เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 33226 เรือนยอดพระที่นั่งวิหารสมเด็จ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 23:06

ยังแปลกใจโมเดลของเมืองโบราณ ว่าทำไมพระที่นั่งองค์นี้ถึงใหญ่โตมโหฬารเหลือเกิน มุขยาว ยาวด้านละเก้าห้องสิบห้อง มุขสั้นก็กว้างตั้ง 3 ห้อง (ลองนับช่องหน้าต่างหว่างเสาดูครับ)

รวมกันทั้งองค์มิยาวถึงยี่สิบกว่าห้องหรือ คงจะใหญ่กว่าพระอุโบสถวัดสุทัศน์เสียอีก

ผมคิดว่า ทั้งพระที่นั่งทั้งองค์ยาวเพียง 9 ห้องก็ใหญ่เหลือเกินแล้ว (ขนาดวัดชื่อวัดเก้าห้อง ใหญ่โตโอฬาร ยังนับได้แค่ 7 ห้อง?)

ส่วนยอดหลังคา ใช้ระบบผนังรับน้ำหนักทั้งหมด ไม่มีเสาร่วมในเลย ผนังจึงหนามาก แต่จะว่าเป็นเครื่องไม้รับอิฐก็เป็นไปได้ เมืองไทยนิยมอยู่แล้ว แม้จะทราบดีว่าพังง่ายก็ตาม

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 23:58

โมเดลของเมืองโบราณ เห็นว่าสร้างตามหนังสือพระที่นั่งวิหารสมเด็จ ของอาจารย์เสนอ นะครับ
และมีบันทึกการสำรวจรังวัดไว้ด้วย ผมจำตัวเลขแน่นอนไม่ได้ ต้องวานพี่ทอมมี่ หรือท่านอื่น
ที่มีหนังสือเล่มดังกล่าวอีกที แต่ที่จำได้ก็คือ กว้างใหญ่กว่าพระที่นั่งสรรเพ็ชญ์ฯมากอยู่เหมือนกัน
และช่วงเสาที่ก่อเป็นเสาเก็จใช้กำหนดห้องนั้นไม่เหลือร่องรอย เรื่องห้องก็คงน่าจะไม่น่าเกินเก้ามั้งครับ??
ถ้าดูจากภาพยนตร์ตำนานสมเด็จพระนเรศวร พระที่นั่งสรรเพ็ชญ์ฯซึ่งสร้างตามขนาดจริง ก็นับว่าไม่
ได้ใหญ่โตนัก เพียงแต่ในภาพยนตร์ ตั้งบัลลังก์แบบพระที่นั่งอมรินทร์ฯ คือเลื่อนพระแท่นนพปฏลฯ
ลงมาจากอัฒจรรย์ที่ตั้งบุษบกเกรินไว้ด้านบน แบบนี้ตัวพระแท่นดังกล่าวจะกินพื้นที่ของท้องพระโรงมาก
ซึ่งผมคิดว่าอยุธยาคงไม่ตั้งลักษณะนี้แน่นอน เพราะทำให้ดูแคบเกินไป

สำหรับพระที่นั่งวิหารสมเด็จซึ่งถ้าจำไม่ผิดขนาดของมุขโถงหน้านั้นจะกว้างใหญ่กว่า ของพระที่นั่งสรรเพ็ชญ์ฯ
เกือบเท่านึง?? ซึ่งก็นับว่าใหญ่พอสมควร ทำให้คิดเอาเองว่าพระที่นั่งสรรเพ็ชญ์ฯ ที่มีนามว่ามหาปราสาทแต่
ขนาดเล็กว่านั้น คงเป็นเพราะเป็นพระที่นั่งสำคัญที่ใช้ในพิธีบรมราชาภิเษกและตั้งภัทรบิฐ
(ไม่รู้ว่าจะใช่ปัญงคกาญจนเนาวรัตน์ไหม)
ส่วนพระที่นั่งวิหารสมเด็จคงใช้ในการประชุมว่าราชการ การเสด็จออกมหาสมาคม หรือพระราชพิธีใหญ่ๆอื่นใด??

