เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7204 "ประวัติศาสตร์"หรือจะเป็นประวัติศาสตร์!
sugar
มัจฉานุ
**
ตอบ: 53

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 ต.ค. 09, 10:41

ขอบคุณมากค่ะคุณติบอ...  สงสัยจะเก่งขึ้นในไม่ช้าล่ะค่ะ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 11:20

เข้ามาขอบพระคุณทุกๆท่านด้วยคนครับ การเล่าเรื่องง่ายให้ดูยากนี่ไม่ยาก การเล่าเรื่องยากให้ดูยากนี่ก็ยิ่งง่าย แต่การเล่าเรื่องยากให้ดูง่าย และได้ข้อความครบถ้วน นี่ยากมาก ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ (ไม่ธรรมดา ครับ ไม่ธรรมดา ใครร้องนึกไม่ออกครับ น่าจะเป็นชัยยา มิตรชัย)
มานิต
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 ต.ค. 09, 13:22

เค้าร้องว่า "ไม่ธรรมดา โอ๊ย!โยย ไม่ธรรมดา..." ค่ะคุณมานิต....อิอิ
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 ต.ค. 09, 15:08

ในที่สุดแล้ว...ดิฉันก็อดสงสัยไม่ได้ว่ากระทรวงศึกษาฯทำถูกหรือเปล่าที่ไม่ชูวิชาประวัติศาสตร์ให้ออกหน้าออกตานัก เพราะจากการที่ได้มาเรียนรู้จากแหล่งข้อมูลที่นี่แล้ว พบว่าสิ่งที่เรียนมาแต่เล็กแต่น้อย มันแทบไม่เหลืออะไรที่ใช้ได้เลย!!!!! (อาไร้!เรียนก็น้อยแล้วยังใช้ไม่ได้อีก....)

ดิฉันเคยคิดว่าวิชาประวัติศาสตร์ เป็นวิชาที่ตายตัว อยากรู้อยากอ่านอะไรก็หาในตำรา ไม่มีอะไรที่แปลกใหม่... ดูสิคะ!ตอนนี้ดิฉันแทบใบ้เลย... ไม่รู้อะไรที่ว่าเคยรู้ ไม่เห็นอะไรที่ว่าเคยเห็น แล้วก็ยังมีอีกหลายอย่างที่สร้างความงุนงงให้กับชีวิตอันแสนสมดุลย์(เคยคิดว่าสมดุลย์มากกว่าค่ะ)

ก็อยากจะขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับผู้ทรงคุณวุฒิทุกท่านและพี่ๆน้องๆที่อยู่ในเรือนแห่งนี้ ที่ใจดี อบอุ่น และให้โอกาสสำหรับผู้ด้อยสติปัญญาอย่างดิฉัน... ให้ได้รับรู้โลกอีกด้านที่หายไปจากใจมานานค่ะ...

เอ่อ! ขอตัวไปหัดร้องเพลงของคุณมานิตก่อนนะคะ... ไว้จะมาร้องให้ฟังค่ะ... "ไม่ธรรมดา อ๊ะฮื้อ.. ไม่ธรรมดา"... ยิงฟันยิ้ม
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 ต.ค. 09, 16:23

คุณ sugarอย่าไปโทษแค่ "ระบบการศึกษา"
หรือ "กระทรวงศึกษาธิการ" เลยนะครับ
เรื่องที่แย่สำหรับคนไทยส่วนมาก คือ เรามักเป็นแบบนี้ "กันทั้งระบบ"
และที่แย่กว่า(ถึงแย่ที่สุด) คือ "พอเรามีปัญหา เราก็จะไปโทษระบบ" อีก

การศึกษาเริ่มต้นที่บ้านครับ
หรือจะพูดให้ถูก(กว่า) คือ เริ่มต้นที่ตัวเราเอง

ปัญหาของเด็กไทยมี 2 เรื่องใหญ่ๆ คือ
1.) วิเคราะห์ไม่เป็น และ
2.) ค้นคว้าข้อมูลไม่เป็น
(ถ้าจะเติมข้อ 3. "คิดเองไม่เป็น" ด้วย ก็คงไม่ผิดเท่าไหร่)

สาเหตุหลักที่เด็กเป็นแบบนี้เพราะ
พ่อแม่ยกการศึกษาทั้งหมดให้กับระบบการศึกษาไป
แต่ในเมื่อ "ระบบมันล้มเหลว" มาตั้งแต่แรก
ประชากรที่ผลิตออกมาก็ "ล้มเหลว" มาเป็นขั้นที่ 2
แล้วในที่สุดประชากรพวกนี้ก็จะไปเป็น "พ่อแม่" บ้าง
ไปเป็น "คนทำงานในระบบ(อันที่มันล้มเหลวน่ะล่ะ)" บ้าง
แล้วอะไรๆมันจะดีขึ้นได้เหรอครับ ??

