เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 25421 "พระวิหาร" เรื่องที่ใครก็อยากรู้...จริงหรือเปล่า
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 22:16

เกิดอะไรขึ้นกับเจ้าของกระทู้ละครับคุณsugar ยิ้มเท่ห์
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 ก.ย. 09, 07:02

อ่านความคิดเห็นของทุกๆท่านด้วยความเคารพและสนใจยิ่ง ความคิดเห็นแตกต่างเป็นเรื่องที่ดีนะครับทำให้ได้รับความรู้ครบทุกด้าน รออ่านต่ออยู่นะครับ
มานิต
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 ก.ย. 09, 07:49

อดใจรอหน่อย คุณติบอออกคัวไว้แล้วว่างานมาก...ส่วนผมก็อดใจรอที่จะเป็นฝ่ายค้าน(ไม่แค้น) ในบางประเด็นที่เห็นต่าง ก็ขออีกครั้งอย่าว่ากันกล่าวหากันนะคร๊า..บ  การเมือง-การศาสนา..เถียงกันแล้ววุ่นไม่จบ บานปลายง่ายด้วย แลบลิ้น
sugar
มัจฉานุ
**
ตอบ: 53

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ก.ย. 09, 11:25

แหม แหม แหม คุณ srisiam กรุณาออกตัวเต็มที่แบบนี้ก็กลัวแย่น่ะซิคะ  จะออกอาวุธทั้งทีใช้แบบมีคุณภาพหน่อยนะคะ ดิฉันเป็นห่วงน่ะค่ะกลัวคุณจะเป็นบาดทะยักซะก่อน

คุณติบอคงไม่เหงาไปอีกนานค่ะงานนี้...อิ อิ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ก.ย. 09, 20:04

กังวลไปไยคุณsugar ไม่มีดอกอาวุธนะ มีแค่เข็มหมุดขึ้นสนิมไว้ปักด้วยความสมานฉันท์จ้า.............. ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ก.ย. 09, 11:53

ขอบคุณ คุณ sirisiam ที่มาช่วยผมคลายเหงา
เรื่องวิชาการคุยกันถึงจะดูจริงจัง ถึงจะเห็นไม่ตรงกัน
ถ้าแค้นกันก็ไม่ใช่นักวิชาการดิคับ ยินดีโดนค้านเสมอครับ
และขอบคุณ คุณ sugar ด้วยครับ ที่เปิดประเด็นนี้ขึ้น

และขออนุญาตรบกวนสมาชิกเรือนท่านไหนเป็นคุณหมอ...
ผมขอวัคซีนกันบาดทะยักซักหลอดนะครับ
ที่ฉีดไว้ใกล้ถึงเวลาต้องกระดุ้นซะแล้ว... หิหิ

ความเดิมตอนที่แล้ว : คุณ sugar ถามคำถามผมไว้ร่วม 11 หรือ 12 ข้อนี่ล่ะ
ขออนุญาตตอบไม่เรียงลำดับตามคำถามนะครับ เอาทีละข้อ
เริ่มข้อ 1 ที่ "ขอมคือเขมรใช่หรือไม่" น่าจะเหมาะกับการอ่านที่สุด
แต่วันนี้มาขึ้นข้อ 0 ก่อน
ชวนคนอ่านงงๆเล่นครับ.....

ผมมีข้อความตัดตอนมาจากพงศาวดารกรุงเก่า
ฉบับหลวงประเสริฐอักษรนิติ์

ขออนุญาตเล่าเพิ่มพอสังเขป ว่าพงศาวดารฉบับนี้
แต่งเพิ่มในราวรัชสมัยของสมเด็จพระนารายณ์มหาราช

ข้อความที่ตัดมา เล่าถึงเหตุการณ์ในรัชสมัยพระบรมราชเจ้า (เจ้าสามพระยา) ไว้ว่า

ศักราช ๗๙๓ กุนศก (พ.ศ. ๑๙๗๔) สมเด็จพระบรมราชเจ้า เสด็จพระบรมราชเจ้า เสด็จไปเอาเมือง (นครหลวง) ได้และท่านจึงให้พระราชกุมารท่านพระนครอินทร์เจ้าเสวยราชสมบัติ ณ เมืองนครหลวงนั้น ครั้งนั้นท่านจึงให้พระยาแก้ว พระยาไทยและรูปภาพทั้งปวง มายังพระนครศรีอยุธยา