สถานที่จริงไปซะนานลืมความรู้สึกไปแล้ว ส่วนเรื่องเครื่องยอดถ้าก่ออิฐโค้งจากผนังให้กลาย
เป็นโดม ผมว่าก็ตั้งเครื่องยอดเป็นปูนได้นะครับ เหมือนพระเมรุทิศ แต่เขาว่าต้องหุ้มดีบุกปิดทองด้วย
ก็อาจเป็นเครื่องยอดไม้ เพราะถ้ายอดเป็นเครื่องปูน ก็ต้องบุแผ่นทองแดงแล้วปิดทอง
หรืออย่างอื่นใดอีกครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 07:42

ก็คงจะเหมือนเครื่องยอดเมรุทิศอย่างที่คุณ virain ว่าไว้ได้ครับ
แต่ผมก็ยังไม่เดาว่าจะเป็นอย่างนั้น
เพราะดูแล้วยอดเมรุทิศวัดไชยวัฒนารามผิดส่วนอยู่มาก
คือ แทบจะไม่เหลือที่ให้ปรางค์แล้ว (จนหลายคนก็ดูแล้วเผลอคิดว่าเป็นเหม)

ในขณะที่จิตรกรรมรูปปราสาทยอดปรางค์สมัยอยุธยา
ต่อให้ผิดส่วนแค่ไหนปรางค์ก็ไม่หายย่นร่นย่อไปจนเหลือแค่ 3 ชั้นอย่างนั้น
น่าจะเพราะเครื่องไม้กับเครื่องอิฐมีรายละเอียดในงานสถาปัตยกรรมต่างกันมากมั้งครับ

โดยส่วนตัวผมเดาว่าอาจจะเป็นไม้ปิดทองประดับกระจก (หรือเปล่า ?) ครับ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 12:38

ไปถก หาข้อสัญนิฐานและวิเคาราหะกันที่หน้างานกันไหม..........เป็นไปได้ทั้งหมด เดี่ยวกลับไปเปิดหนังสือก่อนนะเจ้าเน เดี่ยวมาบอก...
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 19:13

เรื่องขนาดของพระที่นั่งวิหารสมเด็จนั้น ถ้าน้องเนลองเปิดกูเกิ้ลเอิร์ธดูก็จะพบว่ามิได้ใหญ่กว่าพระที่นั่งสรรเพชญปราสาทเลย ตรงกันข้ามจะมีขนาดเท่าๆกันเสียด้วยซ้ำ

เรื่องเสาเก็จแบ่งห้องนั้น แม้จะไม่มีร่องรอยเหลือ แต่มีแกนอิฐรองรับไม้กระดานปูพื้นพระที่นั่งแบ่งเป็นตาราง ไม่ทราบว่าจะใช้แบ่งห้องได้หรือไม่ เพราะแต่ละช่องตารางก็ไม่ได้ใหญ่โตนัก

ในความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่าพระที่นั่งองค์นี้มีมุขหน้า สี่ห้องไม่รวมมุขเด็จ มุขหลังสองห้องและเป็นโถง (แบบโถงที่พาไลมุขวัดพระแก้ว) อีกเสียสองห้อง และห้องโถงกลางขนาดใหญ่รับยอดปราสาทอีกห้อง ลองเปิดดูกูเกิ้ลเอิร์ธ จะเห็นโครงอิฐรับไม้กระดานตีเป็นตารางชัดเจนครับ น่าจะใช้แบ่งห้องได้ หรือหากข้องใจเรื่องความใหญ่โตของพระที่นั่ง กูเกิ้ลเอิร์ธก็มีไม้บรรทัดให้ครับ