ถ้าเราอยากหลุดจากวงจรบ้าๆนี่
เราก็ต้องเริ่มที่ตัวเรา คนรอบตัวเรา และคนรุ่นถัดไปที่เราสร้างได้

เริ่มต้นง่ายที่สุด ลองดูตัวอย่างแรก....
เวลาเราป่วย ไปหาหมอมาครั้งนึงแล้ว อาการไม่ดีขึ้นเราจะทำยังไง

1.) ไปหาหมอคนใหม่ แล้วไปบอกคนอื่นๆว่าหมอคนเก่ารักษาไม่ดี อย่าไปหานะ
หรือ
2.) หาข้อมูลดูในอินเตอร์เนตก่อนว่าโรคที่หมอบอกเรามา อาการเป็นยังไง
ควรจะดูแลตัวเองระหว่างป่วยยังไงบ้าง แล้วเราทำครบมั้ย ?
ยาที่หมอให้เรามา เขาเอาไว้รักษาอะไร หมอเขียนสลากยาผิดมั้ย ?

ถ้าคิดแบบข้อแรก "เรายังเป็นเหมือนคนทั่วไปในระบบบ้าๆนี่อยู่"
ถ้าคิดแบบข้อ 2  "เราเริ่มจะหลุดออกจากระบบบ้าๆนี่ได้แล้ว"

ฝากไว้เล่นๆครับ
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 ต.ค. 09, 16:58

ระบบการศึกษาที่ล้มเหลว??
เราไม่ต้องสนใจมันหรอก
อยู่ที่ตัวเรา เริ่มที่ตัวเรา
อยู่กับสังคมที่ล้มเหลวทางความคิด
อยู่กับพ่อแม่ที่ล้มเหลวทางความคิด
อย่าไปเอาปริญญาของเขา มันของระบบที่ล้มเหลว
อย่าไปทำงานกับสังคมอันล้มเหลว
ไม่มีดี
อยู่ไม่ได้แล้ว...

บ๊าย บาย
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 ต.ค. 09, 18:40

วันนี้วันหยุดว่างๆ เลยไปร้านหนังสือริมขอบฟ้าและเดินเล่นไปวัดบวรฯ กะว่าจะไปนมัสการพระุทธชินสีห์
ไม่รู้ว่าวัดบวรมีงาน เลยได้แต่ยกมือไหว้พระผ่านประตูเซี่ยวกางเข้าไป แล้วเผ่นกลับเพราะแดดร้อนเหลือเกิน

พอไม่มีอะไรทำและแล้วก็มาวนเวียนอยู่ในเรือนไทย อ่านบทความย้อนหลังดู แต่ละท่านก็มีแนวคิดดีๆกันทั้งนั้น
ยิ่งคุณติบอเขียนข้อความมาแต่ละข้อความ แทงใจดำคนทั่วไปซะมิดด้ามมีด 55

จำได้ว่าตอน ม.2หรือ3 ผมเรียนวิชาสังคม เรื่องเกี่ยวกับข้อสันนิฐานว่าคนไทยมาจากไหน??
จำได้ว่าอันแรกเลยคือคนไทยมาจากเทือกเขาอัลไต? (ไม่รู้ว่าสมัยนี้ยังเรียนแบบนี้อยู่ไหม) ครูสอนว่าเป็นทฤษฎี
ที่ได้ยอมรับมากที่สุด ส่วนคนไทยอยู่ในพื้นที่มาแล้วแต่เดิมนั้นไปอยู่ข้อเกือบท้ายๆ
ตอนนั้นผมดื้อไม่ยอมเชื่อ แต่เชื่อว่าคนไทยอยู่ตรงนี้ที่นี่แหละมานานแล้ว พอตอนสอบปลายภาคมีคำถามว่า
ทฤษฎีไหนที่ได้รับการยอมรับมากที่สุด ผมก็ตอบไปว่าคนไทยอยู่ที่นี่มานานแล้ว พบหลักฐานต่างๆเช่นบ้านเชียง อะไรประมาณนี้
ซึ่งรู้ทั้งรู้ว่าตอบไปก็ไม่ถูกตามหนังสือ ไม่ได้คะแนนอยู่ดี

