต่างชาติก็ได้คะ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

อยากทราบจริงๆคะ

ขอบคุณทุกท่านนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 16:25

คำถามกว้างจริงๆ   คุณบอกว่าสมัยโบราณ  กินความได้หลายร้อยปี  ตั้งแต่อยุธยาจนรัตนโกสินทร์

ถ้าเป็นสมัยสมเด็จพระนารายณ์    ว่ากันว่า ราชทูตเชอวาลิเยร์ เดอ โชมงต์ แห่งฝรั่งเศสมาเข้าเฝ้า  ณ พระที่นั่ง จันทรพิศาล  ที่พระนารายณ์ราชนิเวศน์  ลพบุรี   

ส่วนคำถามอื่นๆ อ่านแล้วไม่เข้าใจว่าคุณหมายถึงอะไรค่ะ
"ตำแหน่งที่นั่งของยศต่างๆ
เป็ฯของประเทศไทยก็ได้คะ หรือจะเป็นของชาวต่างชาติก็ได้คะ"

Darunee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 16:46

หมายถึง

หากมีแขกจากต่างแดนมาเข้าเฝ้า จะเข้าเฝ้าที่ใด

ไม่ได้ถามเจาะจงว่าชื่อสถานที่คะ หมายถึง จะเข้าเฝ้าที่ ห้อง? โถง? ท้องพระโรง? โถงปราสาท หรือที่ไหนแบบนี้หนะคะ

ลักษณะการจัดที่นั่งจะเป้นแบบใด หมใยถึง

กษัตริย์จะนั่งตรงไหน(อันนี้ทราบแล้วคะ) แต่ราชินี นายทหาร ยศ ต่างๆ

ข้าราชการชั้นสูงนั่งตรงไหน

ไม่ได้ถามเจาะจงเป็นชื่อสถานที่คะ

คิดว่าการเข้าเฝ้าแต่ละที่ สถานที่ต้องไม่เหมือนกันอยู่แล้วอะคะ

รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 17:03

ก่อนอื่น ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า ในสมัยโบราณที่คุณเรียกนั้นคุณหมายถึงสมัยไหน
เพราะถ้าโบราณจริงๆ คือตั้งแต่รัชกาลที่ 3 ย้อนกลับไปถึงอยุธยา   ไม่มีเจ้านายสตรีที่เสด็จออกมาปะปนกับฝ่ายหน้า   ซึ่งหมายถึงเจ้านายขุนนางที่เป็นชาย
เฝ้าในท้องพระโรง  ถ้าหากว่าชาวต่างชาตินั้นเป็นราชทูต  มาอย่างเป็นพิธีการ   ไม่ใช่แพทย์ฝรั่งเข้าเฝ้าเป็นส่วนพระองค์
แล้วผู้เข้าเฝ้าฝ่ายไทย คือขุนนางไทยก็ไม่ได้นั่งกันตรงไหน  เขาหมอบเฝ้ากัน   เพิ่งมายืนกันในรัชกาลที่ 5 นี่เองค่ะ
การหมอบเฝ้าใกล้ไกล ก็ตามลำดับยศบรรดาศักดิ์ใหญ่น้อยของขุนนาง    ระดับใหญ่เช่นสมุหนายก สมุหกลาโหม เสนาบดีทั้งสี่ ระดับเจ้าพระยาก็หมอบอยู่ข้างหน้า    รองลงไปก็หมอบเฝ้าห่างกันออกไปตามลำดับชั้น
ไม่ได้แบ่งเป็นทหารและพลเรือน อย่างเดี๋ยวนี้ค่ะ
ส่วนชาวต่างชาติ  ส่วนใหญ่เป็นราชทูต ยืนเฝ้าค่ะ ไม่ได้หมอบเฝ้าอย่างคนไทย
Darunee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 17:17

คือ ความจริงแล้วหนูอยากได้ข้อมูลไปแต่งนิยายหนะคะ(ขออนุญาติแทนตัวเองว่าหนูนะคะ)

เรื่องเกี่ยวกับอาณาจักรหนึ่งหนะคะ แต่ว่าไม่แน่ใจเรื่องตำแหน่ง หรือที่นั่งของแต่ละคน

และเริ่มสับสนกับที่ พี่เทาชมพูบอก กับหนังนเรศวรที่ดู อาจจะเป็นการเข้าใจผิดของหนูเองเรื่องผู้หญิง

รวบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 18:09

เดาอยู่เหมือนกันว่าอาจจะเอาไปแต่งนิยาย
ถ้าเป็นอาณาจักรสมมุติ  หนูจะสมมุติยังไงก็ได้ทั้งนั้นค่ะ  จะให้นั่งให้ยืน ก็ตามแต่จะเขียน
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 22:03

