เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6557 ยุทธหัตถี มีพระองค์ขาวตามเสด็จด้วยหรือไม่
prasit
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

เมื่อ 22 ก.ย. 09, 14:02

อยากรู้ว่าตอนที่องค์ดำ ทำยุทธหัตถี ที่พระองค์หลงเข้าไปในหมู่ศัตรูพม่าเพียงลำพังนั้นหมายความว่า
อย่างไร อย่างน้อยต้องมีองครักษ์เหลือสักคนสองคน แล้วองค์ขาวเสด็จเคียงด้วยยุทธหัตถี ฤาไม่
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ก.ย. 09, 10:54

ตำราโบราณที่ผมเรียนสมัย 2488 มีระบุว่าทรงกระทำการยุทธฯทั้ง 2 พระองค์นะครับ
มานิต
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.ย. 09, 13:33

อ่านมาจาก ขุนศึก  ของไม้เมืองเดิม  เริ่มหน้า ๔๗๗

สมเด็จพระพุทธเจ้าอยู่หัวก็เสด็จทรงช้างเจ้าพระยาไชยานุภาพเป็นคชาธาร  และแวงจัตุรงคบาทนั้น
พระมหามนตรีขุนพลอยู่ฝ่ายหน้าขวา   พระมหาเทพอยู่ฝ่ายซ้าย
หลวงอินทรเทพและหลวงพิเรนทรเทพรักษาเบื้องหลัง

อันหน้าช้างเหนือไปนั้น  แล้วขุนศักดิ์ขุนพลคู่พระไทยประจำตำแหน่งเป็นทะลวงฟันร้อยสามสิบหกคน
ถือดาบเขนยี่สิบสองคน  ดายโล่ยี่สิบสองคน   ทั้งดาบสองมือเจ็ดสิบสองคน

แต่หน้าพระคชาธารประชิดนั้นคัดล้วนแต่ขุนแก้วขุนพลเพียงสี่

สมเด็จพระเอกาทศรถราชอนุชาก็เสด็จทรงช้างต้นพระยาปราบไตรจักรเป็นพระคชาธารพร้อมด้วยแวง
และจัตุรังคบาทล้อมรักษา

เสียงพลโห่สะท้านสะเทือน   
เสียงกลองรบกลองศึกเริ่มระงมกึกก้องท้องทุ่งไปจนจดป่า
สนั่นบันลือศัพท์นฤนาทด้วยแตรสังข์และสำเนียงฆ้องไชย
ปืนจ่ารงค์มณฑกนกสับก็ยิงถวายฤกษ์

สมเด็จพระนเรศวรก็ทรงดำเนินทัพตามขัติยโยคฤกษ์กษัตริย์
กระบี่ธุชโบกอยู่เบื้องทักษิณ   และพระครุฑพ่าห์เบื้องซ้ายฉัตรไชยก็ประจำฝ่ายเฉียง
เรียงตามพระอภิรุมชุมสายทั้งบังแทรกบังสุริยามืดฟ้า

สองปีกนั้นล้วนท้าวพระยาทรงช้างพลายทั้งนื้อค่ายและหนุนทัพ
นำพลเข้าทะลวงเป็นหลั่นด้วยพลเท้า
ทั้งหอกทวนดั้งเขนและเสโลโตมรดาบสองมือสะพรึบ

เคลื่อนพลตามเกล็ดนาคเต็มทุ่งแถวเกลื่อนโดยโยธาทัพ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.ย. 09, 13:43

สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวสองพระองค์ยุรยาตรพระคชาธาร
เป็นพระบาทย่างสะเทินมา  บ่ายหน้าต้อข้าศึก

จึงเจ้าพระยาไชยานุภาพและเจ้าพระยาปราบไตรจักร  ครั้นได้ยินเสียงพลโห่หึกกระหึ่ม
ทั้งเสียงฆ้องกลองศึกอึงคะนึง

ก็เรียกมันครั้นครื้นกิริยาปั่นป่วนแล้วก็เดินเป็นบาทย่างใหญ่  รวดเร็วไปด้วยกำลังน้ำมัน

ยิ่งใกล้ข้าศึกเบื้องหน้าก็ยิ่งแล่นดุ่มด่วน
จนนายมหานุภาพผุ้เป็นควาญท้ายคัดมิอยู่  มุ่งแต่จะโถมเข้าใส่ศึก