เรื่องการตั้งบัลลังก์ แต่เดิม พระที่นั่งพุดตานกาญจนสิงหาสน์ก็มิได้ตั้งอยู่ในพระที่นั่งอมรินทรวินิจฉัยอยู่แล้ว หากจำไม่ผิดจะย้ายจากพระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทมาประดิษฐานไว้ในสมัยรัชกาลที่หก ครับ แต่ที่แน่ๆคือพระที่นั่งพุดตานเคลื่อนย้ายได้ หากอ่านจดหมายเหตุทูตต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นรัชกาลที่สามหรือสี่ ทรงออกรับราชทูตบนพระที่นั่งบุษบกมาลามหาพิมานทั้งสิ้น

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 19:34

ส่วนการตั้งพระราชบัลลังก์ในกรุงศรีอยุธยาจะเป็นอย่างไรนั้น หากเป็นพระราชพิธีใหญ่อย่างเสด็จออกมหาสมาคมรับราชทูต คงเป็นอย่างในภาพเขียนพระนารายณ์รับทูตฝรั่งเศส คือออกพระบัญชร เห็นเพียงครึ่งพระองค์ ในภาพนั้น มักกล่าวกันทั่วไปว่าเสด็จออกมุขพระที่นั่งดุสิตสวรรค์ธัญมหาปราสาท เมืองลพบุรี เพราะซากสถานที่ชวนให้นึกเห็นเช่นนั้น

แต่แท้จริงแล้วเสด็จออกรับชวาเลียร์ เดอ โชมอง ในกรุงศรีอยุธยาตามบันทึกของบาทหลวงตาชาร์ด และสถานที่นั้นคงเป็นพระที่นั่งสรรเพชญปราสาท เพราะหากไปชมซากฐานที่เหลือ ก็ยังมีร่องรอยก่ออิฐแบบพระบัญชรเช่นนี้ จึงเชื่อว่าพระที่นั่งราชบัลลังก์แต่ก่อนคงมีลักษณะเป็นบัญชรยื่นออกมาจากผนังมากกว่า

แต่หากเป็นพิธีรองลงมา อาจจะตั้งพระที่นั่งพุดตานอย่างอมรินทร์วินิจฉัยก็เป็นได้ แต่ก็ไม่มีหลักฐานยืนยันแน่ชัด

การที่พระราชบัลลังก์ออกแบบมาเป็นบัญชรเช่นนี้ ผมคิดว่าอาจจะสะท้อนออกมาในลักษณะของธรรมาสน์ (ซึ่งเป็นการจำลองอาคารฐานันดรสูง) พระภิกษุที่ขึ้นเทศน์ก็ขึ้นมาจากด้านหลัง เมื่อมองจากด้านหน้า ก็จะเห็นเพียงครึ่งองค์เช่นกัน 

ส่วนคุณติบอ ผมคงจะเขียนไม่ค่อยเคลียร์ หรือมีปัญหาในการสื่อสาร คือโมเดลนี้ตัดเรือนยอดมาเพียงสามชั้นครับ จริงๆมันต้องมีเจ็ดชั้นเก้าชั้นไปตามเรื่องอยู่แล้ว มิได้มีเพียงเท่านี้
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 19:53

ขอโทษด้วยครับพี่กุ ผมเองก็อ่านหนังสือเล่มนั้นมานานแล้ว ก็เลยพูดไปตามความรู้สึกที่จำได้ไม่ได้ส่องเช็คดู
แต่ก็เป็นอย่างที่พี่กุว่าไว้ครับ ว่าถ้าดูจากภาพถ่ายทางอากาศแล้ว ขนาดของพระที่นั่งทั้งสององค์ก็ดูจะไม่ต่างกัน
แต่ก็ยังคาใจเรื่องขนาดรังวัดอยู่ ยังไงวานพี่ทอมมี่เอาข้อมูลมาไขข้อกังขาเร็วๆนะครับ
ส่วนเรื่องมุขหลัง อาจารย์เสนอท่านก็เสนอไว้สองแบบ คือโมเดลในภาพแรกมุขหลังทำเป็นหลังคาคลุม
เหมือนแบบพระระเบียงสามห้อง แล้วมีเฉลียงแบบพระอุโบสถวัดพระแก้ว แต่โมเดลแบบที่สองเป็นมุขหลัง
ยื่นออกมาหนึ่งห้องแล้วปล่อยพื้นที่ด้านหลังไว้ คาดว่าคงดูตามแบบเสารองรับไม้กระดาน อย่างที่พี่กุบอกไว้
ส่วนมุขหน้าทำเป็นมุขเด็จ ส่วนเรื่องตารางคานกระดานสงสัยอาจารย์เสนอ คงไม่ได้แบ่งห้องตามกระดานมั้งครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 20:04

