เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9531 ของเก่าแก่ในภูเก็ตที่โดนทำลาย
Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เมื่อ 29 ก.ค. 09, 16:28

ผมเป็นคนภูเก็ตน่ะครับ เลยส่งภาพของเก่าแก่ที่โดนทำลายมาให้ดู เป็นกำแพงเก่าแก่อายุ 105 ปีของบ้าน “ชินประชา” โบราณสถานที่สร้างขึ้นตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 5 ตามแบบสถาปัตย กรรมชิโน-โปรตุกีส

Agonath
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ก.ค. 09, 16:29

โดยแนวกำแพงนี้ถูกทุบทิ้งเพื่อสร้างเป็นตึกแถว  ผมเห็นแล้วเสียดายมากๆ

Agonath
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ก.ค. 09, 16:35

อีกรูปครับ

Agonath
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ก.ค. 09, 16:37

ภาพนี้ตอนกำลังทุบ และตัวแบบตึกที่จะสร้างครับ แต่ตอนนี้สร้างเรียบร้อยแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปตึกใหม่มาให้ดูนะครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ก.ค. 09, 20:29

เป็นอย่างนี้ทั่วประเทศ มุ่งแต่สร้างของใหม่ ลืมคุณค่าอดีต ที่บูรณะก็ขาดความรู้ความเข้าใจ เก็บไว้ได้ก็แต่เพียงรูปถ่ายอย่างที่ชมรมของผมดำเนินการอยู่ครับ ขอบคุณสำหรับรูปนะครับ พยายามถ่ายภาพไว้ให้มากเพื่อเป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์ต่อไปครับ
Agonath
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ก.ค. 09, 08:43

โฉมหน้าของตึกที่สร้างและบดบังตัวบ้าน พร้อมกับแนวกำแพงเดิมที่หายไป

Agonath
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ก.ค. 09, 08:44

อีกรูปนะ

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ก.ค. 09, 14:14

เท่าที่ดูยังเหลืออีกด้านหนึ่งที่ยังไม่โดนทุบทำลายไม่ทราบว่ามีรูปกำแพงและตัวบ้านแบบละเอียดๆไหมครับ   เพราะการถ่ายรูปที่ใช้ในเชิงบันทึกประวัติศาสตร์ต้องถ่ายละเอียดมาก แทบทุกจุดอย่างลวดลายมุมกำแพง   ด้านตัดของคิ้วบัว   เรียกได้ว่าควรถ่ายทุกมุมอย่างละเอียดเลยครับ   เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ศึกษาภายหลังอย่างมากถือว่าได้ทำประโยชน์กับประเทศอย่างมากครับ อย่างน้อยก็ยังมีกลุ่มคนอย่างพวกเราที่รู้สึกรักในศิลปะโบราณและหวังว่าจะมีการขยายกลุ่มคนมากขึ้นทุกๆวันครับ(พี่ยีนส์รับภาระหนักแน่หัวหน้าชมรม)  ยังไงก็ขอบคุณครับที่นำงานดีๆสวยๆมาให้ชมครับ  ถ้าเป็นไปได้อยากเห็นมากกว่านี้ครับขอบคุณครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ส.ค. 09, 01:11

เห็นแล้วเศร้าจริงๆคะ เงินและความโลภ...ทำได้ทุกอย่างจริงๆ

ได้มีโอกาสได้เข้าไปเยี่ยมบ้านชินประชา คุยกับเจ้าของบ้าน สงสารท่านมาก ท่านเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ยังดีบ้านที่ติดกันยังไม่ได้ทำอะไร แต่ปล่อยทิ้งร้าง ถ้าเปิดให้เข้าชม หรือทำเป็นร้านชาเล็กๆ คงจะดีไม่เบา

เศร้าใจ

กนก นารี กระบี่ คชะ
Agonath
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 ส.ค. 09, 08:41

แต่ตอนนี้บ้านที่ติดกัน กำลังซ่อมแซมใหม่ทั้งหมด  ใว้ทาสีใหม่และซ่อมแซมเสร็จจะเก็บภาพมาให้เพื่อนๆได้ชมกัน

samuibluemoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 พ.ย. 09, 22:38

เสียดายครับ เคยไปทำงานภูเก็ต ชอบอาคารเก่ามากกว่าทะเลอีก
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 07:30

- ขอบคุณที่หามาให้ชม กับความงามในอดีตที่เสียไป แต่เราต้องอยู่กับปัจจุบันครับ -
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 09:35

ขอบคุณจขกท. ครับ

หวนนึกถึงเมื่อนานมากนับสิบๆ ปี แถบราชเทวี กทม. แต่ครั้งยังมีโรงหนังฮอลลีวู้ด
(ปัจจุบัน ไม่เหลือแล้ว) ออกจากโรงหนังเลี้ยวซ้ายผ่านตึกแถวริมถนนจะเห็นช่องว่างระหว่างตึกแถว
เป็นทางเข้าบ้านหลังเก่าตั้งเด่นอยู่กลางสนามหญ้า ตัวตึกแถวนั้นคือรั้วของบ้าน
          ทราบว่าปัจจุบันนี้ ไม่มีบ้านหลังนั้นแล้ว เพราะทายาทได้ขายที่ไปในราคานับพันล้านบาท

ภาพจากคุณ ยายแม่บ้าน exteen.com

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 13:18

บ้านเก่า ดูแลรักษาได้ยากมาก  สิ้นเปลืองค่าซ่อมแซม ยิ่งกว่าบ้านใหม่      วัสดุบางอย่างก็หาอีกไม่ได้แล้ว
อย่างเสาหรือพื้นกระดานไม้สัก โตๆ  จะไปหาที่ไหนมาแทนได้  เมื่อของเก่าชำรุดเกินกว่าจะใช้งานได้อีก
ถ้าจะปรับปรุงได้ก็คงเป็นราชการหรือหน่วยงานเอกชนที่เงินหนา   อย่างธนาคาร   เราจึงเห็นบ้านงามๆหลายหลังกลายเป็นธนาคาร  หรือสถานที่ราชการ

ยังมีบ้านงามเหลืออยู่หลังหนึ่งที่ถนนเพชรบุรี   ถ้ามาจากยมราช จะอยู่ทางขวาก่อนถึงแยกพงศ์เพชร   มีต้นไม้ขึ้นครึ้มเต็มไปหมด
เป็นตัวตึกสองชั้นทาสีส้ม   สภาพยังแข็งแรง      เคยอ่านพบในหนังสือว่าเป็นบ้านของใคร แต่ลืมชื่อเจ้าของไปแล้วค่ะ  ต้องไปค้นดูอีกที
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 29 พ.ย. 09, 11:11

ตอนนี้มีการตื่นตัวเรื่องนี้กันมาก ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีครับ อย่างที่สถานีรถไฟฟ้าของสายสีน้ำเงินที่กำลังจะประกาศTender Announcementในวันที่ 13 นี้ สถานีซึ่งจะสร้างตรงร้านของท่าน"หลวงประดิษฐ์บาทุกา" นี่ เราจะเก็บฝา (facade )ของผนังตึกไว้ครับ ข้างในสร้างเป็นสถานีลงไปใต้ดินลึก 20 เมตร แต่ข้างนอกจะเป็นเหมือนเดิมเป๊ะ เลยครับ เพราะเอาฝาเก่ามาแปะ ครับผม
มานิต
หน้า: [1] 2
  พิมพ์