เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 33297 เรือนยอดพระที่นั่งวิหารสมเด็จ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 10 เม.ย. 10, 13:30

โอ้ว น้องกุลุ ใกล้เคียงกับที่พี่คิดเลย งามๆๆๆ  แต่ทรงแบบยอดเมรุรายตามแบบวัดไชยนั้น มีอยู่มี่เดียวจริงๆนั้นคือมีที่วัดไชย  ไม่พบเห็นที่อื่นอีกเลย  แล้วยอดปรางค์ของพระที่นั่งจักรวรรดฺ์ละ น่าจะเป็นรุปแบบเดียวกันใช่หรือไม่ เพราะเป็นการสร้างขึ้นในรัชสมัยพระเจ้าปราสาททองด้วยกันะ.....อันแน่..ไปวังเก่าไม่เรียกเลยยยยยย   อยากไปด้วยยยยยคับบ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 11 เม.ย. 10, 09:25

ไว้บ้านเมืองสงบก่อนแล้วค่อยไปเที่ยวกันนะครับพี่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yuttasin
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 00:21

ผมรักจิตรกรรมไทยเเต่ไม่ค่อยรู้อะไร ไม่รู้เพราะอะไรถึงชอบ  พวกพี่ๆสุดยอดเลย หาคำพูดจะขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆไม่ถูก วันนี้อึดอัดอยากจะระบายความขอบคุณเพราะที่ผ่านมาเเสดงความคิดเห็นในกระทู้ไม่ได้ (ไม่ได้สมัครสมาชิก)ยังไงก็ขอจะขอเป็นเเฟนพันธ์เเท้กระทู้เจ๋งๆนี้ไปจนเว็ปล่มอะคับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 06:15

นอกเหนือจากวัดไชย ยังมีที่วังหน้านะคับ
ตอนนี้ไปอยู่วัดไพชยนต์แล้ว

ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 06:20

รูปจากเนตคับ ไม่เห็นยอดสุด แต่ก็เห็นว่ามีพรหมพักตร์ และก้อยอดปรางค์แน่ๆ

sittisak
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 09:48

ใช่เลยครับ น้องให้น้ำหนักที่วัดไพชยยนตร์มากมาย น่าจพใกล้เคียงในรูปแบบและดครงสร้าง รวมถึงจังหวะ  แต่งานของวังหน้านี้เราอ้างอิงถึงช่วงปลายของกรุงได้ไหมครับ หรือว่าจริงๆมันก็คือรูปแบบเดียวกัน เพียงแต่เรามากำหนดสกุลช่างกันเองในภายหลัง
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 20:52

เห็นด้วยกับคุณโอมว่าเรือนยอดของบุษบกยอดปรางค์วัดไพชยนต์อาจจะเป็นเรือนยอดของพระที่นั่งวิหารสมเด็จได้ แต่ก็ยังไม่มีหลักฐานยืนยันแน่ชัด เนื่องจากบุษบกยอดปรางค์อาจจะมีใช้ได้ทั่วไปในกรุงศรีอยุธยาครับ อีกทั้งประตูต่างๆในกรุงศรีอยุธยาที่มีพรหมพักตร์ก็ยังหลงเหลือหลักฐานอยู่บ้าง

คราวก่อนยังไม่ได้ทำรายละเอียดของเรือนยอดพระที่นั่ง คราวนี้เลยขอลองสันนิษฐานดูว่าจะเป็นยังไง เอาแบบวัดไชยวัฒนารามผสมวัดไพชยนต์ครับ

หมดสงกรานต์แล้ว หวังว่าสมาชิกจะกลับมาอุ่นหนาฝาคั่งเหมือนเดิมนะครับ บอร์ดร้างไปหลายวันแล้ว  ร้องไห้

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 20:53

หน้าพรหมสร้างยาก ตอนนี้ก็ยังทำไม่ได้ครับ เครื่องคอมเริ่มออกอาการไม่ให้ความร่วมมือเสียด้วย

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 21:00

จริงๆเรือนชั้นซ้อนควรจะมีประมาณ 7 ชั้น แต่่ตัดให้เหลือแค่ 3 ชั้น เพราะคล้ายๆกันและจะได้เน้นเฉพาะส่วนยอด

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 21:27

อีกรูปครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ เจ๋ง

asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 17 เม.ย. 10, 21:47

คงน่าจะเป็นเรือนยอดอย่างที่คุณ ku สร้างนี้ละมั่งคับ  หรือใครเห็นว่าอย่างไรคับ ผม
sittisak
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 18 เม.ย. 10, 14:04

เจ๋งอะ.....ดปรแกรมไรอะน้องกุลุ  พี่ขอมาลงหน่อยจิ เริ่ดดดดดดดดดดดดดด
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 18 เม.ย. 10, 23:05

google sketchup ครับพี่  sittisak ใช้ง่ายดาย  ตอนนี้มีุถึงเวอร์ชั่น 7.1 แล้ว เหมาะสำหรับคนที่ไม่เคยเรียนออกแบบหรือทำ 3D มา (อย่างผม  อายจัง) โหลดได้จากเนตครับ

อยากลองใช้ V-Ray ดูบ้าง จะได้เพิ่มแสงสีเข้าไปให้เหมือนจริง แต่คอมอืดอาด คงต้องซื้อเสปคเครื่องดีกว่านี้
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 12:08

เรียนสมาชิกเรือนไทย (โดยเฉพาะกลุ่มพระที่นั่งวิหารสมเด็จ)
             ขอไชโยให้กับความอุตส่าหวิริยะจริงๆ กับแฟนๆกระทู้อมตะนี้ ในการรังสรรค์ภาพอันยิ่งใหญ่ของพระที่นั่งวิหารสมเด็จขึ้นมา (ถึงจะยังไม่รู้ว่าใช่แน่แท้หรือไม่ แต่ก็ถือว่าใกล้เคียง) ขอให้จำลองได้ทั้งองค์เลยนะท่านทั้งหลาย
                ติดตามให้กำลังใจต่อไป  เจ๋ง
                สวัสดี
                ปล. จะลองหาโปรแกรมนี้ดูบ้าง โก้มากๆเลยแฮะ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 21:17

โอ้... ยิ้มเท่ห์

เคยเอาแบบจากพระเมรุวังสวนผักกาดมาแปลงครับ ลองเขียนๆดูแล้ว ต่อให้ยอดเป็นเครื่องปูนก่ออิฐยังทำได้เลยได้ครับ
แต่ถ้าทำเป็นยอดเครื่องไม้ก็ต้องจินตนาการโครงสร้างเครื่องไม้กัน เพราะโครงสร้างปราสาทยอดเครื่องไม้ลักษณะนี้
ไม่มีแบบหลงเหลือให้ดู ดีใจที่วัันนี้มีแบบใหม่ๆมาเป็นข้อมูลสำหรับพระที่นั่งองค์นี้อีกครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์