เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4915 รูปตุ๊กตาแลรูปสัตว์ดีบุกทาสีใช้ทับแผนที่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ต.ค. 09, 13:32

ขอบคุณค่ะ
ถ้าจะใส่รูป  คลิกที่ ตัวเลือกเพิ่มเติม มีช่องให้ browse ค่ะ

tin toy ก็คือของเล่นดีบุก  (หรือบางทีก็แปลว่าตะกั่ว)
ตอนเด็กๆ เคยอ่านเทพนิยาย เรื่อง The Tin Soldier  ของ ฮันส์ คริสเตียน แอนเดอร์เสน  แปลโดย อ.สนิทวงศ์  ใช้ชื่อว่า ตุ๊กตาทหารตะกั่ว
เป็นเรื่องของตุ๊กตาทหารขาเดียว  ที่หลงรักตุ๊กตานางระบำ  จบลงด้วยความตายของทั้งสอง
เป็นเทพนิยายสำหรับเด็ก ที่อ่านแล้วเศร้ามาก
เมื่อก่อนก็ไม่รู้ว่าตุ๊กตาตะกั่วเป็นยังไง     จนโต ได้มาอ่านภาษาอังกฤษ ถึงรู้ว่า เขาเรียกว่า tin  ก็เลยเพิ่งรู้ว่า tin toy เป็นยังไง

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ต.ค. 09, 14:59

เข้าไป scan เรื่องท่าน กุ มาแล้วครับ โอ้ โฮ ต้องพิจารณา(ก่อนเสพ) เป็นพิเศษ  ต้องค่อยๆ Scan ต้องประติด ประต่อ อย่างระมัดระวังมาก ครับ สมัยนี้ผมก็ยังใช้อยู่นะครับ คำว่า กุ นี่ คือ ยกเมฆ / เต้า  ขึ้นมาเอง ครับผม ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ต.ค. 09, 15:11

เรื่องในสยามประเภท ถ้าหากว่ารู้วิธี  scan ออกมาได้    ก็จะได้เกร็ดประวัติศาสตร์  ที่น่าอ่านอีกหลายเรื่อง
นายกุหลาบ เป็นมนุษย์ปุถุชน มีข้อดีและข้อบกพร่อง    สมัยนี้ เรายอมรับความบกพร่องของคนได้ง่าย  ก็เลยไม่ค่อยจะเข้มงวด  อย่างค่านิยมในสมัยก่อน 

ถ้าเอาความคิดยุคนี้เข้าไปจับ ก็จะรู้สึกว่านายกุหลาบเป็นปัญญาชน ที่เปิดประตูให้ชาวบ้านได้รู้วิชา ซึ่งเมื่อก่อน สงวนไว้เฉพาะเจ้านาย   อย่างวิชาประวัติศาสตร์
แต่ถ้ามองแบบยุคก่อน  วิชาความรู้ที่ว่านั้น  ไม่ใช่ความรู้ทั่วไป   อย่างที่จารึกไว้ในวัดโพธิ์ ที่เอาไปใช้ปฏิบัติได้
แต่เป็นเหมือนจดหมายส่วนตัวของบรรพบุรุษต้นตระกูล     ลูกหลานเก็บรักษาไว้อย่างระมัดระวัง   กลัวขาดหาย กลัวชำรุด   ตื้นลึกหนาบางรู้กันแต่ในบ้านลูกหลาน
อยู่ๆชาวบ้านในซอย มาขออ่าน  เจ้าของบ้านก็ยอมให้อ่าน   ยังไม่พอ  เขาแอบมาเอาไปเล่าให้ใครต่อใครฟัง  แล้วยังไปต่อเติมเสริมต่อผิดๆ  เพื่ออ้างว่าไม่ได้เอามาจากบ้านนี้   แต่ไปได้มาจากบ้านอื่นต่างหาก
ลูกหลานก็โกรธเป็นธรรมดา

ผ่านมาร้อยกว่าปี  จดหมายส่วนตัวกลายเป็นวิทยาการ  ลูกหลานไม่มีสิทธิ์สงวนไว้อีกแล้ว  ใครจะขุดคุ้ยสืบเสาะเจาะลึกยังไง ก็กลายเป็นที่ยอมรับนับถือ   ห้ามหวงกันไม่ได้เสียอีก
ชาวบ้านคนนั้นเลยได้รับการยกย่องไป  ว่าเป็นคนเก่งคนดี   
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์