เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8676 ภาพพระอาทิตย์ชักรถ ของเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

เมื่อ 04 ต.ค. 09, 20:54

ผมจำได้คร่าวๆว่าคุณเนเคยถามถึงรูปพระอาทิตย์ชักรถ  ของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์  พอเปิดหนังสือผ่านตาก็เลยเอามาฝากครับ
ภาพนี้เป็นภาพต้นแบบที่ท่านเขียนออกแบบไว้ครับและให้นาย คาร์โล  รีโกลี (ผู็้ลงสี )ครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 20:58

ภาพนี้เป็นภาพขยาย น่าจะเป็นภาพที่ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ เป็นคนร่างเสก็ซต้นแบบและลงสีต้นแบบทั้งหมด   ส่วนที่อยู่ที่พระที่นั่งวิมานเมฆ   และพระที่นั่งบรมพิมานน่าจะเป็นนาย คาร์โล  รีโกลี (เป็นผู้ลงสีครับ)

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 21:01

อันนี้เป็นภาพที่พระที่นั่งบรมพิมานครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 21:04

รูปนี้อยู่พระที่นั่งวิมานเมฆครับ  เท่าที่หาได้ในรูปพระอาทิตย์ชักรถครับยังมีรูปของสมเด็จครูท่านอีกหลายรูปจะเอามาลงให้ชมโอกาสหน้าครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 21:15

ผมเคยเข้าไปดูที่ตำหนักปลายเนินมาเลยครับภาพนี้แต่ไม่ได้ถ่ายภาพมาแต่ได้ถ่ายศิลปะสมบัติที่ท่านสะสมไว้เป็นของสวยๆงามอยู่มากทีเดียว ต้นฉบับเป็นฟิลม์ยังไม่มีเวลาสแกนมาลง แต่คิดว่าไม่น่าจะนำมาลง เพราะลูกหลานท่านเป็นห่วงขโมยขโจรที่กำลังชุกชุมไม่อยากให้เผยแพร่ แต่ราชรถที่เป็นฝีมือครูโบราณ ผมว่าต้องราชรถคันนี้ ตอนที่พระมาตุลีนำเวชยันต์ราชรถของพระอินทร์ตามพระบัญชาไปรับพระเนมีราชเที่ยวชมสวรรค์นรกจากฝีมืออาจารย์ทองอยู่วัดสุวรรณาราม บางกอกน้อยสมัยรัชกาลที่3 สียดายที่ลบเลือนเสียมาก เนื่องด้วยอยู่ตอนล่างของภาพ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 21:39

ขอบคุณครับพี่ยุทธที่อุตสาห์นำมาให้ชม แถมเพิ่งรู้ว่ามีอยู่ที่พระที่นั่งวิมานเมฆด้วย
ถ้าทำได้อยากจะหามาอัดใส่กรอบไว้สักภาพจัง ชอบท่าทางของฝูงม้ามากๆเลย ยิ้มกว้างๆ

ผมเคยอ่านเจอข้อความบางตอนของการไปตรวจราชการที่พิษณุโลก ของสมเด็จท่าน
ท่านสั่งให้เอาราชยานเก่าจากวัดอะไรสักอย่าง มาไว้ที่กรุงเทพ ไม่รู้ว่าอยู่ที่ปลายเนินหรือเปล่าครับ

เห็นภาพของครูทองอยู่ภาพนี้แล้วเสียใจครับ จำได้ว่าตอนไปมีพิธีใหญ่จัดที่นั่งพระวางหมอนอิงทับ
ภาพเขียนบางส่วน ภาพเขียนฝีมือระดับโลก
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ต.ค. 09, 07:41

ที่วังปลายเนินนี่มีของชิ้นสวยงามหลายชิ้นมากยังไงถ้าไม่ลงเป็นทางการ  น้องๆต้องขอความกรุณาพี่ยินส์ถ่ายกอปบ้างนะครับ  ผมเนรี่ยไม่มีข้อมูลของที่นี่เลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์