ขออนุญาตขอความเห็นสมาชิกชาวเรือนที่อ่านกระทู้ครับ
ว่า "เมืองนครหลวง" คือเมืองอะไรเอ่ย ?
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ก.ย. 09, 12:04

1.ขออนุญาตเรียนเกี่ยวกับข้อ 1 ที่ว่า "ขอมคือเขมรใช่หรือไม่" เคยอ่านเจอตอนเด็กๆว่า ไม่ใช่  ครับ ตำราเขาว่า ขอมนั้นสลาย ไปหมดแล้วเขมร เป็นชนอีกกลุ่มหนึ่งที่เข้ามาอยู่ในพื้นที่ที่ขอมเคยอยู่ครับ
2.ตอนที่ผม ระหก ระเหิน ระเห เร่ร่อนไปอยู่เมืองเขมร ผมจำได้ว่า โครงกระดูกหน้าของคนเขมร(ส่วนใหญ่นะครับ) มีเค้าขอม ตามที่จารึกไว้ตามปราสาทต่างๆมากครับ
มานิต
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ก.ย. 09, 16:29

รูดซิบปาก
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 ก.ย. 09, 07:30

ค่ำแล้ว (สำหรับค้างคาวอย่างผม-วันนี้ขอเป็นค้างคาวซักวันนะครับ)
ขออนุญาตมาต่อกระทู้ก่อนนอนซะหน่อย
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของ คุณ manit
และพลาสเตอร์ปิดปากที่คุณ sirisiam เตรียมให้ครับ

มาเล่าต่อว่า "เมืองนครหลวง" ที่ว่า หมายถึง "เมืองพระนคร" ของเขมรครับ
หรือที่เวลาเราเรียกกันติดปากทุกวันนี้ว่า "นครธม" น่ะล่ะครับ

หลักฐานเรื่อง "รูปภาพทั้งปวง" ที่พงศาวดารเล่าถึงก็ยังมีอยู่ แต่ถูกขนไปไว้ที่อื่นซะละ....
เพราะหลังการเสียกรุงครั้งแรก พระเจ้าบุเรงนองขนเอารูปสำริดเหล่านั้นกลับไปพม่าด้วย
ทุกวันนี้ถูกย้ายไปไว้ที่วัดยะไข่ ที่มัณฑะเลย์อีกต่อนึง

ภาพเศียรพระศิวะสำริดที่วัดยะไข่
จาก http://www.oknation.net/blog/print.php?id=141740 ครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 ก.ย. 09, 07:35

ประติมากรรมที่เหลือในปัจจุบันโดนซ่อมแซมไปบ้าง
คงเพราะเกิดการชำรุดทั้งจากการขนย้าย และความเก่าแก่ตามกาลเวลา
เพราะนับจากเวลานั้น (ราว พ.ศ. 1800) ถึงปัจจุบันนี้ พ.ศ. 2552
เวลาก็ผ่านมาร่วม 750 ปีได้ แล้ว แถมยังต้องเดินทางไกลไปอีก
บางชิ้นก็คงสูญหายไปบ้าง.... คุณ sugar คงไม่ว่ากันเนาะ..

ภาพพระศิวะ และสิงห์ในศิลปะบายน จากเวบเดิมครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 ก.ย. 09, 07:48

เล่ามาถึงตรงนี้ หลายๆท่านที่อ่านมาคงถามผมว่า "พล่ามมาทำไม ?" รูดซิบปาก
ขออนุญาตตอบว่า เพราะอยากให้เห็นภาพ "ความเจริญของขอม" และ
อยากให้เห็นต่อไปอีกว่า "คนสมัยอยุธยาเรียกเมืองนครธมว่า 'เมืองนครหลวง' "

ถ้านับจากการเขียนพงศาวดารฉบับหลวงประเสริฐอักษรนิติ์
พงศาวดารฉบับนี้เขียนขึ้นอย่างเป็น "งานเขียนเชิงวิชาการ"
ในรัชสมัยของ 'พระนารายณ์มหาราช'

พักไว้ซักพักก่อนนะครับ

พูดถึงงานเขียนเชิงวิชาการไปแล้ว เดี๋ยวคนอ่านเครียด
มาแอบเม้าให้มัน(ส์)ปากเล่นกันดีกว่า
ก่อนรัชการสมเด็จพระนารายณ์ขึ้นไปหน่อย
(สมัยพ่อเขาที่ชื่อพระเจ้าปราสาททอง น่ะแหละ)
มีฝรั่งชาวฮอลันดาคนหนึ่ง ชื่อตา "เยเรเมียส ฟอน ฟลีต"
เข้ามาทำงานเป็น "ผู้ช่วยห้างขายสินค้า" ของบริษัทดัชต์-อีสอินดีส
คอยขายสินค้าให้คนอยุธยาที่พอจะมีฐานะแสะสตุ้งสตางค์บ้าง
รวมถึงจัดการเรื่องของใช้ต่างๆให้ราชสำนักด้วย

