เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 22171 วัดทองธรรมชาติ ซึ่งไม่ธรรมชาติซะแล้ว
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 24 ก.ค. 09, 20:30

ไม่ไหวครับโหลดนานจริงๆ สั่งลาด้วยภาพพระอุโบสถละครับ  ต้องไปพัฒนาทำเว็ปตัวเองให้เกิดเสียที สำหรับท่านที่ดูภาพแล้วสนใจอยากพูดคุยเรื่องจิตรกรรมไทยก็ติดต่อผมได้ที่paparyu15@gmail.comครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 24 ก.ค. 09, 20:41

แวะเข้ามาอีกรอบครับ ภาพเขียนของวัดนี้เหมือนจะไม่ใช่ฝีมือช่างหลวงนะครับ(ไม่รู้ใช่ไหม)
มีความเป็นธรรมชาติดีครับแต่รู้สึกจะไม่ค่อยเฉียบขาด แต่เขาเขียนบรรยากาศดีมากเลยครับ
ภาพไทยนี่เขียนบรรยากาศ ให้เข้ากับเรื่องของตัวละครได้กลมกลืนดีจังนะครับ
ผมก็เคยไปครับวัดนี้แต่ตอนไปวัดเงียบๆ เลยเข้าไปด้อมๆมองๆดูทรงพระอุโบสถสักรอบ

พี่ยีนส์ครับประเทศไทยยังมีวัดที่สวยๆแบบเรียบๆอย่าง วัดต้นเกว๋น วัดโบสถ์ที่อุทัย วัดใหญ่ที่เพชร อีกไหมครับ
เห็นพี่ไปวัดมาแทบทั่วประเทศแล้วเลยถามดูน่ะครับอยากจะไปชมงานเก่าๆ บรรยากาศดีๆ อย่างสามวัดที่กล่าวไปผมชอบมากเลย

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 ก.ค. 09, 21:57

ยังมีอีกมากมายนักรน้องเอ๊ยทั้งไกลใกล้ ที่สระบุรีก็มีหลายวัด สุพรรณก็หลายวัด บรรยากาศก็ดี ราชบุรีก็อีกมาก พัทลุง สงขลา อุตรดิตถ์ นครราชสีมา สาธยายไม่หมด แต่ก็อยู่ในสภาพหลุดร่อนผุผังจะหาสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ยากนัก อย่างที่วัดทองธรรมชาตินี้ซ่อมเมื่อปี31โดยช่างกรมศิลป์และสภาพปัจจุบันซ่อมและเขียนเติมโดยช่างที่ไม่ใช่กรมศิลปซึ่งเดิมเกือบจะเป็นกลุ่มพี่ได้ทำอยู่แล้ว ส่วนในวิหารนั่นแหละกลุ่มพวกพี่ทำเองดังรูป อ้อลืมบอกฝีมือที่วัดทองฯนี้ไม่ถึงช่างหลวงแน่นอนครับ คงเป็นแค่ช่างที่มีฝีมือรองลงไป แต่ลักษณะเช่นนี้ย่อมเป็นการดีที่จะไม่อยู่ในขนบการเขียนแบบเดิมอาจมีการสอดแทรกสไตล์การเขียนของตนลงไปอย่างตอนตวงพระธาตุนั่นประไร มีใครเขียนแอบซ่อนแบบที่นี่บ้าง หรือแม้แต่การเขียนแบบแผนผังบ้านเรือนด้านหลังพระประธานนั่นก็ใช่ นับเป็นจิตรกรรมฝาผนังวัดนึงที่มีคุณค่ามากในยุครัตนโกสินทร์ตอนต้นครับ

srisuthep
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 25 ก.ค. 09, 09:18

ภาพสวยมากครับ ขอชื่นชมในความพยายาม  จะติดตามงานชิ้นต่อไปครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 25 ก.ค. 09, 11:39

รู้สึกดีที่มีคนชื่นชม และรอชมผลงาน ดีใจที่ยังมีคนเห็นคุณค่าจิตรกรรมไทย สร้างกำลังใจให้อีกเยอะว่าแต่คุณยุทธ คุณแพรหายไปไหนกันหมด โปรแกรมหน้า เอาใกล้ๆก่อนก็ได้ แถวจังหวัดนนทบุรีดีที่สุด ยังมีอีกหลายวัดที่น่าสนใจ คุณแพรบอกว่าง15-16ส.ค. ท่านอื่นละว่าไง จะได้จัดโปรแกรม

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 25 ก.ค. 09, 16:17

ยังอยู่คะ แวะมากระทู้ทุกวัน ช่วงนี้ ขนข้าว ขนของกลับบ้าน เพราะบ้านสร้างใหม่เพิ่งเสร็จ เนตที่บ้านยังใช้ไม่ได้ ตอนนี้เลบแอบเล่นที่ทีทำงาน ช่วงนี้เลยง่วนกับการจัดบ้าน มีความสุขในการเอาหนังสือที่เคยซื้อหามาสะสม ออกมาจัดเรียงบนตู้หนังสือ และได้เห็นว่าตัวเองมีหนังสือเกี่ยวกับจิตรกรรมเยอะเหมือนกัน แต่..ยังไม่ได้อ่านเสียที  ตกใจ.. ไม่ได้แล้ว...คราวหน้าไปเที่ยว จะได้ตอบพี่ๆได้ อายจัง

