เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
อ่าน: 18348 ลายแกะลสักไม้อลังการข้ามกาลเวลา
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 12 ต.ค. 09, 09:22

นอนเช้าอีกแล้วนะครับพี่ ภาพสลักรูปทวารบาลฯนั้นผมมองว่าเป็นอยุธยาตอนต้น
แต่บังเอิญไปปะปนอยู่กับศิลปะนอกกรุง เลยอาจดูไม่ค่อยชิน?? เพราะสังเกตตรง
ลายช่อดอกไม้กับลาบตรงขอบ(ลายค้างคาว?) เหมือนผมจะชอบเห็นในงานอยุธยาตอนต้น
แต่จะรัชกาลไหนนี่สิ

อีกย่างผมเคยสงสัยมากๆว่าดอกไม้ชนิดนี้ที่อยู่ในช่อดอกไม้ที่เทวดาถือคือดอกอะไร อารจารย์สันติ
ท่านสันนิฐานว่าเป็นดอกโบตั๋น? หรืออาจะจะเป็นดอกบัว? ผมเองก็ไม่เคยเห็นดอกโบตั๋นจริงๆด้วย
ประเทศไทยเรามีไหมหรือเรียกอะไร เพราะมักจะพบเห็นมากๆโดยเฉพาะสมัยอยุธยาตอนต้นครับ

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 12 ต.ค. 09, 14:03

ที่อ.สันติท่านสันนิฐานก็มีความเชื่อแบบนั้นเนื่องจากอยุธยาตอนต้นนั้นมีการติดต่อกับจีน จึงมีการถ่ายเทกระแสทางศิลปะบ้างยกตัวอย่างภาพเขียนจีนในกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะครับ
Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 12 ต.ค. 09, 17:45

ขอบคุณพี่ยุทธนามากครับ  ได้เห็นภาพแล้วเหมือนกับไปดูมาเองเลยครับ
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 15:51

อันนี้ถือว่าเข้าขั้นมั้ยคับ
วัดเชิงท่า
พระท่านว่าสมัยก่อนแบกมาจากวัดพระศรีสรรเพชญ

ผมไม่แน่ใจข้อมูลนี้
สภาพ สมบูรณ์อยู่บ้าง กระจังรอบๆนี่ดูห่างๆเหมือนโดนถอดไปบ้างแล้วพระท่านเอามาวางเรียงกันใหม่
หรือว่าจะเป็นอย่างนี้อยู่แล้ว
เพดานสังเค็ดเป็นไม้ไผ่สาน ไม่ใช่ดาวหรูหราเหมือนที่พิษณุโลก

ศาลาวัดลมเย็นมากคับ ขนาดคลองรอบๆที่เคยเป็นบริเวณอู่เรือโบราณนั้นจะเล็กลงไปมากแล้ว

วันที่ไปนั่น สองปีมาแล้ว
เช้าวันนั้นหนังสือพิมพ์ลงข่าว ใบเสมาวัดนี้ถูกขโมยพอดี

อยุธยานี่รวยนะคับ เราปล้นกันมาสองร้อยกว่าปีก็ยังทำกันเรื่อยๆ
คนสมัยนี้ยิ่งจนกันลงไปเรื่อยๆ ทั้งศีลธรรม รสนิยม

ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 15:55

อันนี้บุษบกพม่า
เห็นวี่แววอยุธยาในนี้บ้างมั้ยคับ

จอมแห ออกเกริน ยิ่งกนกข้างล่างนี่ การพริ้วไหวเหมือนต่อมาจากลายวัดเซิงหวายเลย

ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 16:00

อันนี้ก้อไม่รูเข้าขั้นหรือป่าว
ยุคใหม่หน่อย
ช่างวังหน้า สมัยกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท

ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 16:15

อันนี้สมัยใหม่เลยคับ ยุครัฐบาลทหาร
สร้างใหม่ เอาจอมแหมาจากอยุธยาจ๋าๆเลย
แต่เค้าก็พลิกแพลงนะคับ
ไม่ย่อมุมย่อเก็จอย่างเรา
ใช้เป็นแปดเหลี่ยม
เห็นแล้วน่าจะเอามาใช้ออกแบบบุษบกเราได้มั่ง
เท่ดี ทำเป็นแปดเหลี่ยม แต่อาจวางโครงเสาสอบยากหน่อย

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 16:47

ช่างวังหน้นชั้นครูอยู่แล้วครับสมัยรัชกาลที่ ๑   ส่วนบุษบกใหม่ที่ออกแบบนั้นผิดส่วนมากส่วนจอมแหใหญ่ไม่รับกับส่วนล่าง(ยังไม่ได้ดูลายละเอียดปลีกย่อยครับ)คนออกแบบพยายามผสมผสานเอาศิลปะแต่ละแบบมารวมกันแต่ดันเอามารวมกันจริงๆ (อันนี้ผิดเหมือนตัดคอเอาหัวมาต่อใหม่   ที่ถูกกรมพระยานริศฯ ทรงสอนว่าต้องกินเข้าไปแล้วกลั่นออกมาเป็นผลงานไม่งั้นก็แค่หังมงกุฎท้ายมังกร)
ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 17:14

บุษบกใหม่นั่น้ป็นของพม่าคับ ทำขึ้นใหม่ในเจดีย์ที่เมืองพุกาม
ไม่ใช่ช่างไทยแท้ทำคับ ก้อเลยเอาแบบที่คุ้นๆตามาใส่ๆลงไป
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์