เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 25488 "พระวิหาร" เรื่องที่ใครก็อยากรู้...จริงหรือเปล่า
sugar
มัจฉานุ
**
ตอบ: 53

เมื่อ 23 ก.ย. 09, 13:33

"พระวิหาร" เป็นข่าวอยู่เนืองๆ มา 2-3 ปีแล้ว โดยเฉพาะในตอนนี้ โดยดิฉันไม่ต้องการยุยงปุกปั่นใดๆ และอยากให้กระทู้นี้ปราศจากความคิดเห็นทางการเมือง หรือฟันธง ถ้าเป็นไปด้วยความเรียบร้อยดิฉันคิดว่า เรื่องพระวิหารที่จะขอความรู้จากท่านผู้รู้ที่นี้ จะเป็นประโยชน์ให้ดิฉันและทุกท่านที่อยากรู้จริงๆค่ะ 

แต่ถ้ากระทู้นี้จะก่อให้เกิดปัญหาหรือไม่สามารถจะเปิดเผยประวัติความเป็นมาใดๆได้ ก็ขอให้ทางผู้ดูแลพิจารณาลบทิ้งค่ะ... ขอบคุณค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 02:27

ผมเกรงว่า "พระวิหาร" จะเป็นข่าวมานานกว่า 2 - 3 ปีนะครับ
และข่าวที่เกิดขึ้นเกือบทั้งหมดนั่นก็เกิดขึ้น
เพราะกระแสซึ่งข้าราชการการเมือง เป็นคนสร้าง
ทั้งในฝั่งประเทศไทย และกัมพูชา

ถ้าคุณ sugar ต้องการให้กระทู้เกี่ยวกับข่าวของปราสาทพระวิหารนี่ "ปราศจากความคิดเห็นทางการเมือง"
ผมเกรงว่าแม้ว่าผู้ตอบ จะพยายามลดทอน "ความคิดเห็นทางการเมือง" ลง
ไม่ว่าจะมากเท่าไหร่ก็ตาม สิ่งที่ตอบออกไปก็จะไปกระทบกับ
"ความคิดเห็นทางการเมือง" ของผู้อ่านท่านอื่นๆอยู่ดี

ลองเปลี่ยนเรื่องถามเป็น "รูปแบบศิลปะของพระวิหาร"
หรืออะไรที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ก่อนเมืองพระนครของเขมรจะล่มสลาย
ผู้ตอบอาจจะตอบให้คุณเข้าใจและ "ปราศจากความคิดเห็นทางการเมือง" ได้ง่ายกว่า
แม้ว่าจะต้องตัดเอาหลักฐานทางประวัติศาสตร์ที่อาจส่งผลกระทบต่อการเมืองออกไปอีกหลายชิ้นก็ตาม

ปล. ถ้าคุณ sugar ยังสนใจในคำถามเดิม
ผมจะลองเอาบทสัมภาษณ์ซักบทสองบทมาลงไว้ให้อ่านกันเล่นๆนะครับ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 09:19

เอายังงี้ดีกว่า สมัยผมยังหนุ่มอยู่ประมาณปี 2520 มั้ง ผมไปเที่ยวที่นี่ตอนขึ้นไปต้องผ่านทหารของ...ด้วย ขึ้นไปแล้วไม่อยากลง ถ้าเทียบกับ ที่เขาพนม...แล้ว อื้อ ฮือ ...ยิ่งตอนนั่งดูแผ่นดินข้างล่างแล้ว งามเสียเหลือเกิน มีที่ไหนน่านั่งชมความสวยของทั้งธรรมชาติและศิลป  แบบนี้อีกไหมครับ (มีที่ไหน วานบอก)
มานิต
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 10:21

ขอบคุณค่ะคุณติบอทื่ช่วยแนะนำ เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาทางความคิดทื่อาจเกิดขึ้นดิฉันยินดีและเห็นด้วยค่ะที่จะปรับเปลี่ยนเรื่องให้น่าดูชมยิ่งขึ้นค่ะ...