ภาพสมัยสมเด็จพระนารายณ์  ภาพนี้เป็นภาพที่เห็นกันอยู่บ่อยๆ  และเป็นภาพการเข้าเฝ้าในสมัยก่อนแค่ภาพเดียวที่ผมได้เห็น ตอนเรียนไกด์ อาจารย์บอกว่าพระองค์ท่านรับสั่งให้สร้างเพื่อการทรงออกรับทูตนี้โดยเฉพาะ ผมไม่เคยเห็นภาพที่แสดงการเข้าเฝ้าของฝรั่งสมัยก่อนกว่านี้เลย ครับ ฝรั่งเข้ามาเมืองไทยนานมากแล้ว แต่เนื่องจากมิใช่ระดับผู้แทนประเทศ การเข้าเฝ้าคงจะทำแบบธรรมเนียมไทยกระมัง หรือมิใช่ ครับ
มานิต
Darunee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 22:44

ขอบพระคุณทุกคำชี้แนะมากค่ะ อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 22:45

ถ้าเป็นฝรั่งก่อนสมัยสมเด็จพระนารายณ์  ดิฉันก็ไม่เคยเห็นภาพเหมือนกัน ว่าเขาเข้าเฝ้ากันยังไง    ในอยุธยาถ้ามีภาพคงเป็นภาพผนังโบสถ์   ไม่มีภาพวาดประดับในวัง
ฝรั่งที่เข้ามา อย่างพวกทหารรับจ้างโปรตุเกส  นักเดินเรือ บาทหลวง ไม่หมอบคลานอย่างไทยค่ะ  ยกเว้นเจ้าพระยาวิชเยนทร์ ในภาพข้างบนนี้  ซึ่งหมอบคลานแบบขุนนางไทยไปแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ต.ค. 09, 22:59

ถ้าอยากเป็นนักเขียน  อย่างแรกต้องรู้จักใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อน นะคะ
อย่างคำว่า  ธรรมเนียม  สะกดแบบนี้ค่ะ   ไม่ใช่ ทำเนียม
อย่างที่สอง  การประพันธ์ คือการสื่อสารกับคนอ่าน     จะเขียนอะไรลงไปต้องได้ความหมายชัดเจน สื่อกับคนอ่านได้
หัดจำง่ายๆ ว่าประโยคต้องมี ประธาน  กริยา กรรม  

ขออนุญาตแก้ประโยคที่ถามมา ให้อ่านรู้เรื่อง
"คือ อยากทราบเกี่ยวกับทำเนียมในวัง หนะคะ"
หนะคะ  น่าจะเป็น น่ะค่ะ

การเข้าเฝ้ากษัตริย์ เมื่อชาวต่างชาติเข้าเฝ้า สถานที่เข้าเฝ้า การประชุมต่างๆ(ไม่ทราบว่าจะใช่คำว่าอะไรดีหนะคะ)
ตำแหน่งที่นั่งของยศต่างๆ
ข้างบนนี้ไม่ใช่ประโยคนะคะ   เป็นแค่กลุ่มคำเท่านั้น  คือ ไม่รู้ว่า การเข้าเฝ้ากษัตริย์ ซึ่งเป็นประธานของประโยคนั้น มีกริยาอะไรตามมา

"เป็ฯของประเทศไทยก็ได้คะ หรือจะเป็นของชาวต่างชาติก็ได้คะ"
อะไรเป็นของประเทศไทยคะ   และอะไรเป็นของชาวต่างชาติคะ  ไม่มีประธาน ค่ะ

ควรจะเรียบเรียงใหม่ว่า

ในสมัย(ระบุมาเลยว่าสมัยไหน)  เมื่อชาวต่างชาติขอเข้าเฝ้ากษัตริย์ไทย  จะได้เข้าเฝ้าที่ไหน อยากทราบเกี่ยวกับสถานที่เข้าเฝ้า  และผู้ที่ได้เข้าเฝ้านั้น  เรียงลำดับตำแหน่ง  กับลำดับที่นั่งอย่างไร
จะเป็นฝ่ายคนไทยหรือเป็นฝ่ายต่างชาติก็ได้

อย่างที่สาม  นักเขียนหน้าใหม่ ควรเลือกเรื่องที่ตัวเองคุ้นเคย  มีความรู้พอจะเขียนได้คล่อง   อย่าไปเขียนอะไรที่ไม่รู้  มันจะยาก และอาจทำให้ท้อเสียก่อนเขียนจบ
Darunee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 ต.ค. 09, 20:31

ขอบคุณมากคะ อายจัง
หน้า: [1]
  พิมพ์