ทั้งเจ้าพระยาปราบไตรจักรอันหมู่แวงจัตุรังคบาทและหน้าช้างนั้น
ก็แล่นตามเพราะตระหนกตกใจนั้น

ส่วนช้างท้าวพระยาแม่ทัพทั้งหลายซึ่งเป็นปีกเป็นดั้งกันทั้งซ้ายขวามิทันจะรู้ตัว

ทั้งกองหลังก็ตามมิทันเสด็จ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ก.ย. 09, 14:15

........................................
.......................................
พลันธุมาการก็มืดคลุ้มตลบ  เป็นหมอกมัวไปมิได้เห็นประจักษ์

บรรดาจัตุรังคบาทและทหารหน้าพระคชาธารก็แล่นตาม
แล่นตีแย้งแทงฟันแก่ข้าศึกเป็นตลุมบอน  ติดตามพระคชาธารที่นั่ง
ซึ่งถลำไประหว่างมืดกลุ้มคลุ้มอยู่ด้วยควันฟุ้งดุจหมอกนั้น

แต่เจ้าพระยาไชยานุภาพ  และปราบไตรจักรนั้นเป็นช้างชำนะงาตกมันกล้า
ครั้นยิ่งเห็นข้าศึกแตกพ่าย  และช้างม้าบ่ายหนัากลับพากันหนี
ก็ออกเผ่นตามด้วยเมาน้ำมัน   พาสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทั้งสองพระองค์
เข้าสู่ท่ามกลางทัพข้าศึก  

มีแต่จัตุรังคบาทกับทหารคู่พระองค์
แล่นตามไปเข้าหักหาญตะลุมบอนเป็นโกลาหล

ฝุ่นฟุ้งตลบจนมืดมัวทั่วทิศ
มิอาจต่างมองกันได้เห็นถนัดตราบช้างพระที่นั่งตะลุยไปประมาณร้อยเส้นเศษแล้ว

เมื่อนภากาศยังมืดคลุ้มอยู่กระนั้นเอง
ทรงตระหนักว่าล้ำมากลางทัพข้าศึก  กับสมเด็จพระอนุชาธิราชเจ้าและเพียงทหารรักษาพระองค์  และจัตุรังคบาทที่เข้าประจันบาน

จึงสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  จึงตรัสอธิษฐานแก่เทพยดาทั้งปวงว่า

ให้เกิดมาในประยูรมหาเศวตฉัตร  จะให้บำรุงบวรพระพุทธศาสนาแล้ว
ไฉนจึงให้มีมืดคลุ้มมิสว่างพอเห็นข้าศึกเล่า
พอรับสั่งตกพระโอษฐ
มหาวายุก็พัดควันหมอกมืดให้พลันสว่างไป

ก็ทอดพระเนตรเห็นช้างศึกยืนอยู่สิบหกช้าง
มีช้างดั้งช้างกันอยู่เป็นอันมาก  ทั้งมีเศวตฉัตร
แต่มิได้เห็นองค์สมเด็จพระมหาอุปราชา

ครั้นแปรพระพักตร์ไปเบื้องขวา  จึงเห็นช่างเศวตฉัตรช้างหนึ่ง
พรั่งพร้อมด้วยเจ้าพระยาทั้งหลาย  ยืนอยู่ ณ ฉายาไม้ข่อย....
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ก.ย. 09, 14:33

อยากออกความคิดเห็นเรื่องที่ไม่ตรงทีเดียวนัก แต่ก็น่าจะเฉียดๆ(ไม่ถึงกับเสียมรรยาทนัก มั้ง) นิดหนึ่งว่า ที่เรารบสู้พม่าไม่ได้ในสมัยนั้น นั้น สรีระของเราเป็นปัจจัยหนึ่งไหม รูปร่างเราเสียเปรียบไหม(เอ่ย)
มานิต 
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 02:44

