เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 9266 ทริปเที่ยววัดของชมรม
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 00:00

อีกภาพครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 00:07

อีกภาพครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 00:12

อันนี้เป็นชุดสุดท้ายของวันนี้แล้วครับพรุ่งนี้ต้องไปอยุธยาแต่เช้าแล้วจะนำข้อมูลมาลงเรื่อยๆครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 19:00

ที่จริงภาพเขียนส่วนที่ผมเก็บรายละเอียดไว้ทั้งหมดผมได้ส่งให้คุณแพรแล้ว(ไมรู้ได้ยัง?) และวานต่อให้ส่งให้พี่ยุทธ
เพื่อแบ่งข้อมูลช่วยๆกันเก็บไว้ ที่จริงผมคิดว่าข้อมูลควรอยู่ที่พี่ยีนส์ด้วยเผื่อวันไหนคอมฯผมมีปัญหา
จะได้ไม่สูญ ไม่ทราบว่าพี่ยีนส์จะดวกให้ผมส่งให้หรือเปล่า ผมขออณุญาติขอที่อยู่ครับผม

พี่ยุทธก็น่าจะยุ่งมากๆ(เป็นครูแล้วเหนื่อยเนอะ) เอาไว้เดี๋ยวผมมาช่วยลงภาพแทรกๆไปนะครับ

ภาพจากสมุยข่อยวัดบางอ้อยช้างพียุทธบอกว่าอยู่ในช่วงรัตนโกสินทร์ ผมจำไม่ได้ว่าอยู่ในสมัยใน
เล่มแรกที่ผมถ่ายเขียนเรื่องทศชาติชาดกครับ

ภาพนี้ภูริทัตชาดกครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 19:05

จากเล่มเดียวกัน พระวเสสันครครับ แต่สมุดขาดมากๆ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 19:07

เรื่องพระมาลัยที่นี่มีสองเล่มครับ คือเล่มที่พี่ยุทธลงไปแล้วด้าบน
และเล่มนี้ครับ เขียนภาพสวยดี

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 19:08

ภาพหมู่เทวดาจากพระมาลัยครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 19:13

สมุดเล่มนี้เขียนเส้นสวยงามครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 25 ส.ค. 09, 22:01

เพิ่มเติมภาพลายรดน้ำจากวัดบางอ้อยช้างครับ เห็นพี่ยุทธไม่มาลงสักทีเลยลงไว้ก่อนนะครับ
ไม่ทราบว่าเป็นงานในรัชกาลไหน หรือยังไเหมือนกัน

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 ส.ค. 09, 22:05

ขอโทษด้วยครับพี่ยีนส์ ช่วงนี้ผมวุ่นๆกับเรื่องงานนิดหน่อยเลยไม่ค่อยได้แวะมา
แต่ยังไงผมก็ยังร่วมเผยแพร่ และศึกษางานศิลปะไทยครับ

วัดบางอ้อยช้างมีตู้พระธรรมอยู่หลายตู้ ฝีมือค่อนข้างดีครับและยังสมบูรณ์มาก

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 25 ส.ค. 09, 22:07

แทรกด้วยพวกฟรั่งแขนลายเป็นพวกสัตว์หิมพานต์  เป็นลายทองที่น่าศึกษา

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 25 ส.ค. 09, 22:12

ลายตรงส่วนนี้ผูกลายแหวกแนวมากครับ ตรงกระจังเป็นรูปหน้าขบ?
แต่ผูกลาย(ก้านขด?)เป็นแบบลายฟรั่ง ดูพิลึกดี

พี่ยีนส์เอาเรื่องวัดกู้มาลง ทำให้ผมอยากจะไปชมมากเลย เสียแต่ว่าช่วงนี้
ผมต้องไปถ่ายภาพอีกหลายที่ ทั้งเอามาทำงานและก็เอามาลงในบร์อดด้วย

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 25 ส.ค. 09, 22:21

เร็วๆนี้ผมคงจะไปถ่ายภาพลายรดน้ำจากหอเขียน  เพื่อนำมาศึกษาศิลปะอยุธยาน่ะครับ
ถึงจะถูกซ่อมแล้วแต่ก็เป็นงานที่ดีมากที่ผมชื่นชมครับ ผมลองหัดเขียนลายเครือแบบโบราณ
ตามลายจำหลักบนเสมาสมัยอโยธยา  แต่ผมเขียนแล้วเส้นไม่ขาดเส้นมันสั่นๆ จะหาคนสอนก็ไม่มี
ได้แต่หัดไปตามเรื่อง  แลัวค่อยพัฒนาให้วิจิตรขึ้นหัดเขียนลายเบบอยุธยาครับ

ภาพด้านข้างครับ ตู้ใบนี้เขียนงามจริงๆเลย

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 25 ส.ค. 09, 22:23

ภาพสุดท้ายของตู้ใบนี้ครับ ภาพด้านข้างฝั่งนี้แสงน้อยครับ
เดี๋ยวจะเอาภาพมาลงอีก เรื่อยๆนะครับ

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 25 ส.ค. 09, 22:33

มารอดูรูปเหมือนกัน ว่าจะเอามาลงนะ แต่ไม่มีคอมตอนนี้

กนก นารี กระบี่ คชะ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์