เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 9415 ปิดไฟใสกลอน/มัดมือชก
โสกัน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 26 ม.ค. 01, 05:31

ผมรอคำตอบที่คุณ นกข. รับฝากถามมา(ความเห็น ๔๒ กระทู้"ดีเจเปิดคลื่นใหม่") ที่ว่าในเนื้อเพลง  "ฉันทนาที่รัก"
ถ้าปิดไฟใส่กลอน แล้วจะเขียนจดหมายยังไง เพราะคงมืดน่ะครับ วันนี้ผมดูทีวีรายการที่เขาทรายกับเขาค้อ กาแลกซี่
นักมวยแฝด  ได้ยินเขาพูดคำนึงที่เป็นสำนวนไทย "มัดมือชก" แต่ก่อนเข้าใจว่าหมายถึง การที่ต้องจำใจทำโดยไม่มีทางเลือก  ตอนนี้ชักไม่แน่ใจครับ สำนวนนี้มีความเป็นมาอย่างไรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 08:32

คำถามเรื่องปิดไฟใส่กลอน  จำได้ว่ามีคนถามตั้งแต่เพลงนี้ยังดังขึ้นมาใหม่ๆ  แต่ไม่มีคำตอบ
ถ้าเจ้าหนุ่มผลีผลามออกจากมุ้งมาเขียนจดหมาย ไม่ทันเปิดไฟ  คงจะเขียนทั้งมืดๆ มีความรักแทนไฟฉายมั้งคะ
ตอบอีกที...ดิฉันว่าคนแต่งเพลงเขาคงเว้นให้เข้าใจเอาเองว่าออกจากมุ้งมาก็เปิดไฟเหมือนเดิม    ถ้าบอกทุกขั้นตอนมันจะยาวไป

มัดมือชก= บังคับหรือใช้วิธีการใดๆ ให้อีกฝ่ายอยู่ในอำนาจแล้วจัดการเอาตามใจชอบ
ความเป็นมา  เดาว่าความหมายมันตรงตัว คือถ้าจะชกกัน ไม่ว่าชกบนเวทีหรือมวยวัด  ทั้งสองฝ่ายก็ควรจะมีมือที่เป็นอิสระได้แลกหมัดกันสะดวก  ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งถูกมัดมือติดกัน  ก็ชกไม่ได้ อีกฝ่ายก็ชกเอาๆตามใจชอบซีคะ
ไม่เคยชกใครค่ะ  ตอบได้แค่นี้
ใครเคยชกใคร หรือใครอยากชกใคร  ช่วยมาอธิบายให้คุณโสกันฟังด้วยนะคะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 10:58

หรือเป็นเขียนจมใต้แสงจันทร์ครับ
ปรกติบ้านไทยก็เปิดหน้าต่างนอนอยู่เเล้ว
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 20:25

ผมว่าประเด็นนี้เรามองข้ามไปจะดีกว่าครับ ยังไงก็ฟังเอาความไพเราะ
ดีกว่า บางทีถ้าจะเอามาตีความก็จะได้เห็นขำๆ กันหลายเพลง ไม่ใช่แต่ฉันทนา
ที่รักหรอก ผมจะลองยกตัวอย่างเท่าที่นึกได้นะครับ

เพลงของคนโรคจิต เกลียดห้องเบอร์ห้า //สายัณห์ สัญญา
"ไม่สัปดน แต่คนนิ่งอยู่ไม่ไหว ปีนมองลอดช่องลมไป หัวใจฉันมันชักสั่น"
ตอนนี้กำลังปีนดูอดีตแฟนจู๋จี๋กับแฟนใหม่น่ะครับ พอดูเสร็จแล้ว...
"ปีนลงกลับมาคว้าผ้าเสื้อใส่"
นั่นแน่ แสดงว่าตอนปีนขึ้นไปดูนี่จะต้องโป๊ก่อน หรือไม่ก็ถอดเสื้อผ้าตอนแอบดู

