เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10]
  พิมพ์  
อ่าน: 31185 กระสวนจำลองกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:17

เครื่องทองแห่งกรุงศรีอยุธยา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:18

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:19

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:20

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:21

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:21

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:25

เครื่องทองกรุงศรีอยุธยานั้นมีมากมายหลากหลายชิ้นจริงๆขนาดเหลือเป็นส่วนน้อยแล้วก็ตาม แสดงถึงความเป็นมหาอณาจักรของอยุธยาครับ เดี๋ยวขอตัวออกไปสอนก่อนแล้วตอนเย็นจะกลับมาลงภาพให้ครบครับเหลืออีกประมาณ ๔๐ รูปได้ครับไปแล้วครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 11:32

สมบัติของชาติเหล่านี้ เชื่อหรือไม่ว่า ยังมีอีกหลายชิ้นที่อยู่ในครอบครองของบุคคลที่ไม่เปิดเผยตัว บรรพบุรุษทั้งหลายของเราท่านจึงมักสาปแช่งเอาไว้ว่า ใครเอาสมบัติของแผ่นดินไปเป็นของตนเองก็ขอให้มีอันเป็นไป ก็ขอให้สมบัติของชาติเรานี้จงคงอยู่ชั่วลูกหลานให้ได้เสพสมบัติศิลปของชาตสืบไป ของคุณน้องยุทธที่ว่างปุ๊บก็มาสานต่อเจตนารมย์ปั๊บ
ืำnetto
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 12:27

น่าเสียดายที่เกิดไม่ทัน

ถ้าเกิดทัน จะตัดหัว ไอ้..่า ทั้ง ยี่สิบตัวให้หมดเลย

ไอ้ชาติห...า
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 20:47

เรื่องมันนานมาแล้วครับช่างมันเถอะครับแต่ไอ้ที่ทำลายกันในปัจจุบันและพยายามทำลายทั้งผิดกฏหมายและถูกกฏหมายทั้งตั้งใจและรู้เท่าไม่ถึงการณ์   จึงต้องมีชมรมนี้ขึ้นมางัยครับเพื่อที่จะเก็บข้อมูลเป็นภาพเพื่อบันทึกไว้ให้มากที่สุดอย่างน้อยบก็เพื่อต่อลมหายใจของศิลปะไทยงัยครับ  มาช่วยกันเก็บข้อมูลครับ
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 15:23

แล้วพระมาลาของเราละครับ ที่โดนโขมยไปจะได้กลับมามัยครับ เคยได้อ่านในหนังสือพลอยแกมเพชรเรื่องผ้าที่เจ้าฟ้าอะไรจำไม่ได้ครับที่เอาเครื่องเบญจราชลงเรื่อสำเภาไปด้วยแล้วจมหายไป จนขุนหลวงในโกศต้องสร้างขึ้นมาใหม่คิดว่าจะยังอยู่มัยครับ ไม่รู้ว่าจะอยู่แห่งหนใด
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 26 ต.ค. 09, 14:33

เอ น่าสนใจจังคับ เรื่องผ้านี่ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
แล้วขุนหลวงในโกศ นี่หมายถึงสมเด็จพระบรมเอกาทศรุทรอิศวร พระองค์ที่3
หรือพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศหรือป่าวคับ

เคยได้ยินแต่ว่าเมื่อครั้งผลัดแผ่นดินพระเจ้าอยู่หัวท้ายสระ กับพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ
พระราชกุมารสององค์ของพระเจ้าอยู่หัวท้ายสระ ที่พ่ายแพ้การรบชิงราชบัลลังก์
ต่อพระเจ้าอาของพี่น้องสองกุมารนั้น
เมื่อรู้ว่าแพ้ ก็รีบเข้าปราสาทไปเอาพระขรรค์กับพระธำมรงค์วงดีมีราคาค่ากรุง ออกไปด้วย
พอจนมุมก้อรีบเอาสมบัตินั้นทิ้งลงแม่น้ำ
ในหนังสือ พรรณนาภูมิสถานฯ เขียนบอกอีกว่า เป็นสมบัติตกทอดมาแต่ครั้งพระยาแกรก
คือตั้งแต่สมัยก่อนสถาปนากรุงศรี

ครั้งนั้น พระเจ้าอยู่หัวบรมโกศให้ช่วยกันงม แต่ก้อหาไม่เจอ
เป็นอันว่าสมบัติโบราณที่ตกทอดกันมานานของอยุธยาต้องมาสูญไปด้วยฝีมือพี่น้องสองกุมารนี้

อีกเรื่องคือ หนังราชสีห์โบราณที่ปูลาดบนพระแท่นปัญญงกาญจนเนาวรัตน์
ว่าตอนเสียกรุง มีชาวที่ได้รีบขึ้นไปม้วนเอาหนังราชสีห์นั้นมาม้วนเก็บไว้
แล้วถวายให้พระเจ้าอยู่หัวองค์ใหม่ตอนสร้างกรุง
อันนี้จริงมั้ยคับ แล้วหนังนั้นยังมีอยู่มั้ย
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 26 ต.ค. 09, 18:01

โห...น่าสนใจมากๆ แล้วทิ้งแม่น้ำอะไรครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยเรื่องนี้

รู้สึกว่าหลายคนจะติดใจกับหนังราชสีห์จากสรรเพชญปราสาทนี้จังเลย แต่พระแท่นปัญญงกาญจนเนาวรัตน์
ผมได้ยินว่าแม่ทัพพม่าได้ขนย้ายไปที่พม่าด้วย แต่ไม่รู้ข้อเท็จจริงแน่ชัด

ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 28 ต.ค. 09, 19:49

ในหยังสือไม่ได้บอกไว้นะคับ
แต่ผมเดาเอาว่า พระราชกุมารต้องอยู่ในพระราชวังหลวง
ดังนั้นทางออกแม่น้ำของชาววังหลวงก็คงเป็นคูเมืองทิศเหนือ
แม่น้ำลพบุรีมั้งคับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10]
  พิมพ์