โอ้โห ฐานยาวตั้งแปดสิบเมตรเลยหรือเนี่ย พี่เองก็ไม่เคยส่องสักที แปดสิบเมตร แปดสิบเมตร
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 20:33

ที่จริงผมอยากได้แผนที่รังวัดแล้วก็ไปเดินดูเองเหมือนกันนะ ว่าแล้วก็ชวนกันไปดีไหมครับ
เอ้...กบแดงหายไปไหนนะ 555
 ยิงฟันยิ้ม
แต่ตอนนี้อยากไปหลายที่มาก ราชบุรี อู่ทอง นครปฐม จันเสน สรรคบุรี ฟ้าแดดฯ ขอนแก่น โคราช ฯลฯ

ส่วนเรื่องเรือนยอด ที่ทำแบบเรือนธๆตุ?? ซ้อนลดขนาดกันขึ้นไป ผมว่ามันอาจไม่ต้องถึงเก้าก็ได้นะครับ
แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะเคยลองพยายามทำให้ได้เก้า มันก็ไม่อยู่ในทรงแถมยังดูเกินๆไป ถ้าสักห้าจะกำลังดีแล้วต่อเป็น
ยอดปรางค์ ตัวปรางค์ก็จะไม่ลีบเล็กเกินไปแต่จะใส่พรหมพักตร์หรือไม่คงต้องขอความรู้เพิ่มเติม เพราะจากที่เคยอ่านมาบ้าง
เหมือนจะมีเอกสารที่ทั้งกล่าวถึงพรหมพักตร์และไม่กล่าวถึง ส่วนเรื่องยอดรองอีกสี่ยอด ตามที่พรรณาฯ เขียนไว้เขาบอกว่า
มุขโถงทำยอดแยกออกมาเอง แต่ไม่รู้จะใช้อ้างอิงได้แค่ไหนนะครับ แต่ถ้าเอกสารเขียนไว้อย่างนี้ก็คือหลักฐานนี้
ไปก่อน มีแนวทางใหม่ๆก็ว่ากันอีกที

"...ยอดหุ้มดีบุกปิดทอง เปนปราสาทสำคัญในพระนคร เปนที่บุษยาภิเศกพระมหากษัตรแต่ก่อนมา
มีมุขโถงยาวออกมาจากองค์ ที่มุขโถงนั้นมียอดมณฑปต่างหากจากองค์ปราสาทใหญ่..."

แสดงว่ายอดไม่รวมตัวกันอยู่??บนหลังคาชั้นที่หนึ่ง แต่อยู่บนหลังคาชั้นที่ถัดลงมา อาจะเป็นชั้นที่สองหรือสาม? ไม่ด้อยู่ในตัวของปราสาท(ห้องที่เป็นมณฑป)
แต่ถ้าแยกออกมาก็ดูเหมือนจะเป็นเรื่องอีกครับ ว่าจะใช้โครงสร้างยังไง เพราะแค่รับยอดในทรงมณฑปก็คิดยากแล้ว แต่นั่ยอดมาตั้งบนสันหลังคาอกไก่??
พี่กุหรือท่านอื่นๆว่าอย่างไรครับ ผมขอความคิดเห็นต่อ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 22:50