ตาฟอน ฟลีต แกก็เลยได้พบเจอผู้คนของอยุธยามากหน้าหลายตา
ถึงขนาดว่าจดบันทึกเรื่องเล่าเม้าท์มันส์กันให้สนุกปากได้เล่มบะเริ่ม 2 เล่ม
เล่มแรกที่ไม่ค่อยดังเท่าไหร่(เพราะเม้าท์กันน้อยกว่า) คือ "พงศาวดารกรุงศรีอยุธยา"
ส่วนหนังสืออีกเล่มที่ดังกว่ารู้จักในภาษาไทยว่า "จดหมายเหตุวันวลิต"

เรามาดูกันดีกว่า ว่าคนอยุธยาเขาเม้าท์เจ้าเม้าท์นาย
(ตามประสาพวกชนชั้นล่างดัดจริตอยากทำตัวเป็นชนชั้นสูงทั้งหลาย)
กันยังไงบ้าง... ฮืม

รูปช้างที่วัดยะไข่ ศิลปะเขมรสมัยบายนเหมือนเดิม
จากเวบเดิมครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 29 ก.ย. 09, 08:12

ผมขอย่อเฉพาะบางเรื่องใน "พงศาวดารกรุงศรีอยุธยา ฉบับวัน วลิต" มาให้อ่านกันนิดหน่อย
พอหอมปากหอมคอนะครับ (มากกว่านั้นเดี๋ยวจะหาว่าเราเม้าท์ซะเอง)

เรื่องที่ยกมาเล่าในกระทู้ คือ เรื่องของพระเจ้าอู่ทอง

กษัตริย์พระองค์นี้ โดยทั่วไปในตำราประวัติศาสตร์ที่เราเรียนๆกันมา
(น่าจะเล่มเดียวกับที่คุณ manit เคยอ่านว่าขอมล่มสลายไปแล้วนั่นล่ะครับ)

ตำราเล่มนั้นทั่นว่า พระเจ้าอู่ทองเป็นกษัตริย์พระองค์แรกที่ถวายวังเดิมเป็น "วัดพุทไธสวรรย์"
แล้วย้ายเมืองหลวงมาตั้งที่ตำบลหนองโสน สร้างวังใหม่เมืองใหม่
สถาปนากรุงศรีอยุธยาขึ้นเป็นราชธานี และเป็นปฐมกษัตริย์ของกรุงศรีอยุธยา
อ่อ... ตั้งราชวงศ์ "อู่ทอง" เป็นราชวงศ์แรกซะด้วย
(อะไรมันจะเบ็ดเสร็จบริบูรณ์ซะรัชกาลเดียวขนาดน๊าน...)

มาดูกันดีกว่า ว่าคนอยุธยาสมัยหลังพระเจ้าอู่ทองลงมาเกือบ 300 ปี
เขาเม้าท์พระเจ้าอู่ทองให้วัน วลิต ฟังว่าอะไรบ้าง...

พระเจ้าอู่ทองครองราชย์อยู่ที่กรุงศรีอยุธยาได้ประมาณ 10 ปี บรรดาโหรหลวงและหมอดูทั้งหลาย กราบทูลว่าได้เห็นดวงดาวโคจรไปในทางนำความพินาศมาสู่กรุงศรีอยุธยา ซึ่งดูเหมือนว่าประชาชนทั้งหมดจะต้องตายลง ด้วยเหตุนี้พระเจ้าอู่ทองจึงมีพระบรมราชโองการให้ประชาชนทุกคน ฝังทอง เงิน ฯลฯ แล้วหนีไปกับพระองค์สู่นครกำพูชาโดยทางบก

พระเจ้าอู่ทองและข้าราชบริพารได้พบเมืองเล็กๆเมืองหนึ่งในป่า แต่ยังไม่เป็นที่พอพระทัย พระองค์จึงทรงสร้างเมืองขึ้นใหม่ และก่อสร้างด้วยหินธรรมชาติ ซึ่งพระองค์ขนานนามว่า นครหลวง (Lechoonloaghn) ประวัติศาสตร์เก่าแก่ของสยาม ระบุว่าเมืองนี้ได้รับการก่อสร้างอย่างสวยงามเกินกว่ามนุษย์ธรรมดาจะทำได้ ดังนั้นจึงมีคำกล่าวกัน ว่ามีเทพดาลงมาจากสวรรค์มาช่วยก่อสร้างเมืองที่สวยงามแห่งนี้ในเมืองกัมพูชา แต่ชาวสยามหลายคนกล่าวว่าท้าวอู่ทองสร้างเมืองนี้

