เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 9254 ทริปเที่ยววัดของชมรม
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 30 ส.ค. 09, 18:57

ลายรดน้ำที่พี่โพสต์ อยู่ในหอสมุดวชิรญาณ ซึ่งปัจจุบันปิดซ่อมแซมแทนที่จะเพิ่มเนื้อที่มากขึ้นกลับเล็กลง จากที่มี3ชั้น ตอนนี้ไม่มีที่จัดวาง ตู้ที่มีทั้งหมดเอาไปเก็บไว้รวมเป็นห้องเก็บของฝีมือดีๆรัชกาลที่5ท่านให้รวบรวมและจัดตั้งไว้ นักศึกษาเพาะช่างเคยได้ไปเรียนไปเขียนลาย ปัจจุบันไม่มีแล้ว หลายๆตู้เห็นว่ากระจัดกระจายไปทั่ว น่าเสียดายยิ่งนักที่ไม่ได้ขอถ่ายภาพไว้สมัยก่อน เพราะไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ เศร้าใจจริงๆชาติไทย เรื่องหอระฆังวัดโพธิ์บางโอ ใช่แล้วครับ อาจารย์ น ณ ปากน้ำกล่าวไว้อย่างนั้น เสียดายพอทาสีใหม่ๆมันเลยขาดความขลังไปเลย เรื่องทริปต่อไปที่อยากไปก็คือ สมุทรสงคราม ซึ่งเป็นชุมชนเก่าแก่ตั้งแต่อยุธยามากรุงธนบุรีมาถึงต้นรัตนโกสินทร์ มีวัดมากมายที่สวยงาม ไม่ว่าจะเป็นวัดบางกระพ้อม วัดเขายี่สาร วัดบางแคใหญ๋และอีกมากมาย รูปประกอบ(ลายบานประตูที่วัดเขายี่สาร สมัยอยุธยาตอนปลายครับ)

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 31 ส.ค. 09, 07:30

สมุทรสงครามก็น่าสนใจมากครับ ส่วนเรื่องตู้ในหอวชิรญาณผมเคยเข้าไปถามไม่นานนี้
เขาบอกว่าจะทำการปรับปรุงเลยเอาตู้ไปไว้บนชั้นห้าตึกหอสมุดน่ะครับ จะขอถ่ายรูปแต่
เขาบอกว่าวางซ๊อนๆกันไว้คงถ่ายไม่ได้  พอขึ้นไปดูเขาวางเรียงติดๆกันไว้หลายตู้มากๆ
แต่ละตู้ลายสวยงามมากๆ เจ้าหน้าที่บอกว่าบางตู้ถูกนำไปจัดแสดงที่ลาดกระบัง??
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 31 ส.ค. 09, 14:17

น่าจะเป็นหอสมุดแห่งชาติ สาขาลาดกระบัง กระมังครับ

อยู่ตรงแถว ๆ โรงเรียนพรตพิทยพยัต ครับ ใกล้ ๆ ทางจะเข้า พระจอมเกล้าลาดกระบัง นะ นั่งรถไฟไปจะง่ายกว่า เพราะแค่เดินข้ามรางรถไฟก็ถึงแล้ว
teerat1
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 05 ก.ค. 10, 20:49

กระทู้นี้ ขอให้ความเห้นนิดนึงครับ พอดีผมอยุ่ หอสมุดกองทัพอากาศ
ปกติ หอสมุดหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อประสานการหยิบยืมหรือคัดลอกสำเนาได้บ้างครับ
ถ้าทำหนังสือไปอย่างเป็นทางการ และพอดี หัวหน้าผมที่เป็นบรรณารักษ์อาวุโส มีคนรุ้จักที่ หอสมุดแห่งชาติบ้างครับ
ถ้าสนใจจะถ่ายรุปอย่างไร คงประสานได้บ้างไม่มากก็น้อย ดีกว่าเดินไปดุ่ยๆ คงคุยกันยาก

ไม่ทราบว่า ณ ปัจจุบัน ใครเข้าไปเก็บภาพตู้พระธรรมทั้งหมด ชัดๆ ได้ทุกใบทุกมุมไว้บ้างหรือยัง
ผมเคยมีความคิดครับ แต่ติที่ไม่มีกล้องดีดีและทีมงาน ประกอบกับอยุ่ไกลและงานเยอะ เลยได้แต่คิด

ถ้าหัวหน้าชมรมและสมาชิกสนใจอยุ่บ้าง ยินดีให้ความช่วยเหลือเท่าที่ทำได้ครับ
ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนไทย ตายก็คนไทย
สำนึกในบรรพบุรุษราชวงศ์จักรี
ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 05 ก.ค. 10, 22:00