ผมก็ไม่รู้นะว่าทางที่ดีควรจะสอนแบบไหน แต่ผมมองว่าเขาไม่น่าจำกัดว่าอันนี้ยอมรับมากที่สุด อันนี้ไม่น่ายอมรับ
ก็เป็นความคิดของผมในสมัยตอนเป็นนักเรียนมัธยมล่ะนะครับ
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 ต.ค. 09, 20:20

สวัสดีค่ะคุณ virain ดีใจค่ะที่มีเพื่อนมาคุยด้วย ตั้งแต่คุณติบอมีงานยุ่ง แกก็ดูดุขึ้นน่ะค่ะ..(เริ่มกลัวแล้ว)

ก็ตั้งใจจะ บ๊าย บาย ไปซะ 2-3 วัน ยังไม่ทันหนีเที่ยวเลยก็แว๊บเข้ามาซะอีกแล้ว พบคุณ virain ดูเหมือนจะมาปลอบใจเล็กๆ(รึเปล่าหว่า?)

ก็ไม่ค่อยกล้าบอกคุณติบอเค้าเท่าไหร่บอกคุณvirainดีกว่าว่า "ตอนเด็ก ดิฉันแสนเชื่อง เชื่อฟังครูและเป็นเด็กดี ครูว่ามางี้ จะให้ตอบไปโง้นได้ไงล่ะคะ...อัลไตก็อัลไต" ความรู้ความคิดไม่ค่อยมีตั้งแต่เด็ก มันก็เลยมางงตอนแก่ไงล่ะคะ อิอิ

ตอนนี้เด็กรุ่นใหม่เค้าเรียนแบบบูรณาการกันแล้วค่ะ เค้าคงฉลาดคิดกว่ารุ่นเรานิดนึง ฮุ ฮุ ... เอ่อ!หมายถึงดิฉันน่ะค่ะ.. (พยายามแก้ต่างให้นะเนี๊ย... ใครรู้ว่าเด็กก็คิดมากๆหน่อย ครูติบอเค้าดุจิงๆ)

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 ต.ค. 09, 22:16

ว่าแล้วเชียว.... เปิดเรื่องแรงไป
ผมไม่ได้หมายความว่าสังคมมันไม่มีดีน๊า... คุณ sugar
แต่สังคมเมืองใหญ่ๆ ที่ไหนก็เป็นแบบนี้เกือบหมดล่ะครับ
เราก็ทำได้แค่ต้องรู้ตัว ว่าเราอยู่ในนั้น แล้วก็เตือนตัวเองไว้หน่อย
เพราะถ้าถือคติ "เข้าเมืองตาหลิ่ว" ไป
ในที่สุดเราก็จะกลายเป็นอาตี๋ตาตี่!!!... เกี่ยวมั้ยเนี่ย

(หยุดแป๊บนึงครับ ไปส่องกระจกแล้วถ่างตาตัวเองเยอะๆก่อน)

คุณ sugar จะหนีเที่ยว ก็เดินทางโดยสวัสดิภาพ และเที่ยวให้สนุกนะครับ
(ลืมตาติบอขี้บ่นคนนี้ไปเลยได้จะดีมากๆ ไม่งั้นจาเที่ยวไปเครียดไปเอานา...)

ปล. ผมไม่น่าพูดซีเรียสเลย
เริ่มมีคนกลัวผม แถมด้วยมีคนโดนผมแทงใจดำอีกตะหาก
สงสัยจะดุเกินไปจริงๆ..... แบบนี้ต้องลดของหวานลงซะละ
นี่ก็ใกล้ปลายปีแล้ว อีกสองสามวันผมคงต้องไปฉีดวัคซีนหน่อย
เดี๋ยวจะเผลอไปกัดใครเข้าเขาจะได้ไม่ต้องไปฉีดยารอบสะดือ
(ขอกัดตัวเองให้สะใจหน่อยครับ พอดีผมเป็น masochism อ่ะครับ หิหิ) ยิงฟันยิ้ม
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ต.ค. 09, 17:19

ขอโทษนะคะคุณติบอที่ทำให้ไม่สบายใจ รูดซิบปาก... วันหน้าจะเพ้อเจ้อให้เนียนกว่านี้หน่อยน่ะค่ะ อิอิ  แต่วันนี้ขออีกนิดนะ..