....................... 
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 22:37

ฝากประกาศในราชกิจจานุเบกษาของกรมศิลปากรให้ปราสาทเขาพระวิหารเป็นโบราณสถานและผังแนบท้ายประกาศ....  เขาพระวิหาร โบราณสถานของไทย มาให้ชม (ไม่เกี่ยวกับการเมืองครับ) ขอความกรุณาอย่าด่าคนที่เขารักชาติว่าคลั่งชาติอีกเลยพี่น้องผองไทยกันเองทั้งนั้น... อายเขมรมัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ย. 09, 23:42

เรียนคุณ manit ครับ
ในบรรดาปราสาทจำนวนมากในศิลปะเขมร
ปราสาทพระวิหาร เป็นปราสาทที่สร้างขึ้นได้อย่างน่าชื่นชมที่สุดหลังหนึ่ง
ทั้งการวางผัง ที่ตั้ง ความสืบเนื่องทางประวัติศาสตร์
เรียกได้ว่าถ้าเป็นผู้หญิงซักคน แม้จะไม่ได้ผ่านเวทีประกวดไหน
เธอก็งามทั้งกาย วาจา กิริยา จริต และความคิดล่ะครับ
เรียกได้ว่าไม้ย่อหย่อน "อิถีรัตน" คู่บุญพระจักรพรรดิ์องค์ไหนๆ

ยิ่งถ้าวัดคุณค่าของชิ้นงานจากความใส่ใจในรายละเอียด
รายละเอียดของปราสาทพระวิหารนั้นน่าชื่นชมกว่า
ปราสาทขนาดใหญ่ในเมืองพระนครอีกหลายหลัง
โดยเฉพาะปราสาทในศิลปะบายน ที่แทบไม่เก็บรายละเอียดในการสร้างเลยด้วยซ้ำ

สำหรับ คุณ sugar เจ้าของกระทู้ ผมขอขอบพระคุณครับ
ที่กรุณาปรับเปลี่ยนเนื้อหา ผมขออนุญาตรับอาสาสำหรับเนื้อหาเองครับ
แต่ขออนุญาตออกตัวว่าช่วงนี้ เป็นช่วงที่ผมมีงานค่อนข้างมาก
อาจจะไม่ได้ดำเนินเรื่องต่อเนื่องนัก และไม่ได้ดีที่สุด
(เพราะศิลปะขอมเป็นศิลปะที่ผมอ่อนด้อยค่อนข้างมาก)
แต่สัญญาว่าจะพยายามทำให้สุดความสามารถครับ

สำหรับคุณ sirisiam นะครับ
ประเด็นของโบราณสถานที่ไหนๆนั้นไม่ได้อยู่ที่ว่า
โบราณสถานจะ "เป็นของใคร" ครับ
เพราะถ้าจะวัดความเป็นเจ้าของกันแล้ว ในการเป็นเจ้าของโบราณสถาน
ผมเชื่อว่าอยู่ที่การได้ "ชื่นชม" "ศึกษา" และ "ผลประโยชน์"
จากมรดกที่บรรพชนทิ้งไว้ให้เราในยุคเส้นแบ่งประเทศในแผนที่โลกจะถูกขีดขึ้น

สมเด็จฮุนเซนเคยเสนอว่า "จะไม่เก็บค่าเข้าชมสำหรับคนไทยและ
ไม่ทวงคืนโบราณวัตถุใดๆที่กรมศิลปากรของประเทศไทยเก็บรักษาไว้"
แต่นั่นมันก็ "เมื่อนานมาแล้ว" ทุกวันนี้สถานการณ์ทางการเมืองเปลี่ยนไป
มีคนชาติเดียวในโลกที่ไม่สามารถเข้าชมปราสาทหลังนี้ได้ คือ "คนไทย"
เพราะเรายังยึดติดกันว่า "ปราสาทพระวิหารต้องอยู่บนแผนที่ประเทศไทย"

กระแสที่เกิดขึ้น เป็นกระแสทางการเมืองที่ข้าราชการการเมือง
และนักปลุกระดมในคราบของแกนนำกลุ่มบางกลุ่มปลุกปั่นขึ้น
เพื่อสร้างความชอบธรรมให้กับตนเองและพวกพ้อง
เหมือนกับที่กระแสเคยถูกปั่นให้เงียบลงเพื่อผลประโยชน์ของกลุ่มอื่นๆในสมัยก่อนหน้า

ถ้าประชาชนเข้าใจว่า "การรักชาติ" เริ่มต้นที่ "การทำความเข้าใจ"
และ "ดูแลตัวเอง" เป็นอย่างแรก เขาจะไม่ไปหมดเปลืองกับการประท้วง
แต่จะหันมา "รักษากฏจราจร" "ไม่ขับรถเวลาเมา" "ทิ้งขยะลงถัง"
"ไม่กินขนมบนรถไฟฟ้า" "ไปเลือกตั้ง" หรือ "เลือกคนดีที่มีสมองมาเป็นนักการเมือง" ครับ

สิทธิเป็นของมีค่าที่ชาติเสนอให้ ถ้าเราไม่รักษาไว้เราก็ต้องอยู่ในสังคมกเรวฬากต่อไป
เพราะการรักษาสิ่งเหล่านั้นจะทำให้ชาติ สังคม และตัวของเขาพัฒนาขึ้นไปได้เร็วมากกว่า
การหมดเปลืองไปกับการคลั่งประเด็นเขาพระวิหารกันบ้าดีเดือดแบบนี้เป็นไหนๆ
น่าเสียดาย ที่แทบไม่มีสถานศึกษาที่ไหนเคยสอนอะไรทำนองนี้ให้ใครได้
แม้แต่สถานศึกษาแรกของเด็กอย่างครอบครัว (แล้วผู้ใหญ่..... จะเหลือเหรอ ?)