ในความเป็นจริง เอกสารและพงศาวดารสมัยกรุงศรีอยุธยาหลายเล่มระบุไม่ตรงกันครับ
แต่ข้อมูลส่วนมากที่ถูกประมวลเข้าไปในตำราเล่มที่คุณมานิตเรียน
(ผมเข้าใจว่ากรมการรักษาดินแดนยังใช้กันอยู่ถึงทุกวันนี้ด้วย)
รวมทั้งนวนิยายที่คุณ Wandee กรุณานำมาลงให้อ่านกันนั้น
เป็นการประมวลข้อมูลจากลิลิตตะเลงพ่าย (ซึ่งแต่หลัง พ.ศ. 2350 ลงมาแล้ว)
และการสันนิษฐานของเจ้านายหลายพระองค์ในสมัยรัตนโกสินทร์
เช่น การสันนิษฐานของกรมพระยาดำรง เมื่อเขียนภาพจิตรกรรมฝาผนังที่วัดสุวรรณดาราราม
ซึ่งพระยาอนุมานฯ(หลีกวางหยง) และหลวงวิจิตรฯ (กิมเหลียง) เอามาถ่ายทอดต่ออีกทีหนึ่ง
ซึ่งแน่นอนว่ามีการเติมแต่งจินตนาการบางส่วนของผู้ถ่ายทอดลงไปด้วย

ถ้าลองอ่านพงศาวดารกรุงศรีอยุธยาดู.... จะเห็นว่าข้อมูลที่ได้ค่อนข้างต่างกันครับ

แต่จะว่าไปอีกที พงศาวดารก็เป็นนิทานยอพระเกียรติประเภทหนึ่ง
ลองเทียบฝั่งไทยกับพม่าดู มุมมองต่าง เรื่องราวก็ต่างกันลิบลับครับ
คนพม่ามองพระนเรศวรไม่ต่างจากคนไทยมองเจ้าอนุวงศ์ซักเท่าไหร่....
แต่คงเป็นโชคดีของคนไทยหน่อย ที่พระเจ้าอยู่หัวนันทบุเรงไม่เอาอ่าว
จนคนพม่าไม่ชอบขี้หน้ามากพอจะอนุโลมให้พระนเรศวรได้มั้งครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 ก.ย. 09, 07:31

คุณติบอคะ

เล่าเรื่องเจ้าดวงคำหน่อยค่ะ
ทำไมเจ้าอนุวงศ์ถึงต้องขอพระราชทาน   ท่านงามนัก หรือมาจากสกุลใหญ่

คุณพุ่มเขียนถึงอยู่นิดหน่อย  ว่าท่านงามเสงี่ยมและเศร้า
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ก.ย. 09, 00:53

เรียนถาม คุณWandee ครับ

เจ้าดวงคำ ที่คุณWandee ถามถึง
ใช่เจ้าจอมมารดาดวงคำ พระมารดาในพระองค์เจ้าประดิษฐาสารีรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ ผมขออนุญาตค้นหนังสืองานศพจำนวนหนึ่งก่อนนะครับ
อาจจะได้คำตอบมากกว่าที่ลงไว้ใน wikipedia ตอนนี้เพิ่มครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 ก.ย. 09, 22:42

ถึงนานเพียงใดก็จะรอค่ะ

มีหนังสืออนุสรณ์ไม่มากเหมือนคนแถวนี้
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 11:45

อยากออกความคิดเห็นเรื่องที่ไม่ตรงทีเดียวนัก แต่ก็น่าจะเฉียดๆ(ไม่ถึงกับเสียมรรยาทนัก มั้ง) นิดหนึ่งว่า ที่เรารบสู้พม่าไม่ได้ในสมัยนั้น นั้น สรีระของเราเป็นปัจจัยหนึ่งไหม รูปร่างเราเสียเปรียบไหม(เอ่ย)
มานิต  

ไม่เกี่ยวแต่อย่างใดครับ มูลเหตุที่ สยามอยุธยา มักจะเสียเปรียบพม่า(ไม่ได้แปลว่าสู้ไม่ได้เสมอไป) มาจาก

๑..หลักนิยมในการสงครามของสองอาณาจักรต่างกัน พม่าจะนิยมเข้ากระทำ แต่สยามอยุธยานิยมตั้งรับ(ใช้มาตั้งแต่พระเจ้าอู่ทอง จะเปลี่ยนบ้างก็เห็นจะมีแค่ยุคของ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช กับ สมเด็จพระนารายณ์มหาราช เท่านั้น มาเปลี่ยนอีกทีก็ ธนบุรีเป็นต้นมา)

