เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 23507 ตู้หนังสือเรือนไทย
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท
ตอบ: 1899

เมื่อ 10 ส.ค. 09, 13:53

สองสามวันมานี้ เรือนไทยแอบมีลิงก์ใหม่ตรงเมนูข้างบน เป็นทางเข้าไปสู่ ตู้หนังสือ ซึ่งเป็นโครงการรวบรวมหนังสือเก่าให้อยู่ในรูปแบบที่เอื้ออำนวยต่อการค้นหาและใช้งานครับ

ในขั้นต้นนี้มีหนังสืออยู่สองหมวด คือประชุมพงศาวดาร และวรรณคดีไทย

ในหมวดวรรณคดีไทย มีหนังสืออยู่ราว ๖๐ เรื่อง ส่วนมากเป็นเรื่องที่รวบรวมจากเว็บไซต์ต่างๆที่ได้เผยแพร่เป็นประโยชน์ต่อสาธารณะ น่าเสียดายว่าหลายเว็บนั้นได้ปิดตัวไปแล้ว และหนังสือบางเรื่องก็สาปสูญไปจากสังคมออนไลน์ไปด้วยอย่างน่าเสียดายครับ ในขณะเดียวกัน อ.เทาชมพูได้สละเวลาพิมพ์เรื่องหายากบางเรื่องไว้เป็นวิทยาทาน ในณะที่ผมเองก็พิมพ์สมทบอีกบางส่วน และยังคงจะพิมพ์เผยแพร่ต่อไปอีกเท่าที่สามารถจะทำได้ครับ

ทั้งนี้ บางเรื่องที่รวบรวมไว้ บางเรื่องยังไม่สมบูณ์ คือเนื้อความยังไม่ครบถ้วน หรือตัวสะกดยังคลาดเคลื่อนอยู่มาก ฯลฯ (ดูรายชื่อได้ ที่นี่) และก็ยังมีหนังสืออีกจำนวนมากที่อยู่ในรายชื่อที่ต้องการ (ดูรายชื่อ ที่นี่)

บางเรื่องเรามีต้นฉบับในรูปแบบ pdf อยู่แล้ว ในขณะที่บางเรื่องมีต้นฉบับเป็นเล่มหนังสือ แต่ก็ยังขาดอยู่อีกหลายเรื่อง
ท่านผู้ใดมีจิตศรัทธาจะร่วมกันทำปัญญาทาน จะโดยการร่วมพิมพ์หนังสือ สอบทาน หรือให้รายชื่อหนังสือเพิ่มเติมสามารถแสดงความจำนงค์ในกระทู้นี้ หรือส่งหลังไมค์มาที่ผมก็ได้ครับ

หวังให้ตู้หนังสือใบนี้เป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 09, 10:12 โดย CrazyHOrse » บันทึกการเข้า

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ก.ย. 09, 13:59

ขอบคุณคุณพรพรรณมากครับ เดี๋ยวจะจัดการใส่ไว้ในตู้ครับ ค่อยๆเพิ่มค่อยๆเติมไป สักวันจะได้เต็มทั้งเรื่องครับ

ผมเพิ่งจะใส่ นิราศทวาราวดี ลงไปในตู้หนังสืออีกเล่มหนึ่ง แต่พบว่าต้นฉบับที่มีอยู่ในมือขาดหายไปสองหน้าในช่วงท้ายๆของเรื่อง ผู้ใดมีอยู่ในมือขอความกรุณาช่วยเติมความลงในช่องว่างด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ก.ย. 09, 10:51

ผมขออนุญาตแยกกระทู้บทละคอนเรื่องอิเหนาของคุณพรพรรณไปที่กระทู้นี้นะครับ

sira
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ต.ค. 09, 04:24

It is very useful. We are living in Canada and I am searching some literatures for my kid to learn in order that he won't forget Thai.