น้ำท่วมของศรคีรี ศรีประจวบ
"น้ำท่วมน้องว่าดีกว่าฝนแล้ง พี่ว่าน้ำแห้งให้ฝนแล้งเสียยังดีกว่า"
ตกลงจะให้น้ำแห้ง หรือฝนแล้งดีกว่ากันครับ เอาให้แน่ซักอย่างสิ

แบบหมาหยอกไก่ เพลงรักสาวเสื้อลาย  ของแสงสุรีย์ รุ่งโรจ์
"ผมดกอกตึง เต่งตึงถึงใจจริงจริง   ปลอมแปลงแต่งเติมทุกสิ่ง หรือว่าของจริงทรามวัย
  เสื้อลายตัวนี้สีสวยดีใครหนอซื้อให้   ขอจับดูหน่อยได้ไหม นิ่มมือหรือไม่เสื้อลายคนดี"
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 20:28

ต่อครับ..
อันนี้ก็สองแง่สองง่าม สาวก็ไม่รู้ว่าจะขอจับเสื้อ หรือว่าจับอย่างอื่นเพื่อสำรวจดูว่าเป็นของ
จริงหรือปลอม พอสาวรู้ทันก็ต้องร้องแก้เก้อว่า "ขอจับแต่เสื้อ จะไม่ให้ถูกเนื้อน้อง"

สำรวยลืมคำ  จำชื่อนักร้องไม่ได้ครับ
"โถมาทุกคืน รักคนอื่นจะมาทำไม พี่คงช้ำใจ ช้ำใจสำรวยลืมคำ"
เพลงนี้ก็ลืมคิดไปว่าถ้าผวนแล้วจะหยาบคายอย่างที่สุด จนสมัยหนึ่ง
ต้องแบนห้ามเปิดเพลงนี้

เพลงนี้ก็เป็นเพลงของสาวทึกทึกทั้งหลายชอบร้อง
"เสียงรถด่วนขบวนสุดท้าย แว่วดังฟังแล้วใจหาย หัวใจน้องนี้แทบขาด"
แหม ก็จะให้ไม่ใจหายได้ยังไงเล่าครับ ถ้าพลาดไปละแย่เชียว

เพลงสมัยใหม่ก็มีของหนูอนันต์  ตะลึงตึงตึง ลึงตึงตึง ลึงค์ตึงๆ
ก็เลยไม่รู้ว่า ลึงตึงๆ หรือลึงค์ตึงๆ นี่มันเป็นยังไง พอดูมิวสิควิดีโอ
เห็นหนูอนันต์แกอยู่ท่ามกลางสาวๆ ก็เลยตีความว่าที่ตึงน่าจะเป็นลึงอันหลัง

อีกเพลงครับ เพลงอะไรนะที่ร้องว่า รักกันท่าเดียว ท่าเดียว ท่าเดียว ทั้งคืนท่าเดียว
รักกันยังไงทั้งคืนถึงท่าเดียว ไม่เข้าใจจริงๆ

อ้อ! ถ้าผมติดต่อคุณ รปภ.ได้แล้ว เดี๋ยวผมจะสาธิตคำว่า "มัดมือชก" ให้ดูนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 21:15

ติดเรท พราวไปหมดเลยนะคะคุณเสเพลบอยชาวไร่
น่าสงสารแม่หญิง  เข้ามาอ่านก็เป็นลมไปอีกหรอก  
เจอคุณสวมบทเพชฌฆาตในกระทู้ข้างล่าง เธอยังไม่ฟื้นดีเลยค่ะ
โสกัน (ขอหยอกไก่ด้วย)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ม.ค. 01, 04:16

จำจากที่ฝรั่งเมืองเมืองผู้ดีเขาเล่าให้ฟัง...
ไม่ติดเรทครับ...ดังนี้
แม่นางไซส์ ๓๘ คับ ซี นางหนึ่งไปงานเลี้ยง
ชุดราตรีของเธอโชว์ไหล่และบริเวณที่อยู่ระหว่างไหล่ทั้งสองอย่างเ๖็มที่  โดยเฉพาะสร้อยเส้นเล็กที่มีจี้เพชรประดับบนเครื่องบินลำน้อย ที่จอดกระเพื่อมนบถันงามของเธอ ขณะที่คุยหนุ่มใหญ่คนหนึ่งที่มองจี้เพชรของเธอไม่วางตา เธอถามว่า "คุณสนใจจี้เพชรเครื่องบินลำนี้อันนี้มากใช่ไหมคะ"
"มิได้" หนุ่มใหญ่ตอบโดยไม่ละสายตาจากที่เดิม "ผมสนใจสนามบินมากกว่า"  (ฮา)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 17:49

