เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 18339 ลายแกะลสักไม้อลังการข้ามกาลเวลา
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 ต.ค. 09, 17:12

สวัสดีครับยินดีต้อนรับสมาชิกกลับสู่บ้านครับช่วงนี้ข้าพเจ้าจะยึดครองห้องแทนพี่ยินส์ไปก่อน  ฮิ ฮิไม่รู้พี่แกงานยุ่งแน่เลย   เอามาต่อกันเลยละกันครับวันนี้เอาพระที่นั่งแกะไม้มาให้ดูกันลองดูภาพกันครับว่าจะงามแค่ไหน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 ต.ค. 09, 17:19

ภาพที่ลงเป็นภาพด้านข้างของพระที่นั่ง รูปนี้ถ่ายที่พิพิธภัณสถานแห่งชาติเชียงใหม่ครับเนื่องจากเวลาน้อยมากและรีบถ่ายเลยไม่ได้ดูชื่อว่าเป็นบัลลังก์หรือพระที่นั่ง   ของท่านผู้รู้ช่วยหน่อยแล้วกันครับ  อันนี้ภาพด้านหน้าครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 ต.ค. 09, 17:36

ส่วนนี้เป็นส่วนของภาพขยายครับเนื่องจากวันที่ไปถ่ายผมออกจากกลุ่มไปที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเชียงใหม่คนเดียวเลยมีเวลาถ่ายน้อยมาก  จึงไม่ด้ดูว่าเป็นพระที่นั่ง หรือบัลลังก์ของเจ้าองค์ใดองค์หนึ่งของนครเชียงใหม่ แต่น่าจะเป็นองค์ที่มีรูปติดที่ฝนัง อันนี้รบกวนท่านผู้รู้ทีครับ   ส่วนพระที่นั่งแกะไม้นี้น่าจะเป็นสมัยรัชกาลที่๑  ไม่น่าเกิน รัชกาลที่ ๒ เนื่องจากฝีมือยังจัดอยู่แต่ไม่น่าถึงอยุธยา เพราะทรวดทรงเป็นแบบรัตนโกสินทร์ ตอนต้น

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 01 ต.ค. 09, 17:41

ลายแกะช่วงท้องลายนี่แหละครับเป็นลายที่นิยมแกะในสมัยรัชกาลที่๑  ขยายมาให้ดูชัดๆ  และช่วงกระจังถ้าจำไม่ผิดจะเป็นแผ่นโลหะดุนครับ     อย่างไรก็ดีก็คงต้องถามท่านผู้รู้อีกทีครับ ผมเพียงเสนอแนวความรู้ที่ได้ศึกษามาบ้างเล็กน้อยเท่านั้น   ยังมีงานแกะไม้งามงามอีกหลายร้อยชิ้นที่จะนำมาลงให้ดู  โปรดรอคอยและอย่าเพิ่งเบื่อเสียก่อนนะครับขอบคุณครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 14:30

จัดมาให้ชมแบบนี้ ชอบมากๆครับ

เป็นไปได้หรือเปล่าครับว่าคือบัลลังก์ที่กรุงเทพส่งไป ให้กับเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่
อาจจะเป็นเจ้ากาวิละ ??
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 18:12

สวัสดีคะ พี่ยุทธ คุณเน และพี่ยีนส์ และทุกๆท่าน

ลงภาพมาอีกเลยคะ ยังไม่เบื่อ กำลังเพลิน เป็นบุญตาเหลือเกิน

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 20:31

รูปความคิดเห็นที่30-34น่าจะเรียกว่าพระราชยานกงหรือพระแท่นราชบัลลังก์แบบกง เป็นพระราชยานสำหรับประทับห้อยพระบาท มีกงกับพนักสำหรับพิง โดยรอบฐานกงก็มักจะประดับด้วยกระจังปฏิญาณโดยรอบ ตอนด้านหลังก็จะทำเป็นกระจังปฏิญาณตัวใหญ่ติดอยู่ตรงกระดานพิง ช่วงนี้เร่งทำงานศิลปะส่งลูกค้าไม่มีเวลาไปไหนเลย เลยต้องฝากน้องๆไปก่อนโดยเฉพาะน้องยุทธ ก็อย่าลืมกระทู้ทริปครั้งที่2ของชมรมด้วย ลงให้ครบนะ ไหนๆก็ปิดเทอมแล้ว ส่วนครั้งที่3 อยากไปมากแต่ต้องให้ผ่าน15ต.ค.ไปก่อนนะน้องๆรอหน่อย จุดมุ่งหมายมี2ที่สมุทรสงครามหรือสุพรรณบุรี

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 21:37

เฮ้อโทษที่เถอะครับพี่ยีนส์ทีแรกผมก็นึกว่าข้อมูลที่ได้มามีงานภาพสมุดข่อยมาก พอเปิดดูทั้งหมดหาแล้วหาอีก ก็มีไม่กี่ภาพเองไอ้ผมเองก็ไม่รู้ว่าอาจารย์แกไรท์ให้ผมไม่ครบหรือ  ว่าผมไม่มีบุญเนี่ย  จะมีงานก็แต่ที่ถ่ายส่วนตัวกับคุณเน จะมากกว่าด้วย  ส่วนมากเป็นข้อมูลเกี่ยวกับวัดเเละงานบุญต่างๆมากกว่าผมก็เสียดายจัง  เอาเถอะครับเก็บความเสียดายเอาไว้ก่อน วันนี้มีงานแกะไม้สมัยอยุธยาตอนกลางมาให้ดูครับ   รูปนี้เป็นด้านบนของบานประตูวิหารน้อยวัดหน้าพระเมรุ   ด้านในประดิษฐานพระพุทธรูปศิลาสมัยทวาราวดี   ครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 21:51

อันนี้เป็นส่วนกลางของบานประตูครับที่บอกว่าเป้นอยุธยาตอนกลางนั้นเพราะทรวดทรงกนกจะดูป้อมๆไม่เพียวแหลมเหมือนอยุธยาตอนปลาย สังเกตลายเเกะจะเป็นก้อนมีมวลทางประติมากรรมมากกว่าสมัยอยุธยาปลาย   ครับส่วนรูปพระแท่นราชบัลลังก์แบบกงผมเห็นด้วยกับพี่ยินส์ครับแต่ถ้าเป็นพระราชยานกงนั้น  ผมเคยเห็นราชยานต่างๆไม่ว่าจะเป็นเสลี่ยง   สีวิกาหรือราชยานต่างจะมีห่วงสำหรับคล้องไม้คานสำหรับหามต่ชิ้นนี้น่าจะไว้กับที่ไม่น่าจะเป็นราชยานได้ ครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 21:53

อันนี้ลายด้านล่างครับงามขนาดไหน

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 21:55

รูปครุฑแกะแสดงให้เห็นการลำดับชั้นต่างๆซึ่งเป็นสัตว์แทนเทพต่างๆ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 21:57

ลายช่อนี้มีพลังและทีแกะสวยดีครับเอามาขยายให้ดูครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 21:58

อันนี้รูปเทพพนมครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 22:00

ผมชอบงานแกะไม้สมัยอยุธยากลางมากเนื่องจากนอกจากมีมวลปริมาตรแล้วที่แกะสลักยังงดงามมีพลังด้วยครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 22:03

มาถึงรูปสุดท้ายของภาพชุดนี้แล้วครับเอาแล้วจะเอามาลงใหม่คราวหน้าครับ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์