ลงชื่อไปเที่ยว...รอสมาชิกเพิ่มเติมคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 25 ก.ค. 09, 19:40

แหม๋น่าอิจฉาได้อยู่บ้านใหม่ ไม่เหมือนพี่รอเมียใหม่เหมือนกัน 55555555555555

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 25 ก.ค. 09, 22:18

อ้าวพี่เรื่องในครอบครัวนี่ตัวใครตัวมันนะครับ  ผมม่ายเกี่ยวครับ   ขอลงชื่อไปอีกตามเคยครับได้ความรู้ด้วยอิ่มด้วยครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 25 ก.ค. 09, 23:34

หายไปนานเลยนะคะ สงสัยยุ่งเรื่องครอบครัว

ยินดีย้อนหลังด้วยนะคะ

ว่าแต่ ว่างสองวันกันหรือป่าวคะ ถ้าว่างทั้งสองวัน น่าจะไปไกลๆหน่อยนะคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 26 ก.ค. 09, 00:49

สวัสดีทุกคนครับ เข้ามาขอลงชื่อไปด้วยคน ไม่มีเรียนทั้งสองวันเลย

เอาบานประตูวิหารน้อยวัดหน้าพระเมรุมาฝากด้วยครับ  ขอเอางานปฏิมากรรมมาแทรกๆบ้างคงไม่ว่ากันนะครับ
จากหนังสือวิวัฒนาการลายไทย อ.น ณ ปากน้ำ ท่านบอกว่าบานประตูเป็นงานสมัยพระเจ้าปราสาททอง
เห็นลายสลักรูปเทวดาที่บานประตูยังเห็นเค้าของเครื่องแต่งกายยังเป็นแบบอยุธยาตอนต้น(หรือตอนกลางช่วงต้น)อยู่ 

http://amonrain.multiply.com/photos/hi-res/20/7?xurl=http%3A%2F%2Famonrain.multiply.com%2Fphotos%2Falbum%2F20%2F20%237

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 26 ก.ค. 09, 00:52

งานพวกนี้ดูแล้วมีความสุขดีครับ ชอบมีอะไรซ่อนอยู่ให้ดูเพลินๆ

ilili_tuka_ilil
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 26 ก.ค. 09, 08:25

มาแล้ว ค่ะ.... อาทิตย์ ที่ผ่านมางานเยอะจริงๆ...ลงชื่อไปด้วยแน่นอนค่ะ คราวนี้  ยิงฟันยิ้ม
PhraChin
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 07:50

เข้ามาเห็นพอดีเลยเข้ามาตอบกระทู้นิดหนึ่งที่ว่าเข้ามาแล้วพระบ่นอุบ ก็เห็นจะจริงดังนั้น ท่านเป็นพระครูสังฆรักษ์มีหน้าที่คอยดูแลรักษาความสะอาด และความเรียบร้อย (แต่ก็ไม่เรียบร้อยเท่าไหร่) ก็ตามหน้าที่ล่ะ อุปนิสัยก็เป็นอย่างที่เธอว่านน่ะแหละ ไม่ใช่เฉพาะโยมอย่างเดียว พระเณรก็เช่นกัน ถูกโวยหมดถ้าไปเรียกตอนที่ท่านกำลังฝันหวานช่วงบ่าย โดนคอมเม้นพระ คอมเม้นวัดแบบนี้ น่าขายขี้หน้าจริงๆ แต่ตอนนี้เขาเปลี่ยนวาระพระภิกษุที่ดูแลโบสถ์ล๊ะ แจ้งให้ทราบอย่างเป็นทางการสักหน่อยว่า เวลาเปิดพระอุโบสถ วันปกติ จะเปิดตอนทำวัตรสวดมนต์เช้า และ เย็น เท่านั้น ในเวลาเช้า ก็แปดโมง เวลาเย็น ก็ห้าโมง นอกนั้นไม่ได้เปิดให้ใครเข้าชมอะไรซักเท่าไหร่ เพราะไม่มีเจ้าหน้าที่คอยเฝ้า แต่ในพระวิหารจะเปิดตั้งแต่เช้า จนถึงสี่โมงเย็นของทุกวัน   ที่ว่ามาวาดภาพหรือมาทำงานในพระวิหารตอนซ่อมใหญ่เป็นช่างชุดเดียวกันกับ นายเอสหรือเปล่าน่ะ ถ้าเป็นนายเอสฉันเองรู้จักดี
waeo
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 23:41

น้องใหม่ในวงการขอฝากตัวด้วยนะคะ
หากไม่มีชมรมอนุรักษ์  แล้วจิตรกรรมไทย
จะเหลือใว้ให้ลูก หลานเราได้ยลหรือเปล่า
ได้เห็นเพียงภาพก็ทรงคุณค่าพอค่ะ...
ดีใจนะคะที่เข้ามาในเว็ปนี้แล้วภาษาไทย
ก็ยังเป็นภาษาไทย  อย่าอนุรักษ์แต่ภาพจิตรกรรมนะคะ
ขอฝากให้อนุรักษ์ภาษาไทยด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์