ติดเรทต่อ
สนามบินน่าจะเป็นสนาม ลานกว้างเรียบๆ นะครับ เครื่องบินถึงจะแลนดิ้งได้ ถ้ามีภูเขามหึมายังงั้นเดี๋ยวเครื่องชนภูเขาเหมือนที่เนปาลนะเออ
ศัพท์ปากพล่อย ขอหนุ่มปากหมานเมืองจีน เรียกสาวๆ บางคนว่า สนามบิน จริงๆ ครับ (จีนกลาง "เฟยจีฉ่าง") แปลว่า บางส่วนของเธอนั้นราบเรียบแบนสนิท เครื่องบินร่อนลงได้โดยปลอดภัย...
ที่จริง สาวๆ เขาจะคัพอะไรก็ไม่ได้หนักที่ใส่หมวกคนวิจารณ์เลย แต่สันดานผู้ชาย (บางประเภท) คงเหมือนกันทั้งโลก... ผมไม่เกี่ยวครับ ผมเป็นเด็กดี...
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 16:22

Khun jang kha,  do you really consider those songs have implicit meanings?

When I said I love "Roythaiprae," some one told me that this song has an implicit meaning of a love affair. That is,  "Thung na" can be interpretted as a woman, who used to have sex or "Roythai" with a man.

I am not "Tid rate" na ka Khun Taochompoo. Just like to discuss in an academic way.
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 22:29

คุณบีมาสะกิดให้ผมคิดลึกในเพลงรอยไถแปรเสียได้  ตั้งแต่ผมรู้จักเพลงรอยไถแปร
ตอนเด็กจนมาถึงปัจจุบัน ยังคิดไม่ถึงเรื่อง "ทุ่งนา" หรือ "รอยไถ" ไปในแนวต่ำกว่าสะดือเลย
แต่เมื่อคุณบีได้อธิบายมา ผมก็ลองฮัมเพลงเบาๆจนถึงท่อนนี้...

"รอยไถเอย ข้าเคยไถถาก เดี๋ยวนี้เจ้ามาคิดจาก
ฝากให้เป็นรอยไถช้ำ เปลี่ยนรอยไถใหม่
ทิ้งรอยไถเก่าระกำ อกใครใครบ้างไม่ช้ำ
เมื่อยามเห็นรอยไถแปร"

โอ้โห..ผมเห็นอะไรบางอย่างชัดขึ้นแล้วครับ เพลงตรงนี้มันสองแง่สองง่ามแสดงนัย
ให้เห็นว่ามันน่าจะหมายถึงกิจกรรมที่ต่ำกว่าสะดือจริงๆ (หรือผมคิดไปเอง) แสดงว่า
คนที่บอกคุณบีจะต้องเป็นคนที่คิดลึกเอามากๆ และอาจจะเป็นคนลามกหน่อยๆด้วยซ้ำ
แต่ถ้าหากพูดในเชิงวิชาการ ก็ต้องยกทฤษฎีของเกสตอลท์เข้ามาจับครับ จะพบว่าคนฟัง
ตีความเอาตามความเข้าใจของตนเอง  ตนเองมีความคิดยังไงหรือหมกมุ่นในเรื่องไหนก็
จะตีความไปอย่างนั้น  เหมือนอย่างเพลงรอยไถแปรนี้ครับ ถ้าคนฟังหมกมุ่นอยู่กับเรื่อง
ต่ำกว่าสะดือก็เลยตีความไปว่า "ทุ่งนา" คือ อะไรๆ ของผู้หญิง "การไถนา" คือกิจกรรมที่
ผู้ชายร่วมรักกับผู้หญิง  เพลงนี้ถ้าให้ชาวนาจริงๆฟังอาจจะไม่คิดลึกเท่านี้ ดังนั้น ผมจึง
สรุปว่าขึ้นอยู่กับผู้ฟังแต่ละคนครับ