พระเจ้าอู่ทอง ประทับอยู่ที่กัมพูชาพร้อมด้วยข้าราชบริพาร เป็นเวลา 9 ปี แต่เนื่องจากเมืองนี้อยู่ห่างไกลจากทะเล และไม่มีเรือสำเภาจากเมืองจีนหรือเมืองอื่นๆ แวะมาเลย ประกอบกับทั้งโหรหลวงได้กราบบังคมทูล ว่าความวิบัติอย่างใหญ่หลวงได้เกิดขึ้นที่กรุงศรีอยุธยาไปแล้ว พระองค์จึงเสด็จกลับกรุงศรีอยุธยา และให้พระราชโอรสปกครองเมืองหลวงแทน

เอาล่ะดิ..... คนอยุธยาเขาว่า "พระเจ้าอู่ทอง"
เป็นคนสร้างไอ้รูปสำริดสมัยบายนพวกนั้น.... เอาไงหว่า

คำตอบ คือ "เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องเมาท์ทูเมาท์กันครับ"
เขาบอกเล่ากันเป็นข่าวซุบซิบปากต่อปาก เหมือนเรื่องพระเจ้าตากไม่ตาย
หนีไปบวชแล้วกลายเป็นพระยายมอะไรเทือกนั้นล่ะครับ
(เผลอๆจะเล่าต่อว่ากลับมาเกิดใหม่ตอนนี้ด้วย... หิหิ)
เพราะมันเป็น "ข่าวเมาท์" เลยไม่ต้องมี "หลักฐานอ้างอิง" อะไร
เลื่อนลอยขนาดนี้.... สังคมจะใส่สีตีไข่ยังไงก็ได้
สนุกสนานไปตามปากลุงเมาป้าเมาท์ทั้งหลายที่ก๊อซซิปกันน้ำหมากกระจายเวลาเกบแชร์.... เอ๊ย!! ขยิบตา

แต่ข่าวโคมลอยเลื่อนเปื้อนแบบนี้ ก็บอกเราว่า....
คนอยุธยาสมัยหลังพระเจ้าอู่ทองลงมาเกือบๆ 300 ปี
เห็นว่าพระเจ้าอู่ทอง "เป็น" คนสร้างปราสาทบายน
และเห็นว่า "เมืองพระนคร" หรือ "นครธม" ของขอม
เป็น "นครหลวง" หรือ "เมืองหลวง" ของอยุธยาอีกทอดนึง......

ขอพักซ๊ยข้าวต้มซักพักใหญ่ๆนะครับ
พุงหายหลามเมื่อไหร่มาเล่าต่อ
(จะได้ขึ้นเรื่องแรกที่ตกลงไว้ "ขอม คือเขมรใช่หรือไม่" ตามคำถามของคุณ sugar ซะที)
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 29 ก.ย. 09, 09:52

กำลังอ่านเพลิน..ถูกเบรกอีกแล้ว..วันหลังพิมพ์ไปกินข้าวต้มไปซีครับ...จะได้ต่อเนื่อง..สะใจผู้อ่านหน่อย..ขอบคุณอีกครั้งที่เอาของดีมาล่อ..ที่ละนิด..ที่ละนิด..แต่ไม่วายมีแขวะเล็กๆ...ไม่เป็นไร...ศรีฯทนได้...... โกรธ
sugar
มัจฉานุ
**
ตอบ: 53

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 29 ก.ย. 09, 11:45

ขอบคุณคุณติบอมากค่ะที่สละเวลาก่อนทานข้าวต้มมาพล่...โอ๊ะไม่ช่าย!!!...มาเล่าเรื่องราวดีดีให้กันฟังน่ะค่ะ...  ยิงฟันยิ้ม  ดิฉันเห็นใจค่ะจะทานข้าวยังถูกรบกวนจนจะติดคอซะอีก... คุณศรีเธอช่างทำได้ลงคอนะ.
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 29 ก.ย. 09, 12:12

แล้วจะโดนข้อหาเป็นมารคอหอยไหมเอ่ย?...คุณsugar................ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
  พิมพ์