เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 31327 กระสวนจำลองกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 14:15

ต่อมาครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 14:16

ต่อมาครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 14:17

ต่อมาครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 15:30

เสียดายแล้วหลายรอบ ไม่รู้จะพูดอย่างไร  ถ้าหากของในกรุนั้นยังอยู่ครบ
รูปแบบศิลปะและประวัติศาสตร์สมัยอยุธยาตอนต้น คงจะกระจ่างกว่านี้มากมาย

ถามอีกอย่างครับ เรื่องพระมหามงกุฏนั้นของจริงในพิพิธภัณฑ์ผมไม่เห็นปรากฏว่ามีอยู่เลยนะครับ
ที่พี่ยุทธเล่าว่าคนร้ายเป็นบ้าเอาพระมหามงกุฏมาใส่ เป็นพระมหามงกุฏเลยหรือครับ??

แต่ยังไงก็เศร้าอยู่ดีครับ หลักฐานทางประวัติศาสตร์ถูกทำเป็นทองคำแท่งไปหมดแล้ว
ถ้าบ้านเมืองยังเต็มไปด้วยคนเห็นแก่ตัวแบบนี้ เห็นทีตำแหน่งประเทศที่พัฒนาแล้วคงเกินเอื้อม

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 19:22

มหามงกุฎนั้นกรมศิลปากรเขียนอธิบายในหนังสือเครื่องทองว่าถูกโจรลักลอบเอาไปได้  แม้จะมีอยู่หลายชิ้นก็ตามคงไม่เหลือแล้วละครับคุณเน   เนื่องจากเอาไปหลอมหมด  ที่บอกว่าคนร้ายใส่แล้วบ้าเดินถือพระขรรค์แสงชัยศรีอยู่ที่ตลาดหัวรอนั้นในหนังสือเครื่องทองอยุธยาได้บอกอย่างนั้นผมก็เลยสงสัยอยู่เหมือนกันว่าหายก่อนหรือหลังจากนั้น แต่ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 19:42

ภาพถ่ายชุดนี้สวยงามมากครับ วันก่อนที่มีโอกาสได้เข้าไปที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนครเมื่อ19ก.ย.ที่ผ่านมาก็ได้เข้าไปดูที่ห้องเก็บเครื่องทองกรุวัดราชบูรณะด้วยเหมือนกัน สภาพอยู่ในกรงขังกระจกขุ่นมัวซอมซ่อ ไม่สมกับเครื่องทองของมีค่าควรเมืองเลย คนดูจะหารู้ไม่ว่านี่มีประวัติความเป็นมาอย่างไร คำอธิบายและเจ้าหน้าที่ดูแลก๋เก่าคร่ำครึพอๆกัน หากสักวันมีโจรมืออาชีพคิดจะขโมยคงจะไม่ยากเหมือนกับอดีต เมื่อไหร่หนอบ้านเมืองนี้จะเห็นคุณค่าในศิลปะของไทยอย่างจริงจังไม่ทำอย่างขอไปทีเสียที

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 20:39

ผมเองก็เข้าไปพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยามาไม่นานนี้ แต่ผมโชคดีตรงที่เจ้าหน้าที่ทุกคนน่ารักมากๆ
ให้ความช่วยเหลือผมในการถ่ายภาพ แถมยังต้องคอยคุมเด็กน้อยซุกซนที่โรงเรียนจัดไปทัศนศึกษา ตอนผมเข้าไปเลย
ดูจะวุ่นวายพอสมควร

ผมได้ข้อมูลมาแตกต่างนิดหน่อยจากพี่ยุทธ พระปรางค์จำลอง(ผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่ากระสวนจำลอง)เดิมเป็นปูนหุ้มด้วย
แผ่นทองคำ คนร้ายใช้ฆ้อนทุบจนพังแล้วฉีกแผ่นทองเป็นชิ้นๆ ที่เหลือนี้คือชิ้นที่ตกหล่นอยู่ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเพียงแต่ได้ฟังอีกข้อมูล
ที่แตกต่างมาครับ แต่ที่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ก็คือ ทำไมต้องเอาเครื่องทองบางชิ้นแยกไปอยู่ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพระนคร
จำได้ว่าที่นั่นมีทับทรวงด้วย มันเหมือนกับมาดูถึงที่แล้วไม่ครบน่ะครับ