ปล. ลองมองในมุมกลับกัน ว่าถ้าเรา "ปล่อย" เรื่องเขาพระวิหารออกไป
การตัดถนนสู่เขาพระวิหาร สร้างสาธารณูปโภค และสิ่งอำนวยความสะดวกสาระพัด
ประเทศเขมรก็จำเป็นจะต้องพึ่งแทบจะทุกอย่างจากประเทศไทยอยู่แล้ว

ถ้าผู้มาชมเขาพระวิหาร จะเข้ามาชมปราสาทอื่นๆในไทยเพื่อความต่อเนื่องได้ด้วย....
และคนไทยก็เข้าขึ้นเขาพระวิหารอย่างปลอดภัย ชมปราสาทพระวิหารฟรีด้วย
ความสมานฉันทางการเมืองก็เกิดขึ้นด้วย.... มันจะดีซักแค่ไหน

แต่คิดไปก็เท่านั้นครับ...
รัฐประศาสนโยบาย เป็นเรื่อง "ต้องไต่กระไดไปฟัง"
สำหรับประชากรเกินค่อนประเทศไทย....
เพราะแม้แต่รัฐที่เล็กที่สุดอย่างครอบครัวของเราเอง.....
ประชากรในรัฐยังดำเนินชีวิตไปบนทางเดินแห่งขวากหนามเลยไม่ใช่หรือครับ ?

ปล.2 ยังไม่ทันเริ่มกระทู้ผมก็บ่นซะละ แย่จัง
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 09:21

ยากลำบากที่จะไม่เอ่ยให้เป็นประเด็นการเมืองครับเพราะกระทู้นี้ กระแสมันร้อนแรงมากในประเด็นการเมือง แม้คุณติบอเองก็ใส่ไปหลายดอก จึงขออีกครั้งว่ากรุณาอย่าเหมารวมว่าเขาคลั่งชาติและเขาเหล่านั้นก็เป็นคนไทยที่รักแผ่นดินไทยเหมือนกัน เพียงแต่นั่งมองกันคนละมุมตึก ย่อมเห็นตึกไม่เหมือนกัน  อันสมานฉันท์นั้นดีแน่แต่ต้องอยู่บนเงื่อนไขการเคารพความจริงและไม่เอาเปรียบกัน ไม่งั้นสมานกันไม่ได้ดอกครับ ปิดกระทู้ล็อคกุญแจชั่วคราวดีไหมเอ่ย ผมเป็นห่วงว่าจะก่อเกิดความขัดแย้งในวงวิชาการมากยิ่งกว่าประเด็นพระเจ้าตากอีก ด้วยความเคารพทุกๆท่าน น่าจะเอากระทู้พระวิหารชึ้นมาใหม่หลังจากนี้ 3-5 ปีก็รอได้ครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 09:25

ด้วยความเป็นห่วงจริงๆขอรับกระผม
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 15:18

คุณติบอคะ เริ่มมาคุณก็บ่นซะดังลั่นขนาดนี้ จะไหวไม๊คะเนี๊ย... ติหนิ ติหนิ ดุ ดุ... คือต้องขอโทษด้วยนะคะ คือกลัวว่าจะไม่ได้ฟังเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ซะก่อนน่ะค่ะ คุณติบออยากเล่าหรือไม่อยากเล่าล่ะคะ? หรืองานยุ่งจะพักร้อนก่อนดีคะ

เรื่องพระวิหารนี้ ดิฉันได้ยินบ่อยๆ ก็เลยอยากรู้จักเพื่อจะได้มีข้อมูลประดับสมองบ้างน่ะค่ะ ดิฉันไม่มีความรู้ทางประวัติศาสตร์เลย เดี๋ยวจะถูกชักจูงได้ง่ายน่ะค่ะ.. คุณ srisiam คิดว่าคำถามนี้จะหลงเข้าประเด็นการเมืองหรือเปล่าคะ

