เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6362 เชิญสมาชิก ชมรมอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมไทย...และคนที่สนใจ...
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

เมื่อ 11 ส.ค. 09, 17:32

คือว่า ยังไงวันอาทิตย์ทึ่ 16 สิงหาคม ยังยืนยันว่าคงจะไปตระเวณวัดแถวๆ บางกรวย หรือแถวจังหวัดนนทบุรี หรือปทุมฯ ใกล้ๆบ้าน (แล้วแต่อารมณ์อีกที)

รถคันเล็กๆ รับผู้โดยสารได้คนสองคนคนคะ

ใครสนใจบ้าง ยกมือขึ้น   pattra_arttap@hotmail.com

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ว่างตรงเสาร์อาทิตย์ และไม่ได้ไปวัดนานแล้ว

ไม่มีหัวหน้าชมรม คงไม่ว่ากันนะคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ส.ค. 09, 20:32

อยากไปครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ส.ค. 09, 14:07

ยินดีอย่างยิ่งจ๊า...แต่ว่าไปวัดไหนนี้ ยังไม่รู้เลยหล่ะ คุณเอยากไปไหน แนะนำได้นะ วัดไหนที่ยังไม่เคยไป

แอบคิดว่า จะไม่มีใครอยากไป ... พลีชีพ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ส.ค. 09, 00:20

ผมจะไปต่างจังหวัดและน่าจะกลับมาวันเสาร์ ทันไม่ทันยังไง
แล้วผมจะติดต่อกลับไปที่เบอร์คุณแพรนะครับ

ผมก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดละแวกนั้นมากนักต้องเชคเส้นทางก่อน แต่เคยไปกินก๋วยเตี๋ยวเรือที่วัดสิงห์รสชาติดีครับ
แถมยังมีพระวิหารศิลปะอยุธยาที่สมบูรณ์ดีอยู่ นอกจากนั้นวัดที่น่าสนใจก็เป็น
วัดปราสาท วัดค้างคาว วัดบางขนุน วัดโพธิ์บางโอ วัดปรางค์หลวง วัดอัมพวัน 
คุณแพรลองเลือกดูนะครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ส.ค. 09, 03:06

อยากไปแถวๆนี้เหมือนกันคะ บางกรวย เคยไปไม่กี่วัด

ไม่เลือกได้ไหมคะ

ไปหมดเลย

ดีจัง Seat เริ่มเต็มแล้วคะ...

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ส.ค. 09, 20:23

คนสนใจไม่ค่อยมี น่าน้อยใจ สารถีก็มี แต่คนอยากไปมีแต่หน้าเดิม โครงการของเราไม่โดนใจใครจริงๆ หรือเว็ปนี้ไม่ค่อยมีใครสนใจ จริงๆตั้งใจจะไปแต่ด้วยธุระเร่งด่วนทางการงานจริงๆ นี่แหละครับ ปากท้องต้องมาก่อน คุณยุทธก็แต่งงานแล้วหายไปเลย ก็ต้องเห็นใจ ข้าวใหม่ปลามัน สงสัยน้องแพรเราจะหัวเดียวกระเทียมหลีบซะละมั้ง(ล้อเล่น)ไปคนเดียวก็หนีบคุณเนไปนะดีแล้ว ผมว่าน้องเค้าก็มีมุมมองดีๆและตั้งใจ ไปกันก่อน เริ่มที่วัดโพธิ์บางโอก่อนแล้วก็ทั้งซอยนั้นแหละ แวะได้ทุกวัดดูภาพเขียนดูสถาปัตย์คล้ายเครียด ถ้าได้ไปก็มาเล่ามาโพสต์กันนะครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 ส.ค. 09, 20:28

ก็นั้นนะสิ แต่ว่า ถ้าสนใจกันเยอะ มีหวังได้นั่งบนหลังคารถกัน

คุยกับพี่ยุทธแล้วหล่ะคะ เห็นว่าจะไปด้วยนะ

หัวหน้าชมรมไม่ต้องมาอิจฉาเลย อิๆๆๆ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ส.ค. 09, 22:15

ไม่มีอิจฉา เพราะของดีๆเราไม่บอก เก็บไว้ดูคนเดียว 55555555555555
ilili_tuka_ilil
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ส.ค. 09, 19:52

ลังเล   อยากไปด้วยค่ะน้องแพร แต่พี่ตูก้ามีเรียนวันอาทิตย์ ห้าโมงเย็นถึงสองทุ่มครึ่ง เกรงว่าจะกลับมาไม่ทัน ... พอดีลงเรียนวิชาภาษาจีนไว้ค่ะ จ่ายเงินไปแล้วเกือบหมื่น ..แหะ แหะ ถ้าไม่ไปเสียดายตังค์อะค่ะ .. ไว้ทริปไหนมีวันเสาร์จะร่วมแจมนะคะ ....
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ส.ค. 09, 22:52