เรื่องพระมหามงกุฏก็แปลกใจอยู่นะครับ เพียงแต่สงสัยในใจว่าคนร้ายคงจะไม่กล้าหลอม เพียงแต่อาจจะอยู่ในมือใครที่เราไม่รู้??
สำหรับเรื่องศิราภรณ์ที่เคยเป็นข่าว ถ้าเป็นของจริงก็เป็นไปได้ว่าอาจเคยเป็นของในกรุวัดราชฯนี้ ถึงจะบอกว่าลายไปปราณีตเท่ากับเครื่องทองชิ้นอื่นๆ
ที่ปรากฏในปัจจุบัน แต่ตามคำให้การบอกว่ามีมงกุฏราชินีอีกมากมาย เครื่องทองบางชิ้นจึงอาจไม่ใช่เครื่องทองชุดเดียวกันหรือสร้างพร้อมกัน
แต่เมื่อมีเหตุก็ได้มาอยู่ที่กรุเดียวก็ ความน่าจะเป็นก็มีอยู่ ผมคิดว่าอย่างนั้น

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 20:41

ชิ้นนี้ตั้งใจมาถามว่าคืออะไรวานพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 20:46

พรุ่งนี้ผมจะลองไปเก็บข้อมูลของอยุธยาในแถบเมืองเหนือดูบ้าง และก็จะไปนมัสการพระพุทธชินราชด้วย
ออกพรรษานี้ยังไม่ได้ทำบุญทำกุศลเลยครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 21:27

น่าอิจฉาน้องเนได้เที่ยวอีกแล้วไปไกลซะด้วย ไปกี่จังหวัดละครับ ไปที่พิษณุโลก ให้แวะไปวัดราชบูรณะถ่ายจิตรกรรมฝาผนังเรื่องรามเกียรติ์มาด้วย ยังไม่มีเวลาไปถ่ายเลย เอาละเอียดละเอียดหน่อยนะ แล้วก็แวะไปดูลายปูนปั้นที่วัดจุฬามณีด้วยนะจะบอกให้
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 04 ต.ค. 09, 21:31

วัดราชบูรณะมีภาพเขียนหรือครับ นี่ถ้าพี่ยีนส์ไม่บอกสงสัยจะพลาด  ตกใจ
มีที่ไหนน่าสนใจอีกไหมครับพี่ ผมเองนั่งรถทัวร์ไปคนเดียวสงสัยวัดจุฬามณีคงอดน่ะครับ
เหมือนจะอยู่ห่างออกมาจากตัวเมืองไกล น่าเสียดายจังเลย
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 05 ต.ค. 09, 07:50

น้องเรถามมาเนี่ย ไอ้ของชิ้นนี้ที่เป็นรูปครุฑเนี่ยกรมศิลปากรเองก็ไม่ได้บอกว่ามันคืออะไร   พี่ตอบตามตรงไม่รู้เหมือนกันคุณเน  อาจจะเป็นที่ตั้งหรือแขวนอะไรบางอย่าง เพราะมีขาสามขาไว้รับน้ำหนัก   ด้านบนเป็นง่ามสองง่ามเอาไว้วางอะไร ก็ต่างคิดกันไปครับ  ในศิลปะอยุธยาที่เป็นศิลปวัตถุแบบนี้ผมยังหาไม่เจอเหมือนกันครับว่าเอาไว้ใช้ทำอะไร   ก็ต้องรอท่านผู้รู้แล้วละครับ    อย่าลืมถ่ายธรรมมาสมาด้วยนะจะ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 09 ต.ค. 09, 06:32

โอยยยย อิจฉา คนมีเวลาเสียจริง

เข้ามาดูเครื่องทอง...ทองสมัยก่อนสวยจริงๆ

ไม่ได้เข้ามากระทู้นาน อ่านเก็บไม่ทัน

ทริปหน้าเมื่อไหร่จะจัดคะ  .... ปิดเทอมกันแล้ว วันธรรมดาไปกันได้หรือป่าวคะ คุณครูศิลปะ กับคุณเน

กนก นารี กระบี่ คชะ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 09 ต.ค. 09, 08:39

ไปนะพอไปได้คุณแพรนัดเวลาว่างให้ตรงกันอีกทีแล้วกันตอนนี้คุณเนคงอยู่พิษณุโลกสงสัยน้ำท่วมคงกลับไม่ได้ฮิฮิ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 09 ต.ค. 09, 10:00

โอ้ โฮ ไม่ทราบว่ามี เรื่องนี้อยู่เลย เป็นการรวบรวมที่เยี่ยมครับ วัดจุฬาฯ จะว่าอยู่ในเมืองก็ว่าได้ เรียกสองแถวไปซิครับ อย่าเรียกสามล้อนะครับ เพราะแม้นว่าไม่ไกล แต่ก็ไม่ใกล้กับวัดใหญ่ ครับผม
มานิต
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์