เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 11091 เมืองวิเศษไชยชาญ
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 16 ส.ค. 09, 13:19

ภาพในคห.ที่ 20
เป็นภาพสระอโนดาตเป็นสระ 1ใน7 ที่ตั้งอยู่ในป่าหิมพานต์

ป่าหิมพานต์ถูกล้อมรอบรูปภูเขาใหญ่ทั้งห้าสัณฐานดังนก
ดังนั้นในบางที่จึงเห็นรูปนกกางปีกอยู่ 5 ตัว รอบสระน้ำรูปวงกลม
โดยที่ปากนก(ยอดเขา)งุ้มลงไปในสระ

ที่สระอโนดาตมีท่าน้ำอยู่ 4 ท่า น้ำไหลออกมาท่าทั้ง4
ที่เป็นรูป ปากช้าง-ปากม้า-ปากโค-ปากสิงห์ โดยไหลเวียนทักษิณาวรรต(เวียนขวา)ครบ3รอบ-5รอบ
โดยน้ำที่ไหลออกจากท่าทั้ง 4 ไม่มีบปกันเลยก่อนที่จะไหลออกไปตามทิศทั้ง 4
โดยทางทิศใต้จะไหลสู่ชมพูทวีป แบ่งออกเป็นปัญจสาขา คือคงคา ยมนา เป็นต้น

ภาพดังกล่าวภพเห็นได้ทั่วไปในจิตรกรรมเรื่องคติไตรภูมิ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 16 ส.ค. 09, 22:16

ขอบคุณคุณ kui045  คงต้องทำความเข้าใจเรื่องไตรภูมิอีกทีครับ

น่าสะเทือนใจจริงๆครับ อย่างที่ไปออกทริปคราวนี้ก็ทำเอาเสียใจมากๆเหมือนกัน
เพราะโบราณวัตถุซึ่งเป็นงานศิลปะสำคัญ ถูกโจรกรรมหายไปอย่างน่าเสียดาย
บางอย่างแม้ภาพถ่ายก็ไม่มีหลงเหลือ บางที่ของจริงอาจถูกส่งนอกไปแล้ว
กลายเป็นสมบัติของคนอื่นหรือชาติอื่นไป ไม่ใช่ของคนไทยอีก

แก้ไขข้อมูลครับ พระพุทธไสยาสน์ วัดป่าโมกนั้น ประดิษฐานอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาครับ
ไม่ใช่แม่น้ำน้อย ผมพิมพ์ผิด
Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 19 ส.ค. 09, 13:10

สวยงามมากเลยครับK.Virain พอจะมีภาพวัดหลวงสุนทราราม  อีกไหมครับ รู้สึกถึงกลื่นอายความเก่าแก่มากเลยครับ  ขอบคุณนะครับที่มีภาพสวยๆมาให้ได้เก็บใว้
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 20 ส.ค. 09, 21:02

ถ้าคุณ Agonath อยากได้ภาพไหนเป็นไฟล์ใหญ่ก็บอกได้นะครับ
แต่เสียใจเรื่องวัดหลวงฯครับเพราะถ่ายมาน้อย (โบสถ์หันไปทิศตะวันตกย้อนแสงมาก)
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 21 ส.ค. 09, 03:47

เข้ามากระทู้นี้ช้าไปหน่อย พลาดไปได้อย่างไรนี้เรา

เห็นแล้วอยากไปเที่ยวอีกจังเลยคะ ขอบคุณสำหรับภาพ และข้อมูลคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
santaa
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 24 ส.ค. 09, 15:40

มีวัดอีกหลายวัดมากมาย คัฟ ในเมืองวิเศษชัยชาญ ที่ มีสถาปัตยกรรม ที่สวยงาม ภาพเขียน และ องค์พระ  อายจัง เคยเรียนอยู่ โรงเรียน วิเศษชัยชาญ ตันติวิทยาภูมิ ตอนสอบ เดินกลับบ้าน ข้ามเรือเดินผ่านวัดอ่ะคัฟ
มีโบสถ์ ที่เป็น ทรงเรือสำเภา สวยมากมาย แต่ จำวัดไม่ได้แล้วอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ อืม ที่โรงเรียน ตันติ อ่ะครับ มีอาจารย์ ประสงค์ ลี้สุวรรณ  ท่าน ทำ เหมือน พิพิธพันธิ์ อ่ะ แต่ตอนนี้ไม่รุว่าเลิกโครงการไปรึยัง ถ้าติดต่อไปก้อน่าจะมี
ข้อมูล มากมาย อ่ะคัฟ ถ้าสนใจนะคัฟ ขนาดผมอยู่ ยังเที่ยววัดไม่หมดเรย ตอนนี้มาเรียนที่เชียงใหม่และ รุสึกดีมากๆเรยนะคัฟ ที่มีคนสนใจ จังหวัด อ่างทอง เพราะ เคยไปถาม คนที่อื่นว่า รุจักอ่างทองรึป่าว ....... คำตอบก็ ไม่รุจักครัฟ ฮืม แต่รุจักอยุธยา สิงห์บุรี ลพบุรี สุพรรณ เฮ่อเซง อืม นี่เวบโรงเรียน วิเศษชัยชาญ ตันติวิทยาภูมิ คัฟ www.tanti.ac.th
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 30 ส.ค. 09, 18:11

คุณsantaa น่าจะจำชื่อวัดได้นะครับ  ผมจะได้หาข้อมูลก่อนไปดูได้  ถ้ามีโอกาศไป
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์