สำหรับวิมานชั้นซ้อนนั้น จากโมเดลที่ผมลองทำดู ก็ใช้แบบจากปราสาทพระเทพบิดร ซึ่งซ้อนกันเจ็ดชั้น แล้วต่อด้วยยอดปรางค์ที่มีวิมานอีกเจ็ดชั้น ส่วนยอดปรางค์ทำให้หัวมันบวมๆหน่อยกันอากาศกิน

ประตูหลายประตูในพระบรมมหาราชวังก็ใช้ระเบียบนี้ ก็ยังสามารถคุมยอดให้สวยงามได้ครับ มีประตูนึงจำชื่อไม่ได้ ทำห้ายอดจริงๆ มียอดเล็กวางอยู่บนสันหลังคา และมียอดปรางค์น้อยๆ แซมอยู่บนซุ้มรังไก่ ถ้านับดูคงได้หลายยอดอยู่

สำหรับผมคิดว่า การที่บอกว่ามุขโถงมียอดมณฑปแยกออกจากยอดปราสาทใหญ่ ยิ่งแสดงให้เห็นชัดว่า ปราสาทหลังนี้ควรจะมีลักษณะคล้ายๆพระเวชยันต์ที่เพชรบุรี คือถ้าบอกว่า มีห้ายอดที่ยอดกลาง และมียอดแยกที่สันหลังคาอีกสี่ยอด ลองเป็นใครถ้าให้นับ ก็ต้องบอกว่ามีเก้ายอด มิใช่่ห้ายอด

ส่วนการที่ยอดอยู่บนสันหลังคาก็มิใช่เรื่องยากเย็น เพราะเราไม่รู้ว่ายอดมันใหญ่แค่ไหน จะประดับพอเป็นพิธีสักกระจุ๋มนึงก็ได้ครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 23:03

ส่วนคุณติบอ ผมคงจะเขียนไม่ค่อยเคลียร์ หรือมีปัญหาในการสื่อสาร คือโมเดลนี้ตัดเรือนยอดมาเพียงสามชั้นครับ จริงๆมันต้องมีเจ็ดชั้นเก้าชั้นไปตามเรื่องอยู่แล้ว มิได้มีเพียงเท่านี้

ผมหมายถึงยอดของเมรุทิศ-เมรุรายที่วัดไชยวัฒนารามครับ
ไม่ได้หมายถึงภาพของคุณกุรุกุลา เข้าใจครับว่าที่คุณวาดมาให้พวกเราดูกันเป็นงาน study
โอกาสที่จะได้ภาพออกมายังไม่ถูกใจคนวาดก็มีได้เสมอๆ
ดีใจครับที่คุณวาดมาให้ชมกัน และแอบชื่นชมมานานแล้วครับในความอุตสาหะของคุณ
ต้องขอโทษคุณกุรุกุลาด้วยนะครับ ที่ทำให้เข้าใจผิด

แสดงว่ายอดไม่รวมตัวกันอยู่??บนหลังคาชั้นที่หนึ่ง แต่อยู่บนหลังคาชั้นที่ถัดลงมา อาจะเป็นชั้นที่สองหรือสาม? ไม่ด้อยู่ในตัวของปราสาท(ห้องที่เป็นมณฑป)
แต่ถ้าแยกออกมาก็ดูเหมือนจะเป็นเรื่องอีกครับ ว่าจะใช้โครงสร้างยังไง เพราะแค่รับยอดในทรงมณฑปก็คิดยากแล้ว แต่นั่ยอดมาตั้งบนสันหลังคาอกไก่??
พี่กุหรือท่านอื่นๆว่าอย่างไรครับ ผมขอความคิดเห็นต่อ