๒..ความสามารถในการควบคุมพลเมือง(ถ้าสมัยก่อนก็คงจะต้องเรียกว่า ไพร่)ต่างกัน  อาจจะเนื่องด้วยหลายสาเหตุ เช่น ความใกล้ไกลของศูนย์กลางอำนาจ(อยุธยา,หงสาวดี) , นโยบายของกษัตริย์แต่ละพระองค์ , พระปรีชาสามารถของกษัตริย์แต่ละพระองค์ ฯลฯ เป็นต้น

ส่วนใหญ่ที่เห็น สยามไม่ค่อยจะมีนโยบายไปตีพม่าเสียเท่าไร แต่จะเน้นขยายอิทธิพลลงมาทางด้านอ่าวเบงกอล ผ่านทางเมืองท่าสำคัญ ๆ เช่น ทวาย,มะริด,ตะนาวศรี มากกว่า และก็ขยายไปทางด้านตะวันออก อย่าง เขมร และ ลาว ซึ่งทรัพยากรน่าจะอุดมสมบูรณ์กว่าทางพม่า ที่มีผู้คนเยอะกว่า

และถ้าทำสงครามกับพม่าอาจจะต้องเสียทรัพยากร(เงินทอง,ไพร่พล,อาหาร) เยอะกว่า การไปทำสงครามกับ อาณาจักรด้านตะวันออกเช่น เวียงจันทน์,เขมร,ล้านช้าง ฯลฯ เป็นต้น  (ไม่ได้แปลว่า สยามอยุธยาสู้ไม่ได้ หรือ อ่อนแอกว่าพม่า แต่ อยุธยาเลือกที่จะไม่ทำสงครามเอง )

อีกประการ คำว่า "ราชาธิราช (หรือก็คือ สมมติเทพ เป็นพระเจ้าจักรพรรดิผู้ปกครองชมพูทวีป ฯลฯ)" คำ ๆ นี้ ในสองอาณาจักร(พม่า,อยุธยา) มีความหมายที่ต่างกัน

ของพม่า จะเน้นไปที่การต้องพิชิตให้ได้ทุกหัวเมือง เน้นสงครามเข้าว่า , แต่ของ สยามอยุธยา ส่วนใหญ่(เน้นว่าส่วนใหญ่) จะเน้นไปที่ ความรุ่มรวยในด้านของการดำรงชีวิต ,ศิลปวัฒนธรรม ประเพณี,เงินทอง ส่วนการทำสงครามจะสื่อไปในความหมายของการไปปราบมาร(ตามแนวคิดของพระพุทธศาสนา และมันก็ส่งผลออกมาเป็นรูปธรรม ทั้งในเรื่องของ อาวุธ หรือแม้แต่ วรรณคดีอย่าง ลิลิตยวนพ่าย นั่นชัดเจนมาก ๆ ครับ) เสียมากกว่า

สรุปง่าย ๆ  พม่าเน้นทำสงคราม ถ้าชนะคือ HERO แต่ของ สยาม เป็น HERO อยู่แล้ว แต่ที่ทำสงครามเพื่อปราบมาร ในความคิดผม ถ้าเปรียบไป พม่าก็คงเหมือน นครรัฐ สปาร์ตา  ส่วน สยามจะเป็น เอเธนส์ ครับ

ที่ผมเดา ๆ ได้ก็คงมีเท่านี้ครับ
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 12:00

คนพม่ามองพระนเรศวรไม่ต่างจากคนไทยมองเจ้าอนุวงศ์ซักเท่าไหร่....
แต่คงเป็นโชคดีของคนไทยหน่อย ที่พระเจ้าอยู่หัวนันทบุเรงไม่เอาอ่าว
จนคนพม่าไม่ชอบขี้หน้ามากพอจะอนุโลมให้พระนเรศวรได้มั้งครับ

ข้อนี้เห็นจะไม่จริงครับ

ถ้าได้อ่าน พงศาวดารพม่าฉบับของ นายกุลา หรือ กะลา (UKALA) มันจะเป็นคนละเรื่องเลยครับ

เล่าสั้น ๆ เกี่ยวกับ นายกุลา หรือ นายกะลา คนนี้ เขามีศักดิ์เป็นลูกครึ่งอยุธยา-พม่า เนื่องด้วย ทางย่า(ถ้าจำไม่ผิด หรืออาจจะเป็นแม่ก็ได้) เป็นเจ้าหญิงของอยุธยาครับ(จริง ๆ แล้วเป็นเจ้าหญิงจากพิษณุโลก แต่ตอนนั้นควบรวมกับอยุธยาแล้ว ขอเหมาเป็นอยุธยาเลยแล้วกัน ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยครับ)