บางทีการแต่งบทประพันธ์ต่างๆ หรือการแต่งเพลง ผู้แต่งอาจจะคิดไปในทำนองรักๆ ใคร่ๆ
หรือลามกก็ได้ แต่ไม่สามารถสื่อออกมาอย่างโจ่งแจ้ง ก็จะแต่งให้คนอ่านตีความเอาตามสติปัญญา(นิสัย)
ของตนเอง ก็กลายเป็นวรรณศิลป์ที่ไพเราะถึงอกถึงใจอย่างหนึ่ง  เช่น เสภาขุนช้างขุนแผน
ตอนนางพิมจะเข้าหอ นางศรีประจันก็สอนว่า.. (น่าจะเป็นสำนวนของครูแจ้ง)

...อันการปรนนิบัติของสตรี...........ถ้าทำดีแล้วชายไม่หน่ายใจ
สู้ถ่อมตัวปฎิบัติคอยจัดแจง .........เมื่อเขาแข็งแล้วอย่าขัดอัชฌาสัย
รู้จิตผัวว่าสมัครรักเท่าไร...............ก็ยักย้ายส่ายให้ถูกใจกัน  

จะเห็นว่าในเสภาดังกล่าวมีจุดสองแง่สองง่ามอยู่ประมาณ ๒ จุด หากคนฟังที่อยากฟัง
เรื่องอย่างว่าอยู่แล้ว ก็จะตีความเข้าข้างตนเองทันทีว่าเป็นเรื่องต่ำกว่าสะดือจริงๆ
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ม.ค. 01, 22:57

โอโห้.... รู้สึกว่าอะไรๆที่คุณแจ้งยกมาเนี่ย
มันเป็นสองแง่สองง่ามทั้งน้านนนนนน เลยนะครับ

ท่านประธานที่เคารพและสมาชิกทั้งหลาย หากมีกระทู้อย่างนี้อีก โปรดใส่คำว่า 18+ only ไว้ที่หัวข้อกระทู้ด้วยครับ เด็กๆจะได้ไม่หลงเข้ามา (ส่วนผู้ใหญ่อย่างผมจะได้รีบคลิกเข้ามา อิอิ)
เนงบาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 00:56

แล้วเพลงพุ่มพวง ดวงจันทร์ ล่ะ ที่ให้ ถอยห่าง-สักนิด อีกนิด-น่านแหละ ถ่าง เอ๊ย- ห่างอีกสักนิด อีกนิด- น่านแหละ ....
คนร้องเป็นผู้หญิงเสียด้วย รู้รึเปล่าก็ไม่รู้
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 02:06

ถามคุณเนงบาร์ครับ
เพลงของพุ่มพวงเพลง ที่ให้ถอยห่าง นี่ มีคำว่า ถ่าง
จริง ๆหรือ พ่อเนงบา หยอดความคิดเข้าไปเอง... หา
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 03:13

อ่า... ลองพูดคำว่า ถอยห่างๆ เร็วๆ ดูซิ
มันจะรวมกันเป็นคำว่าอะไร
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ม.ค. 01, 04:24

จ๊ากกกก  ไม่เก๊ทอยู่ตั้งนานจนคุณคนเคยชอบฟิสิกส์บอกมานี่ถึงเพิ่งนึกออก  ไม่เอาแล้วค่ะ  กระทู้นี้ทำให้เสียเด็กโม้ดดด

คุณเทาฯคะ ดิฉันคงเหมือนคุณน่ะค่ะ  เมื่อก่อนอ่านวรรณคดีไทยทีไร  ไม่เข้าใจเล้ยยย  ว่าทำมั้ยกะลังจะเข้าพระเข้านางทีไร้  ฝนตกทุกทีเลยอดรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นน่ะค่ะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์