ToastMaster Sira
bezoek
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ธ.ค. 10, 03:34

ตู้หนังสือเรือนไทยมีประโยชน์มากจริงๆ ค่ะ สำหรับคนไทยที่อยู่ต่างประเทศ เพราะหนังสือเกี่ยวกับเมืองไทยหาได้ยากเหลือเกิน คราวนี้มีเรื่องดีๆเอาไว้เล่าให้ลูกฟังก่อนนอน
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 20:53

ถ้าจะlog inที่ตู้หนังสือของวิกิ ต้องทำอย่างไรคะ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
นรีนันท์ มรรคดวงแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 43

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.พ. 11, 23:55

มี PDF หนังสือชุด ที่กระทรวงวัฒนธรรมได้จัดพิมพ์ขึ้น ตอนเฉลิมฉลอง 200 ปี พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงวงษาธิราชสนิท ทั้งชุด  ถ้าต้องการที่จะส่งให้ ไม่ทราบว่า จะส่งให้ที่ไหนคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ก.พ. 11, 15:01

คลิกตรง "ข้อความส่วนตัว" ที่แถวบนของจอเรือนไทย   เพื่อส่งหลังไมค์ถึงคุณ Crazyhorse เว็บมาสเตอร์ได้ค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้า
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ก.พ. 11, 23:00

ถ้าจะlog inที่ตู้หนังสือของวิกิ ต้องทำอย่างไรคะ

ตู้หนังสือเรือนไทยใช้ระบบสมาชิกแยกจากกระดานสนทนาครับ หากต้องการร่วมแก้ไขเพิ่มเติมหนังสือในตู้ กรุณาหลังไมค์ถึงผมได้เลยครับ

CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ก.พ. 11, 23:01

มี PDF หนังสือชุด ที่กระทรวงวัฒนธรรมได้จัดพิมพ์ขึ้น ตอนเฉลิมฉลอง 200 ปี พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงวงษาธิราชสนิท ทั้งชุด  ถ้าต้องการที่จะส่งให้ ไม่ทราบว่า จะส่งให้ที่ไหนคะ

ติดต่อหลังไมค์ดังที่อาจารย์เทาชมพูแจ้งไว้ได้เลยครับ ขอบพระคุณครับ

บุหงาส่าหรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 ก.พ. 17, 18:56

สวัสดีค่ะ พอดีเข้าไปเห็นในตู้หนังสือมีบอกไว้ว่าต้องการหนังสือเรื่อง ศกุนตลา และวิวาห์พระสมุทร พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 6 นอกจากนี้ยังมีเรื่องราชาธิราช ของเจ้าพระยาพระคลัง(หน) กับเรื่องเงาะป่า พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 5 ด้วยค่ะ ทั้งหมดต้นฉบับเป็นหนังสือพิมพ์ดีดที่สภาพเก่ามากแล้ว จึงอยากจะร่วมพิมพ์เก็บไว้ในตู้หนังสือเรือนไทยค่ะ จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ

สอบถามในเรื่องการสอบทานหนังสือด้วยค่ะว่าเข้าไปอ่านเองแล้วบอกจุดที่พิมพ์พลาดเอา หรือจะมีต้นฉบับมาให้สอบทานคะ

ป.ล. ชอบ 'ตู้หนังสือ' มากค่ะ เป็นกำลังใจให้ผู้จัดทำทุกท่านนะคะ
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 22 ก.พ. 17, 22:48

ขอบคุณมากครับ

ต้องสารภาพว่าไม่มีเวลาทำอะไรกับตู้หนังสือมานานแล้วครับ ผมยังมีวัตถุดิบอยู่ในมือพอควร แต่ไม่มีเวลาจิ้มดีด และยังขาดอาสาสมัครในส่วนนี้อยู่ครับ

ในแง่ของหนังสือที่คุณบุหงาส่าหรีกรุณาเสนอมา นอกจากราชาธิราชที่ผมพบว่ามีที่ วิกิซอร์ซ แล้ว ที่เหลือยังหาฉบับออนไลน์ไม่ได้ ถ้าสามารถสแกนเป็น pdf หรือ jpg ได้ ก็น่าจะหาอาสาสมัครช่วยพิมพ์ได้ง่ายขึ้นครับ

ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ก.ย. 20, 17:38

ผมขออนุญาตนำระโยง (url link) ของเวปไซต์ Internet Archive
ที่ได้ทำสำเนาของ ตู้หนังสือเรือนไทยวิกิจจานุกิจ เก็บเอาไว้เมื่อวันที่ 11 สิงหาคม 2560(2017)
ซึ่งน่าจะช่วยให้หลายๆท่าน สามารถกลับไปอ่านเนื้อความต่างๆ ที่เก็บไว้ในตู้หนังสือนี้บางส่วนได้ ถึงแม้ว่าน่าจะมีเนื้อหาที่ไม่ครบถ้วน ไปบ้างครับ

link ===> ตู้หนังสือเรือนไทยวิกิจจานุกิจ

ขอขอบคุณ : https://web.archive.org/  : Internet Archive Wayback Machine
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ก.ย. 20, 18:47

ขอบคุณมากค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์