จบทริปอย่างน่าประทับใจคะ

สรุปไปวัดบางอ้อยช้าง สัมผัสสมุดข่อยต้นรัตนโกสินทร์ เก้าโมงเช้ายันบ่ายสอง ต่อด้วยวัดสิงห์ ปีนกระดานไม้เข้าหอไตรกลางน้ำ (สีกาสารถีก็เอากับเค้าด้วย) แวะวัดโพธิ์บางโอ รบกวนหลังธรรมวัตรเย็น ตามหาโมนาลิซ่าหน้าหมวย โพล่เพล่เวลาดี บุกกลางสวนส้มไปชมวัดร้าง นามว่า วัดเพลง..เจ้าของสวนน่ารัก ถูกใจคณะชวนเข้าบ้านริมคลองบางกรวย อวดภาพถ่ายจิตรกรรมเก่าที่ในโบสถ์วัดเพลง

น่าอิจฉาหรือยังคะ หัวหน้าชมรม เจ๋ง

รอสมาชิก เอารูปลงเพิ่มเติมนะคะ

สำหรับพี่ตูก้า ไม่เป็นไรคะ คราวหน้ายังได้ คงไปเรื่อยๆ เสาร์หน้าวางแผนไว้ว่าจะไป พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพระนคร เนื่องจาก ตอนนี้สับสนไปหมด ยังแยกไม่ออกว่า สมัยไหน ... จะไปหาความรู้เสียหน่อย

ขอบคุณสำหรับอาหารสมองในวันนี้ ขอบคุณพี่ยุทธ และคุณเน นะคะ

...สารถีกบแดง...

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ส.ค. 09, 14:38

ก็ไม่ได้อิจฉาอะไรเลย ว่าแต่เอาผลงานมาดูก่อนค่อยว่ากัน วัดบางอ้อยช้างนี่มีของดีตั้งเยอะ ถ่ายมาหมดมั๊ยครับ ส่วนวัดเพลงนี่ที่ว่ามีภาพเขียนเก่าที่เจ้าของสวนถ่ายไว้นี่ของวัดเพลงหรือครับเมื่อปี39ครั้งเมื่ออาจารย์ น.ณปากน้ำมาสำรวจนั้นเหลือเพียงลายดอกไม้ร่วงหลังพระประธานเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ไม่รู้ขอก๊อปภาพมาหรือไม่ตอบด่วน
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 17 ส.ค. 09, 15:55

ขอตอบเรื่องวัดเพลงก่อนครับ เมื่อไปถึงวัดก็ราวทุ่มนึงแสงสลัวๆ แวบแรกเห็นใบเสมาหินทรายแดงทรงหนาแบบอู่ทองอโยธยา
มีลายสลักดอกไม้แบบหินทรายยุคนั้น พอเห็นลายที่กรอบประตูเลยเลยคิดว่าเป็นลายยุคต้นอยุธยาไปด้วย
แต่พอเหนทรงโบสถ์ก็เลยไม่เดากันต่อครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ส.ค. 09, 16:04

จากข้อมูลที่อ่านมาคร่าวๆว่า ทรงพระอุโบสถเป็นสมัยพระนารายณ์เพราะมีทรงสูง
เจาะช่องหน้าต่าง คาดว่าคงซ่อมแซมครั้งใหญ่ในครั้งนั้น ระบุว่าเคยมีภาพลายดอกไม้ร่วงกับ
พระเวสสันดร  แต่ตอนไปไม่เห็นเลยครับเห็นแต่พื้นแดงๆกับลายทองบนคานไม้สีแดง

สำหรับเรื่ิองวัดอ้อยช้าง  ข้อมูลเยอะมากๆต้องให้พี่ยุทธมาเล่า
แต่ก็พยายามเก็บภาพมาให้มากที่สุดแล้วครับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ส.ค. 09, 16:17

สำหรับวัดโพธิื์บางโอพี่ยุทธ ก็มีโครงการเข้าไปอีกแต่คุณแพรแอบเสียดายที่อดเห็นภาพ หมวยฟรั่งที่พี่ยีนส์เอามาลงไว้
เพราะไฟไหม้กรอบพังลงมา ตัวภาพสูญหายไป
วัดสิงห์เสียใจที่ตู้พระธรรมแสนสวยถูกโจรกรรมหายไป เจอใบเสมาหินทรายแดงมีลายสลักคล้ายๆเทวดาสมัยอยุธยาตอนต้น
แต่ทาสีทองทับซะน่าเกลียดครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ส.ค. 09, 18:07

เรื่องวัดโพธิ์บางโอพี่ก็บอกแล้วว่าโดนไฟไหม้ไปเมื่อ4-5ปีก่อน ภาพในกรอบกระจกทั้งหมดราบเรียบ น่าเสียดายยิ่งนักโดยเฉพาะรูปแหม่มหน้าหมวย ส่วนเรื่องข้อมูลจากคุณยุทธสงสัยจะรอนานละมั้งเนี่ย ว่าแต่ไม่ได้ถ่ายจิตรกรรมวัดบางอ้อยช้างกับธรรมมาสน์อันงดงามมาหรือ เอามาอวดหน่อย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์