ยอดบนสันหลังคาอกไก่เป็นของพื้นๆในศิลปะอยุธยาครับ
ตัวอย่างที่เห็นกันแล้วมักผ่านตาไป คือ พระเจดีย์ศรีสุริโยทัย
เพราะชอบคิดกันว่าเป็นงานก่ออิฐและต่างจากงานไม้ แต่ที่จริงแล้วมีต้นแบบทางความคิดร่วมกันอยู่
เวลาการสร้างก็อยู่ก่อนหน้าพระที่นั่งสรรเพชญ์ปราสาทไม่นานนักด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องจำนวนยอดเห็นด้วยกับคุณกุรุกุลาครับ ว่าอาจจะเป็น 9 ยอดมากกว่า 5 ยอด
แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าจะมีโอกาสเป็น 3 หรือ 7 ยอดได้มั้ย ? คือ 1 หรือ 5 ยอดที่ใจกลาง
และอีก 2 ยอด (?) บนมุขหน้า-หลัง

เพราะเท่าที่ผ่านตามาจากยอดเจดีย์ทรงปราสาท และปราสาทจริงๆ
บางครั้งก็ลงด้วยเลข 7 หรือ 11 ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็น 5 และ 9 เสมอไปนี่ครับ

บางทีเรื่องใกล้ๆ ภาษาเข้าใจได้ หลักฐานยังอยู่ทนโท่ให้เห็นตำตาก็ยังเถียงกันได้ตั้งมากตั้งมาย
เรื่องที่ไกลออกไป คลุมเครือ และทำความเข้าใจได้ยากกว่า การใส่จินตนาการเข้าไปก็สนุกดีนะครับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 23:46

เข้ามาหาเรื่องเถียงต่อดีกว่า นอนไม่หลับ ... เศร้า

ถ้าเป็นลักษณะของปราสาทเก้ายอดอย่างที่พี่กุว่ามา ก็พอจะดึงพระที่นั่งสรรเพชญ์มาเกี่ยวได้ว่าเป็นแบบนั้น
แต่พระที่นั่งวิหารสมเด็จที่โถงกลาง(ปราสาท-มณฑป) ผมคิดว่าเป็นพระปรางค์ยอดเดี่ยว แล้วถ้าเชื่อว่ามียอด
แยกออกไปที่สันหลังคาอกไก่ ของมุขที่ยื่นไปแต่ละด้าน ทั้งหมดก็น่าจะมีองค์รวมที่ห้ายอดครับ เพราะถ้า
ประดับยอดเล็กไปแล้วเดี่ยวไม่กินกับบราลี  หรือเปล่าครับ??

