เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3391 ขอความช่วยเหลือครับ
chawchaw
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 11 ส.ค. 09, 11:09

สนใจเกี่ยวกับจิตรกรรมครับ....เพราะตอนนี้กำลังทำงานส่งอาจารย์ เรื่อง จิตรกรรมฝาผนัง วัดดุสิตาราม วัดสุวรรณาราม ครับ แต่ผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับภาพแต่ละภาพเลย อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ครับ ว่าแต่ละภาพอธิบายเกี่ยวกับเรื่องอะไร
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ส.ค. 09, 12:10

น้องจะเอาภาพไหนละครับ เล่นถามมากว้างๆ อย่างวัดดุสิตเขียนเรื่องพุทธประวัติ ส่วนวัดสุวรรณารามเขียนเรื่องทศชาติ แนะนำให้น้องไปหอสมุดแห่งชาติ หาหนังสือของสำนักพิมพ์เมืองโบราณชื่อหนังสือตามชื่อวัดเลยคือวัดดุสิตารามและวัดสุวรรณาราม ข้อมูลน่าจะมากพอครับLoading...
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ส.ค. 09, 20:29

รายละเอียดเยอะมากครับ ลองอ่านกระทู้เก่าๆของพี่ยีนส์(jean1966 )เรื่องวัดดุสิตารามเป็นแนวทางครับ
ถ้าจะให้ดีแนะนำว่าไปดูที่จริงและเขียนแผนผังของแต่ะละผนังดูน่าจะดีครับ 
หรือจะลองอ่านความงามในศิลปะไทยเพิ่มดูก็ได้ครับ

แนะนำบร์อดของคุณนราเกี่ยวกับวัดสุวรรณารามครับ http://narabondzai.blogspot.com/2009/02/blog-post_15.html

หน้า: [1]
  พิมพ์