เอ่อ! ระวังหมอฉีดยาผิดให้นะคะ ประกันชีวิตไว้อ๊ะเปล่าคะ...เหอ เหอ เหอ (ล้อ เล่นนะ)

เดี๋ยวนี้คนเป็นโรคเครียดโรคจิต(บางคนก็รู้ตัวแล้ว...)กันมาก เรียนหนัก พักผ่อนน้อย โภชนาการไม่ครบ มลพิษรอบตัว เพื่ออะไรกัน? ตอบมา20 ข้อ ถ้าตอบไม่ได้จะได้ความเครียดเป็นรางวัลนะจ๊ะ(แจกไม่จำกัด)...ขอให้โชคดีทุกท่านค่ะ

เสียงแว่วมาจากพระรูปหนึ่งท่านว่า.. "เมื่อนอนหลับไปคืนนี้ เราจะพบอะไรก่อนเมื่อตื่นขึ้นมา..ระหว่างวันพรุ่งนี้กับโลกหน้า" อย่าปล่อยให้อีโก้มันได้ใจจนลืมไปว่า... คนเราก็เท่านี้ (เท่าไหนอ่ะ?)

เติมอาหารทางปัญญาแล้วอย่าลืมอาหารทางจิตใจด้วยนะจ๊ะ... สังคมจะได้น่าอยู่(อย่างที่คุณติบอเค้าต้องการ) อย่างน้อยมันจะได้เป็นวงจรคุณภาพขึ้นมาบ้าง................

Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 10 ต.ค. 09, 04:56

มาทักทาย คุณน้องติบอ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นไม่มาเล็กเชอร์เกือบอาทิตย์แล้วน้า อิอิ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 ต.ค. 09, 06:49

ขออย่าได้ติดบาดทะยักเลยเจ้าประคู๊ณ............ เจ๋ง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์ คิดฮอดเจ้าหลายอยู่เด้อ..
sugar
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 11 ต.ค. 09, 21:10

ฮืม ก็ไม่ทราบซิคะ...หวังว่าคงจะยังสบายดีอยู่นะคะ...คิดฮอดด้วยคนเด้อ,,,,
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 22 ต.ค. 09, 07:20

ติดพายุแทนครับ ผมหนีน้ำท่วมมาครับ  ยิงฟันยิ้ม
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 22 ต.ค. 09, 10:31

กระทู้นี่เงียบสงบไปนาน ดีใจที่ขยับตัวขึ้นมาใหม่ มีอะไรจะเล่าให้ท่าน ....ฟัง(ไม่ได้นอกเรื่องนะครับเพราะเป็นประวัติศาสตร์) ผมเคยเรียนรร.แห่งหนึ่ง ข้อสอบเขาลอก รร.ต่างประเทศ(ในเครือ)มาแปล (โผคำตอบก็เช่นกัน) แล้วใช้สอบมาทุกปี จนรู้กันว่าคำตอบเป็นอย่างไร เพื่อนๆเขาทำ1 ชม.เสร็จ ผมทำ 8 ชม.ผลออกมาได้."0" ครับ เพราะไม่ตรงกับโผ ผมก็เถียงว่าโผผิด เขาบอกว่ารร.นี้เปิดมา...ปีแล้วเธอ ข้อสอบและโผก็ใช้มานานไม่เคยมีใครโต้แย้ง เอาเป็นว่า เรียนจบเขา"จับ"ผมไปเป็นอจ.ที่นั่น ผมเอาโผที่เป็นต้นฉบับมาดู โธ่เอ่ย(กรรมของคุณแท้ๆ) แปลโผผิดครับ ใช้กันมาไม่รู้เท่าไร ตอนนี้แก้เรียบร้อยแล้วครับ ฮิ ฮิ
มานิต
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์