เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 28637 วัดช่องนนทรี ที่นี่มีศิลปะอยุธยา
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 12:13

เคยอ่าน thesis สักเล่มบอกว่า มีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบของเครื่องบนพระอุโบสถด้วยนะคับ
การซ้อนหลังคาที่มีตับล่างเพิ่มขึ้น
ทุบหัวเสาอยุธยาเดิมแล้วปั้นให้ให้อยู่ใต้ทวย
แล้วก้อทำหลังคาล้อมด้านหลังพระอุโบสถด้วย
แล้วช่อฟ้าเดิมจะสะบัดปลายครั้งเดียวแบบอยุธยาทั่วๆไป
ของใหม่นี่สังเกตว่าจะมีสะบัดอีกครั้ง ทำให้ดูแล้วอ่อนไป
ไม่พุ่งขึ้นฟ้า
pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 22:31

เคยไปที่วัดนี้ แต่ไม่ได้ไปขอเข้าโบสถ์ ไม่กล้านะ

เสียดายยังไม่เคยเห็นของจริง
  ร้องไห้
Ngao_Mak
อสุรผัด
*
ตอบ: 45

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 03 พ.ค. 13, 00:46

ผมเคยขอเข้าไปครับ เพียงแต่ไม่ได้ชมเพราะถูกปฏิเสธ ท่านอ้างว่ากรมศาสนามีหนังสือเวียน
ห้ามไม่อณุญาติให้ใครไปถ่ายภาพโดยไม่มีหนังสือรับรองมา เฮ้อ  เศร้า

สวัสดีทุกคนครับ อาทิตย์ที่แล้วเพื่อของผมไปวัดทอง จรัญสนิทวงศ์46 บอกว่าถ่ายรูปฝาผนังที่พระอุโบสถได้ครับ ขอยืนยันล้านเปอร์เซ็นต์ว่าตอนนี้ถ่ายได้
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 03 พ.ค. 13, 18:23

สวยมากๆค่ะ อยากไปชมของจริง

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์