เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2931 รบกวนขอความรู้นะครับข้องใจมานานแล้วครับ เรื่องบ้านพระอาทิตย์
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

เมื่อ 06 ก.ย. 09, 23:27

เมื่อประมาณ20กว่าปีที่แล้วผมได้ผ่านถ.พระอาทิตย์ และเห็นที่กำแพงมีตรากระบองมีจักรครอบอยู่โดยมีมหามงกุฏอยู่เหนือจักร และกระบอง ขณะนั้นมีการซ่อมแซมอยู่(ปัจจุบัน คือ astv) ซึ่งหากเป็นกำแพงที่มีตรามหามงกุฏอยู่ผมเคยเห็นอีกที่นึง คือ เซ็นทรัลเวิลดิ์(ปัจจุบัน) เป็นกำแพงทาสีกะปิ เมื่อสมัย 20-30ปีที่แล้ว น่ากลัวมากหากไปยืนรอรถแถวนั้น  อยากถามว่าที่ บ้านพระอาทิตย์ เป็นวังขององค์ใดครับ
sugar
มัจฉานุ
**
ตอบ: 53

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ก.ย. 09, 10:57

เป็นบ้านของต้นตระกูลอิศรเสนา ท่านเจ้าพระยาวรพงศ์พิพัฒน์ ชื่อ ม.ร.ว.เย็น อิศรเสนา ค่ะ (คงไม่ใช้แควนเพลงASTVสินะคะ) ค้นจาก คุยทุกเรื่องกับสนธิ เล่ม3 ค่ะ... เห็นกระทู้นี้อยู่นานเลยแวะมาเฉลยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์