เคยเข้าไปขอชมตู้พระธรรม ณ หอสมุดแห่งชาติ แห่้งหนึ่งในประเทศหนึ่ง ในเอเซียตะวันออกเฉียงใต้นี่เอง

บอกเขาว่าอยากชมตู้พระธรรม เขาก็ถามว่าจะดูทำไม ก็บอกว่าอยากศึกษาลวดลายที่เขียนอย่างละเอียด เขาก็ยื่นหนังสือเซ็ทตู้พระธรรมให้ เราก็ยืนยันว่าอยากดูด้วยตาเพราะมันมีอะไรบางอย่างที่กล้องบันทึกไม่ได้หมด

เขาก็ว่าอาคารซ่อมอยู่ึค่้ะ ให้ชมไม่ได้

เลยถามว่าแล้วเมื่อไรจะซ่อมเสร็จ...

เขาก็บอกว่า "ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ คงอีกสามสี่ปี"

จบข่าว... "ไม่เป็นไรครับ (ผมทราบดีอยู่แล้ว)" รูดซิบปาก
teerat1
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 05 ก.ค. 10, 22:08

บอกแล้วครับ ว่ามันไปดุ่ยๆ ไม่ได้ ระบบราชการแบบนี้นะครับ
ต้องใช้เส้นสาย หรือหน่วยงานต่อหน่วยงานคุยกัน และผู้มีอำนาจสัง่การครับ อิอิ

ผมก็เคยโทรไปครับ เขาก็บอกแบบเดียวกัน หนังสือที่ว่าผมก็มีครับ

ผมไม่ได้ดำเนินการต่อทั้งที่นายของผมทำหนังสือและติดต่อประสานให้ได้ ติดที่ผมไม่มีกล้องดีดี ความคมชัดสูงนะครับ
เพราะถ้าได้เข้าไปจริงๆ คงต้องถ่ายกันทั้งวันเอาแบบละเอียดยิบ

คงต้องมีทีมงานช่วยด้วยละครับ ผมคนเดียวคงไม่ไหว

ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 00:28

แหม๋น้องกุจะประชดทำไม ก็แค่บอกว่าประเทศไทยไปซะก็หมดเรื่อง เดี๋ยวจะพาลไปมีเรื่องกับประเทศเพื่อนบ้าน เด๋ยวคิดว่าเป็นเขมร พม่าละก็ยุ่งตายหะ ตอนนี้ให้เส้นใหญ่แค่ไหนก็คงจะลำบากนะครับ เพราะตู้พระธรรมทั้งหมดไปกระจุกอยู่ในห้องอันคับแคบ สมมุติว่ามีผู้ยิ่งใหญ่จะอำนวยความสะดวกให้ได้ก็ต้องยกตู้ออกมาทีละใบซึ่งตู้ใบหนึ่งอาจต้องใช้4คนหาม3คนแบก ต่อ1ใบอาจใช้เวลาสักครึ่งช.ม.แค่คิดก็ท้อใจแล้วตอนนี้ก็ผ่านมาหลายปีแล้วยังไงตู้เหล่านีคงยังไม่หายไปไหน ถ้าจะรบกวนคุณteerat1 ติดตอขอถ่ายภาพเก่าในหอจดหมายเหตุน่าจะดีกว่า
teerat1
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 07:36

ออ เข้าใจแล้วครับ แสดงว่าเขายกเข้าไปเรียงอัดกันในห้อง มันลำบากในการถ่ายภาพ
ถ้ารอก็ไม่รุ้อีกนานเท่าไร กว่าจะได้ชมผลงานอีก
แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้เด็กเพาะช่าง จะไปศึกษาคัดลอกลายยังไงละเนี่ย
สงสัยได้แต่ดูในหนังสือไปพลางๆ

หอจดหมายเหตุ  มีภาพอะไรน่าสนใจถ่ายหรือครับ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 22:22

เรียนพี่ยีนส์ อยากเข้าไปถ่ายภาพถ่ายเก่าในหอจดหมายเหตุเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีหัวข้อ จะไปรื้อดูทั้งหมดก็ใช่ที่ คงจะต้องมีเรื่องที่เราสนใจเสียก่อน

เรื่องตู้พระธรรม ก็ำทำใจไว้แล้ว คิดว่าในชาตินี้คงจะได้ชื่นชมสมใจสักวันหนึ่งครับ ตอนนี้ดูอย่างอื่นไปก่อน ศิลปะไทยยังมีให้ดูอีกมากครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์