ดิฉันอยากรู้ว่าทำไมต้องสร้างปราสาทไว้ซะสูงลิบตรงหน้าผาแบบนั้น เพื่ออะไร เป็นสถาปัตยกรรมของขอมใช่หรือไม่  ขอมคือเขมรหรือไม่ใช่ แล้วที่ว่าขอมดำดินคืออะไร แล้วปราสาทหินที่อื่นๆ ขอมก็สร้างไว้ด้วยใช่หรือไม่ แล้วอยู่ในประเทศไทยได้ยังไง สมัยใด แล้วมันคือของเราไม๊ ควรภูมิใจชื่นชมแบบไหน ปลอดภัยน่าเที่ยวชมหรือน่ากลัวอันตรายที่แอบแฝง มีปราสาทหินมากมายแค่ไหน สำคัญอย่างไรในสายตาคนปัจจุบัน

ว้า  ว้า  ว้า
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 15:37

คำถามเยอะจังครับ คุณ sugar
ถ้าคุณ sirisiam ไม่คิดว่าเป็นประเด็นทางการเมือง
ผมขออนุญาตตอบทีละประเด็นนะครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 19:31

รออ่านอยู่ครับ ด้วยความเป็นห่วง เพราะที่คุณติบอเอ่ยมาในความเห็นที่ 5 นั้น การเมืองหลายประเด็นเลยละ หากถกกันไปถกกันมา วิวาทะก็จะเกิด ผมถึงได้ขอล่วงหน้าไว้แต่แรกว่าอย่ากล่าวหากันเลย รักชาติด้วยกันทุกคนแหละครับ แต่ต่างมุมมองกัน  ส่วนผังปราสาทพระวิหารนั้นเพียงแค่อยากให้ดูเส้นคอนทัวร์ระดับภูเขาและความเป็นมาในอดีตว่าเคยเป็นโบราณสถานครับ...ส่วนท่านอภิมหาเดโชสมเด็จฮุนเซ็นนั้น นับถือท่านมาก...เพราะรักษาผลประโยชน์เขมรได้สุดยอดเท่าที่ประชาชนที่ดีจะกระทำต่อแผ่นดินแม่ของเขา และท่านฮุนเซนก็โชคดีที่คนร่วมชาติของท่านไม่มีใครด่าว่าท่านคลั่งชาติเขมร..สำหรับความเห็นผม ในแง่คนไทย ...ท่านฮุนเซนแสบมากๆกับประเทศไทย..คำพูดเชื่อถือไม่ได้...อ่านข่าวย้อนหลังแค่3-4 เดือนแค่นั้นก็พอรู้ครับ....ประเด็นพระวิหาร..ศิลปฟอร์ศิลปเซคก็พอทำเนาครับ
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 19:38

อยากให้ที่นี่เป็นที่เปิดโลกทัศน์ว่า พระวิหารเป็นของมนุษย์โลก  ไม่ใช่แค่ไทย หรือเขมร  เพราะคนรุ่นก่อนหน้าเราได้สร้างสรรค์ความมหัศจรรย์ชิ้นนี้ไว้ให้เราได้ศึกษากันว่า  คนรุ่นก่อนหน้านี้เขาคิดอย่างไร  ทำมาได้อย่างไร  เราจะได้นำความรู้ของคนรุ่นก่อนเรามาใช้พัฒนาต่อ ๆ ไป  จะว่าดิฉันไม่รักประเทศไทยก็ไม่ว่านะคะ  ถ้าพระวิหารเป็นของคนไทยแล้วถูกปู้ยี่ปู้ยำแบบที่โบราณสถานที่เรามีอยู่โดนปู้ยี่ปู้ยำ  ก็ไม่รู้ว่าจะสนับสนุนให้เป็นของคนไทยทำไมกัน

เรามาคุยกันว่าพระวิหารมีอะไรให้เราศึกษากันบ้างดีกว่านะคะ  อยากรู้ด้วยคน
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 19:43

อาจถูกสร้างขึ้นมาด้วยเหตุผลทางการเมือง/การปกครองก็ได้นะจะบอกให้ ...5555...ไม่ได้ล้อเล่น ยิงฟันยิ้ม
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 21:26

ขอบพระคุณ สมาชิกเรือนทุกท่านครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ sirisiam ครับ
ปราสาทในศิลปะเขมรทุกปราสาท
สร้างขึ้นเพื่อสนองความต้องการทางการเมืองทั้งนั้นครับ

แล้วพระวิหาร... จะสนองความต้องการอะไรได้มั่งหว่า
... โปรดติดตามตอนต่อไปครับ
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 ก.ย. 09, 21:33

ฮืม
หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์