ส่วนเรื่องโครงไม้ที่ใช้รับยอดบนสันหลังคาอกไก่ ที่แยกออกมาต่างหาก ผมสังเกตว่าตัวมุขโถงด้านหน้าที่แยกออกมานั้น
มีความก้างราวๆสิบเมตรเศษ ซึ่งถ้าไม่มีเสาขึ้นไปรับเครื่องยอดที่ยกออกมาต่างหากนั้น ก็ดูจะลำบากเหมือนกัน ลำพังจะอาศัยผนัง
รับน้ำหนักคงจะไม่ไหว เพราะถ้าดูจากพระอุโบสถของวัดไชยฯซึ่งมีความกว้างราวๆกัน ด้านในยังมีเสาร่วมในรับขื่อเอกด้วย
แต่พระที่นั่งวิหารสมเด็จอาจจะใช้โครงสร้างแบบตั้งตุ๊กตา หรือแบบพระอุโบสถวัดพระแก้วที่ไม่มีเสาร่วมใน อีกประการคือผนังแต่ละห้อง
คงจะต้องมีหน้าต่างด้วย หากจะอาศัยผนังรับเครื่องบนทั้งหมดคงจะไม่ได้ เพราะฉะนั้นตามความคิดเห็นของผมถ้าจะต้องมียดอแยกออกมา
ในลักษณะนี้แล้วคงจะต้องมีเสาอย่างน้อยหนึ่งคู่นะครับ ??
การตั้งยอดบนอกไก่ที่คุณติบอบอกไว้อาจจะเป็นรูปแบบพื้นๆของชาวอยุธยา ก็ทำให้ย้อนกลับไปนึกถึงเรื่องน้ำรั่ว ที่เคยพูดถึงกันไปตอนต้นๆกระทู้
อีกเรื่องถ้าลองวางดูแล้วบางทีอาจจะดูไม่ลงตัวสำหรับพระที่นั่งก็ได้ครับ เพราะปกติมุขโถงจะยาวออกไปแต่เรื่อนยอดอยู่เถิบออกมา ทำให้ดูไม่จบ
เพราะยอดต้องวางอยู่โดดๆ ไม่เหมือนยอดบนซุ้มจระนำที่ยื่นมาไม่ไกล ดังนั้นถ้าจะแก้อาจต้องลดหลังคาลงอีกชั้นถัดจากเรือนยอดรองเหล่านนี้
นี่เป็นอีกประเด็นที่ชวนให้ขบคิดว่า ช่างไม้สมัยอยุธยานั้นเขาแก้ปัญหาอย่างไร งานช่างหลวงอยุธยามีน้อยเหลือมาให้ดู ไม่แน่ว่าช่างปูนอยุธยาอาจจะ
ไม่เก่งมาก(??) แต่งานไม้อาจจะขั้นเทพไม่แพ้ใครในเอเซียอาคเนย์ เพราะส่วนเล็กส่วนน้อยพวกนี้ เวลาเราคิดงานถ้ามันยังดูขาดดูโหว่มันก็เลยคิดว่าไม่ใช่
สิ่งที่ดีที่สุด ต้องขอโทษด้วยที่แสดงความคิดเห็นยืดเยื้อหน้าเบื่อมากไปครับ แหะๆ

ปล.ขออภัยอีกครั้งเรื่องศัพท์ต่างๆ ที่อาจเรียกผิดเรียกถูกครับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 00:02

ลงรูปปราสาทพระเทพบิดรประกอบครับ และขอบคุณคุณโอมด้วยครับที่อุตสาห์หาภาพปราสาทจากวัดไพชยนต์มาฝาก
ผมเองยังไม่เคยไปชมเลย ....

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 00:04

...

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 10:46

ถึงขนาดนอนไม่หลับเลยหรือน้องเน อิอิอิอิ

ในความคิดของผม อย่างไรก็คงจะต้องมียอดปรางค์บริวารบนสันหลังคาซ้อนชั้น ที่ถัดลงมาจากยอดปรางค์ใหญ่ ขณะเดียวกัน สันหลังคานี้ น่าจะกินพื้นที่ไม่เกินยกกระเปาะนอกสุดของห้องประธาน (ที่มีลักษณะเป็นกล่องอิฐย่อมุมขนาดใหญ่)

ถ้าซ้อนชั้นหลังคารับน้ำหนักด้วยโครงอิฐของกล่องห้องประธานแล้ว ก็คงไม่จำเป็นต้องตั้งเสากลางห้อง(มุขโถง) อีก อีกทั้งยังใช้กระเปาะอิฐที่ยื่นออกมานั่นแหละเป็นพระบัญชรตั้งพระราชบัลลังก์ ตำแหน่งยอดปรางค์ด้านนอกก็จะตรงกับที่ประทับพอดี

ที่พูดมาเพิ่งจะคิดเมื่อตะกี๊ครับ ยังไม่ได้ลองทำดูว่าจะคุมทรงออกมาอย่างไร ตอนนี้คอมเจ๊งไปเรียบร้อยแล้ว คงจะต้องรอสักพักนะครับ แต่คิดว่าโมเดลแบบแรกของเมืองโบราณน่าจะเป็นไปได้อย่างที่น้องเนพูดนั่นแหละ

เรื่องน้ำรั่วไม่รั่วนั้น ช่างอยุธยาคงแก้ได้ มิฉะนั้นวัดไชยวัฒนารามคงไม่มีจิตรกรรมฝาผนังหลงเหลือให้เราเห็น

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์