พระนเรศวรมหาราช ในฉบับ พงศาวดารของ นายกุลา นี่ ออกไปในทำนองละครภาคค่ำช่อง ๗ สี ครับ เพราะมูลเหตุที่ทรงไปตีพม่า ก็เพื่อจะไปช่วยเหลือ พระเจ้านันทบุเรง (ท่านผู้อ่านตาไม่ฝาดครับ ผมเขียนถูกต้องแล้ว) ให้กลับมาครองบัลลังก์ใหม่

เนื่องด้วยที่ว่า สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงพอพระทัย พระธิดาของพระเจ้านันทบุเรงพระองค์หนึ่ง ดังนั้นเมือ่พระเจ้านันทบุเรงถูกชิงบัลลังก์ไป พระนเรศวรฯ ทรงเป็นห่วงพระธิดาพระองค์นั้น ก็เลยยกทัพไปช่วยพระเจ้านันทบุรเงชิงบัลลังก์คืนครับ

ส่วนเรื่องการทำสงครามยุทธหัตถี (วกเข้ามาที่เจ้าของกระทู้แล้ว) จริง ๆ แล้ว ทางพม่าไม่ได้เขียนแบบของไทยเขียนไว้

พม่าบอกว่า(ทั้งของ นายกุลา และ มหายาสะวิน) สมเด็จพระมหาอุปราช ต้องกระสุนปืน(ใหญ่) ของทางสยามสิ้นพระชนม์ครับ  (หลักฐานทางไทย เห็นจะมีของ หมอแกมป์เฟอร์ ที่มาแนวเดียวกัน) และที่สำคัญ สมเด็จพระนเรศวรฯ และ สมเด็จพระเอกาทศรถ ทรงบัญชาการทัพอยู่บนกำแพงพระนคร หาได้ไสช้างพระที่นั่งไปถึง หนองโสน แต่อย่างใดไม่ !!!!!!!!!!

สมเด็จพระมหาอุปราชเองต่างหาก ที่ทรงยกทัพมารุกประชิดกำแพงพระนคร !!!!!!!!  (ว่าไปนั่น)

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 12:54

หว๋า.... ผมยังไม่มีโอกาสได้อ่านเลยครับ
ที่ผ่านมาได้อ่านแต่ หม่อง ทินอ่วม เอ๊ย ทินอ่อง

คุณsamun007 พอจะกรุณาบอกได้มั้ยครับ
ว่าพงศาวดารฉบับที่ว่ามีพิมพ์เป็นภาษาไทยมั้ย ?
ถ้ามีใครเป็นคนพิมพ์ ? พิมพ์ราวๆปีไหน ?
แต่ถ้าไม่มีจะพอหาอ่านได้ที่ไหนบ้างครับ ?

ปล. เล่มนี้เป็นเล่มเดียวกัน หรือ คนละเล่มกับพงศาวดารพม่า 2 เล่มหลัก
ที่ปกติต้องอ่านกัน คือ
- มหายาสเวงดอญี
- ฮมันนาญาสเวงดอญี
รึเปล่าครับ (ผมไม่แน่ใจตัวสะกดของตัวเองนะครับ)
(ผมจำไม่ได้แล้วว่าเล่มไหนคือฉบับหอแก้ว)

รบกวนขอความรู้จากคุณ samun007 เพิ่มด้วย ขอบพระคุณครับ
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 13:25

ฉบับของ อูกะลา หรือ นายกะลา หรือ นายกุลา นั้น ฉบับเต็ม ๆ (แบบไม่วิเคราะห์ หรือ ตัดมาเฉพาะหัวข้อ) ยังไม่มีแปลออกมาเป็นภาษาไทยครับ

แต่ถ้าเป็น คัดมาเฉพาะบางส่วน แบบนี้มีแปลเป็นไทยแล้วครับ โดย คุณ มิกกี้ ฮาร์ท สถาปนิกชาวพม่า ที่อาศัยอยู่ในเมืองไทย

ลองไปหาซื้อได้ที่ มิวเซียมสยาม ครับ ออกมาเป็นปีแล้วเหมือนกัน พร้อม ๆ กับ หนังสือ โกษาปาน ของ อ.ภูธร ภูมะธนะ

ตัวหนังสือถ้าจำไม่ผิดจะชื่อ โยเดีย...(อะไรสักอย่าง) นี่ล่ะครับ หน้าปกสีแดง ๆ ร้อยกว่าบาท

เนื่องจาก นายกุลา อยู่ในช่วงรอยต่อระหว่างแผ่นดินสมเด็จพระเอกาทศรถ-สมเด็จพระเจ้าทรงธรรม ทำให้ นักวิชาการด้ารประวัติศาสตร์ของพม่า มักจะให้ความเชื่อถือ พงศาวดารฉบับนี้มากครับ นัยว่าเหตุการณ์น่าจะร่วมสมัยกับพระนเรศวรฯ จริง ๆ  

พงศาวดารของนายกุลา จะมีไม่ถึง ราชวงศ์ก่งบง(คองบอง) ครับ เพราะนายกุลาแกตายไปก่อนหน้านั้นนานพอสมควร (เป็นร้อยปี)

ส่วนฉบับ มหาราชวงษ์พงษาวดารพม่า (มหายาสะวิน : หรือที่คุณ ติบอ เรียกว่า มหายาสเวง นั่นเอง) เล่มนี้ จะมาเริ่มบันทึกในสมัยราชวงศ์ก่งบง(คองบอง) แล้วล่ะครับ

ส่วน เล่มสุดท้ายของ ดร.ทินอ่อง นี่ มันน่าจะอยู่ราว ๆ หลังสงครามโลกครั้งที่ ๒ ได้กระมัง ? (หลวงวิจิตรฯ ของไทยเป็นแบบไหน  ดร.ทินอ่อง ก็เป็นแบบนั้นครับ...)

ในเล่มของ คุณมิกกี้ ก็ได้พยายามวิเคราะห์ถึงเรื่องต่าง ๆ ทั้งเรื่อง ยุทธหัตถี,เรื่องพระนางสุพรรณกัลยา (เจ้าหญิงทอง แห่งพิษณุโลก ที่ต่อมามีศักดิ์เป็นต้นตระกูลของ นายกุลา นั่นเอง)

บทบาทของ สมเด็จพระนเรศวรฯ ในฉบับของ นายกุลา นี่... อย่างที่ได้บอกไปครับ กลายเป็นคนละมุมมองไปเลย
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 13:35

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า การทำยุทธหัตถี มีจริง  แต่ไม่ได้กระทำที่ จ.สุพรรณบุรี เหมือนอย่างในปัจจุบัน

แต่กระทำกันที่ จ.กาญจนบุรี ครับ ซึ่งก็สอดคล้องกับ การจดบันทึกของทางมอญ (อ่านเพิ่มเติมรายละเอียดได้ในหนังสือ ประวัติของ หลวงพ่ออุตตมะ สนพ.มติชน)

เหตุผลที่ สมเด็จพระนเรศวรฯ ทรงมาสร้างเจดีย์ที่ป่าแขวงเมืองสุพรรณฯ เพราะ ห่างจากสมรภูมิพอสมควรจะได้ไม่โดนทำลายง่าย ๆ ก็พอจะเชื่อเหตุผลนี้ได้ เพราะอย่างกรณี เจดีย์ปราบเวียงจันทน์ สมัย ร.๓ พอสร้างเสร็จไม่นาน พวกลาวเวียงจันทน์ ก็ข้ามมาทำลายเจดีย์เสีย เนื่องจากสร้างไว้ใกล้เกินไป

ยิ่งถ้าไปอ่าน พระราชพงศาวดารฉบับพิสดาร(ร.ศ.๑๒๐) ที่พิมพ์ใหม่เมื่อสักไม่เกิน ๕ ปี ที่ผ่านมา โดย สนพ.มติชน จะยิ่งให้รายละเอียดมากขึ้นไปอีกครับ ขนาดที่ว่าบอกเลยว่า ทัพสยามจัดทัพกระบวนไหนไปตีทัพพม่า (น่าสนใจที่ว่า ประธานของการจัดทำพงศาวดารชุดนี้คือ หลวงประเสริฐอักษรนิตย์ ครับ...!!!!!!!!)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์